Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาน้าๆเรื่องชุด PAครับ  (อ่าน 8722 ครั้ง)

SONK

• member
ปรึกษาน้าๆเรื่องชุด PAครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 21:05:54 »
ใช้งานสังสรรค์สนามหน้าบ้านครับ คนประมาณ20-30คน ใช้ไมค์2ตัวแล้วก็คีย์บอร์ด1ตัว ปัจจุบันใช้ PA แบบPower mixerอยู่ครับ แต่ลำบากขนย้ายตอนตั้งและตอนเก็บครับ พอดีมีPowerwerks50wattแต่ตัวPowerwerksไม่มี effect เลยจะหาmixerเล็กๆมาช่วยเรื่องeffectและปรับรายละเอียดของเสียงแล้วปล่อยเข้าไปที่Powerwerksครับ และจะเพิ่มพ่วงPowerwerksอีกสักตัวเพราะเกรงว่าปัจจุบันมี50wattตัวเดียวจะดังไม่ไหว เลยจะรบกวนสอบถามน้าๆว่าควรลงทุนเพิ่มชุดไหนเหมาะสมครับ
1. เพิ่ม Mixer 1ตัว งบ3,500บาท และPowerwerks50wattอีก1ตัว งบ4,000บาท รวมเป็น 7,500บาท
2. เพิ่ม Mixer 1ตัว งบ3,500บาท และPowerwerks100watt 1ตัว งบ6,400บาท รวมเป็น 9,900บาท
3. เพิ่ม Powerwerks150watt 1ตัว งบ8,800บาท ( ไม่เพิ่มMixerเพราะรุ่น150Wattมีeffectในตัว แต่ก็จะปรับรายละเอียดของเสียงและeffectได้ไม่มากเท่าผ่านMixer )
4. ใช้ชุดภาคขยายพร้อมลำโพง ประเภทPortable เช่นของAlto350wattซึ่งมีทั้งรายละเอียดการปรับเสียงพร้อมeffectครบ งบ13,800บาท หรือKustom profile100 งบ9,600บาท หรือKustom profile200 งบ12,000บาท ( แต่ของKustom รายละเอียดการปรับเสียงและภาคeffect มีมาให้ไม่มากครับ)

รบกวนปรึกษาน้าๆขอความรู้ครับ เพื่อจะได้จัดหาได้ถูกชุด ตอนนี้จะใช้งานทีต้องแบกPower Mixer , ลำโพง1คู่ เลยตั้งใจจะย่อขนาดลงเพื่อสะดวกการขนย้ายครับ ขอบคุณมากๆครับ

TOM1869

• member
Re: ปรึกษาน้าๆเรื่องชุด PAครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 08:30:06 »
ผมเลือก  portable  Pa  ครับ คลุมการใช้งาน เคลื่อนย้ายสะดวก และคุณภาพ sound  ดีครับ   รู้สึก  power wearks  จะทำ  portable paหน้าตา เหมือน stagepass  มาด้วยน่ะครับ
Line id: 081-8718003

SONK

• member
Re: ปรึกษาน้าๆเรื่องชุด PAครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 19:04:59 »
ผมเลือก  portable  Pa  ครับ คลุมการใช้งาน เคลื่อนย้ายสะดวก และคุณภาพ sound  ดีครับ   รู้สึก  power wearks  จะทำ  portable paหน้าตา เหมือน stagepass  มาด้วยน่ะครับ
ขอบคุณน้าTOMมากครับ ผมก็อยากได้ชุดPortableเช่นกัน เคยอ่านข้อมูลที่น้าTOMลงไว้เรื่องPortableหลายๆรุ่นเมื่อประมาณ3ปีที่แล้ว แต่ก็ยังชอบชุดPowerwerksตัวเดี่ยวๆอยู่เนื่องจากขนย้ายง่าย ตอนนี้คงมองเป้าหมายไปที่Powerwerks150watt ไปต่อพ่วงกับตัว50wattเดิมที่มีอยู่ ส่วนตัว50และ100wattถ้าจะซื้อมาเพิ่มเกรงจะไม่ครอบคลุมพื้นที่ หรือต้องศึกษาหารุ่นที่มีขนาดจิ๋วแต่แจ๋ว รับพลังขับได้สูง ส่วนKustom profile300ตัวที่หน้าตาเหมือน Stagepassเช็คไปที่ร้านคุณกบแล้วของไม่มี เคยอ่านข้อมูลเก่าๆเห็นว่าเลิกผลิตไปแล้วครับ ขอบคุณน้าTOMมากๆนะครับ

SONK

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 23:02:26 »
พอเจาะข้อมูลลึกไปเรื่อยๆ พบความรู้และข้อมูลที่น้ากฤษณ์กรุณาแบ่งปันในเว็บเพื่อนบ้านไว้มากเลยทีเดียว พบว่าชุดPAแต่ละประเภทมีข้อดี ข้อด้อยต่างกันไปในแต่ละชุดแต่ละประเภท ต้องค้นหาความรู้ต่อครับว่าแล้วถ้าเราจะหาชุดแบบOne stop serviceชนิดเล็กดีรสโต ครบเครื่องนั้นควรจะเลือกแบบไหนดีครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 23:53:53 »
fender  passport ครับ   ตัวนี้เสียงดีกว่า  yamaha  stagepass

SONK

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 12:20:13 »
fender  passport ครับ   ตัวนี้เสียงดีกว่า  yamaha  stagepass
ขอบคุณน้าTOMมากครับ ต้องหาโอกาสไปลองที่Music Conceptดูครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 18:06:11 »
เดี๋ยวนี้ชุด portable PA มีหลายยี่ห้อจนผมไม่อยากฟันธง ผมเองก็ใช้ Fender Passport มาเป็นสิบปีแล้วครับเพราะมันสะดวกในการหิ้ว มีอยู่ครั้งหนึ่งในงานศพพี่เขย ก่อนเวลางานสองชั่วโมงพี่สาวโทรฯมาบอกผมว่าทางโบสถ์ไม่ใด้จัดเตรียมชุด PA ไว้ให้ ผมก็เลยหิ้ว Passport รุ่นแรกขนาด 250W ไปแก้ขัด เจ้านี่รับมือกับคีย์บอร์ด นักร้องและแขกสองร้อยกว่าคนสบายมากครับ (ในโบสถ์เสียงก้องมากครับ)

<a href="http://youtu.be/J2OayCGi_ZE" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/J2OayCGi_ZE</a>

SONK

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 00:54:11 »
เดี๋ยวนี้ชุด portable PA มีหลายยี่ห้อจนผมไม่อยากฟันธง ผมเองก็ใช้ Fender Passport มาเป็นสิบปีแล้วครับเพราะมันสะดวกในการหิ้ว มีอยู่ครั้งหนึ่งในงานศพพี่เขย ก่อนเวลางานสองชั่วโมงพี่สาวโทรฯมาบอกผมว่าทางโบสถ์ไม่ใด้จัดเตรียมชุด PA ไว้ให้ ผมก็เลยหิ้ว Passport รุ่นแรกขนาด 250W ไปแก้ขัด เจ้านี่รับมือกับคีย์บอร์ด นักร้องและแขกสองร้อยกว่าคนสบายมากครับ (ในโบสถ์เสียงก้องมากครับ)

<a href="http://youtu.be/J2OayCGi_ZE" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/J2OayCGi_ZE</a>

ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับ ผมค้นข้อมูลจากเว็บเก่าๆได้รับความรู้ที่น้ากฤษณ์ได้ให้ข้อมูลไว้มากเลยครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 09:21:02 »
ผมก็ลอกพี่ กฤษณ์ มาครับ

SONK

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 12:26:19 »
เห็นน้าๆหลายๆท่านกล่าวถึงชุดYamaha Stagepassกันแพร่หลาย ทั้งในเรื่องคุณภาพและความทนทาน ในส่วนตัวผมมีข้อสงสัยว่าชุดStagepassไม่มีภาคปรับเสียงMid และภาค Effectเห็นมีเพียงReverbเท่านั้น เลยไม่แน่ใจว่าเสียงภาคการร้องตอบสนองได้ดีประมาณไหนครับ เพราะอยากได้ชุดPA ที่เน้นภาคไมโครโฟนเพื่อให้คนร้องเพลงร้องเพลิน ไม่อยากวางไมค์( งานเลี้ยงแขกผู้ใหญ่ชอบร้องเพลงกันหลายท่านมากครับ ) ส่วนภาคขยายชุดดนตรีเป็นเพียงภาคประกอบเท่านั้นครับ ไม่เน้นมาก ชุดStagepassสามารถตอบสนองได้ดีและตรงตามความต้องการไหมครับ ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 16:01:44 »
ผมเคยมี StagePas 300 แต่ปล่อยไปเพราะเสียงแข็งมากเมื่อเทียบกับ Passport ครับ (รุ่น StagePas 500 เสียงดีกว่าเยอะแต่ราคาก็แพงกว่าเกือบสองเท่า) รุ่นปัจจุบันคือ 400i เคยฟังผ่านๆเท่านั้นแต่ก็ยังออกสไตล์ญี่ปุ่นคือเสียงค่อนข้างแข็งและกระแทกกระทั้นซึ่งน่าจะเหมาะสำหรับวัยรุ่นมากกว่าผู้สูงอายุ

Fender เพิ่งออก Passport รุ่นใหม่คือรุ่น Event ที่สเป็ตสูงกว่ารุ่นเก่า (300 Pro) แต่ราคาเท่าเดิมคือ 699 USD เท่ากับ Yamaha StagePas 400i ที่อเมริกา ลองเช็คที่ Music Concept ดูครับว่าของเข้าหรือยัง ถ้าเข้าแล้วราคาน่าจะอยู่ที่ 28800 บาท (StagePas 400i ในเมืองไทยขาย 35900 บาท)

<a href="http://youtu.be/ZHqcsLziV5o" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/ZHqcsLziV5o</a>

SONK

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 03:05:06 »
ขอบคุณข้อมูลดีๆของน้ากฤษณ์และน้าTOMครับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 17:22:21 »
 ;)

Rut_pro

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 13:06:34 »
อยากได้ราคาเบาๆ อย่างรุ่น Passport Conference  แต่เหมือนจะไม่มี ปุ่ม reverb ให้เล่น

SONK

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 08:10:07 »
อยากได้ราคาเบาๆ อย่างรุ่น Passport Conference  แต่เหมือนจะไม่มี ปุ่ม reverb ให้เล่น
ถ้าชอบ passportลองติดต่อ music conceptดูครับ แต่ผมโทรไปถามน่าจะมีรุ่น300กับ500ครับ ราคาก็อยู่28,000กว่าๆกับ4หมื่นกว่าๆ ทำผ่อนได้6เดือนไม่คิดดอกเบี้ยครับ

SONK

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 08:59:34 »
หลังจากหาข้อมูลหลายๆทาง จากน้าๆใจดีในเว็บบ้านไม้ และหลายๆที่ ได้ข้อสรุปส่วนตัวว่า portable paที่นิยมใช้มากๆในบ้านเราส่วนมากจะมีeffectติดมาแค่reverbเท่านั้น ภาคปรับเสียงก็จะมีเพียงทุ้มกับแหลม ไม่มีเสียงกลาง เช่นของ ยามาฮ่า เฟนเดอร์ ส่วนที่มีeffectติดมาเยอะหน่อยก็จะเป็นของ อัลโต้ แซมซั่น เบอริงเจอร์ ซึ่งผมก็แปลกในใจว่าทำไมทั่วไปถึงไม่ค่อยนิยมใช้ยี่ห้อที่มีeffectติดมาเยอะๆเช่นยี่ห้อดังกล่าว ซึ่งราคาก็เกาะกลุ่มกันไม่หนีห่างกันมาก หรือจะเป็นเรื่องการซ่อมบำรุงภายหลังหรือไม่ ปัญหาของผมคือมีชุดpowerwerks 50wattอยู่ แต่ใช้ร้องเพลงไม่ได้เนื่องจากไม่มีeffect และขาดภาคปรับเสียงกลาง ผมเลยจบลงกับชุดผสมแบบพื้นบ้านครับ โดยการซื้อmix ของ อัลโต้ แบบรุ่นเล็กที่มีภาคeffectมาให้ ต่อไมค์2ตัวเข้าช่องxlr 2ช่อง เอาkey boardแบบportableหรือกีตาร์เช้าline 1ช่อง I padอีก1ช่อง ปล่อยสัญญาณผ่านmixโดยแจ๊คLine2เส้นออกไปหาpowerwerks ที่ line in 1กับ2 ครั้งนี้เปิดดังสนั่นลั่นทุ่งเลยครับ เสียงร้องจากไมค์ก็ใสแจ๋วเพราะปรับที่mixซี่งมี ทุ้ม กลาง แหลม และeffectจากmixก็ให้เสียงหวานเจี๊ยบ ก็พอตอบสนองกับงานสังสรรค์หน้าบ้านเล็กๆคนประมาณ20ดนได้อยู่ครับ น้าๆท่านใดที่มีpowerwerksอยู่แล้ว เหนื่อยตอนร้องเพลง เพราะไม่มีeffect ลองใช้วิธีแบบที่ผมลองทำดูก็ได้ครับ เสียงอาจออกมาไม่ถูกหลักวิชาการแต่ก็ตอบสนองงานสังสรรค์ได้ดีพอควรครับ เพราะpowerwerksทำหน้าที่เป็นActive speakerได้ดีมากทีเดียวครับ ( ข้อมูลอาจไม่ค่อยเกี่ยวกับกีตาร์เท่าไหร่ครับ แต่เอาเรื่องภาคขยายมาคุยแลกเปลี่ยนกันครับ ) ขอบคุณครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 13:25:53 »
เป็นการ อัพเกรด ชุดที่มีอยู่แล้ว ให้เพิ่มประสิทธิภาพ แบบถูกทางและประหยัด ทำให้เล่นได้อย่างสนุก สบายใจครับ

SONK

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 16:20:29 »
เป็นการ อัพเกรด ชุดที่มีอยู่แล้ว ให้เพิ่มประสิทธิภาพ แบบถูกทางและประหยัด ทำให้เล่นได้อย่างสนุก สบายใจครับ
ครับน้าMUI ผมอึดอัดกับตัวPowerwerksมานานมากแล้วครับ ตั้งแต่ซื้อมาก็ตอบสนองได้ทุกอย่างทั้งขนาดที่กระทัดรัด การต่อสายที่ไม่ยุ่งยาก พลังความดังของเสียงก็พอเพียงกับการสังสรรค์เล็กๆในกลุ่มผม แต่น้อยใจที่ไม่มีeffectช่วยภาคร้อง เพื่อนๆร้องเพลงเดียวบอกว่าเสียงไม่เพราะไม่ร้องดีกว่า เลยไปหาชุดpower Mixมา แต่ก็เบื่อตอนยกมาตั้ง และเบื่อตอนเก็บ เคยคิดจะซื้อeffectร้องที่มีขายกันก็ราคาสูง และใชักับไมค์ได้ตัวเดียว แล้วเราก็ไม่ได้ต้องการภาคเสียงประสาน ต้องการเพียงreverb/delayเท่านั้น การใช้mixเล็กราคาประหยัดที่มีภาคeffectให้มาใช้กับpowerwerksจึงลงตัวมากที่สุดในการใช้งานสังสรรค์แบบกันเองของผมมากๆเลยครับน้าMUI

MUI

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 18:03:55 »
ครับน้าMUI ผมอึดอัดกับตัวPowerwerksมานานมากแล้วครับ ตั้งแต่ซื้อมาก็ตอบสนองได้ทุกอย่างทั้งขนาดที่กระทัดรัด การต่อสายที่ไม่ยุ่งยาก พลังความดังของเสียงก็พอเพียงกับการสังสรรค์เล็กๆในกลุ่มผม แต่น้อยใจที่ไม่มีeffectช่วยภาคร้อง เพื่อนๆร้องเพลงเดียวบอกว่าเสียงไม่เพราะไม่ร้องดีกว่า เลยไปหาชุดpower Mixมา แต่ก็เบื่อตอนยกมาตั้ง และเบื่อตอนเก็บ เคยคิดจะซื้อeffectร้องที่มีขายกันก็ราคาสูง และใชักับไมค์ได้ตัวเดียว แล้วเราก็ไม่ได้ต้องการภาคเสียงประสาน ต้องการเพียงreverb/delayเท่านั้น การใช้mixเล็กราคาประหยัดที่มีภาคeffectให้มาใช้กับpowerwerksจึงลงตัวมากที่สุดในการใช้งานสังสรรค์แบบกันเองของผมมากๆเลยครับน้าMUI

- - - -

(กระซิบ) ท่าน sonk ครับ ผมไปทำวีรกรรมกับท่านกบอินเตอร์ ลองแล้วให้แพ็คกล่องรอ ขอไปทานก๋วยเตี๋ยวเซี้ย ปรากฎว่าไม่กลับครับ ไปยกสเตจพาส300 ที่เพชรสยามเฉยเลย ฝากขอโทษน้ากบ(มาหลายครั้งแล้ว)ด้วยครับ กิลตี้ไม่หาย

SONK

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 19:32:30 »

- - - -

(กระซิบ) ท่าน sonk ครับ ผมไปทำวีรกรรมกับท่านกบอินเตอร์ ลองแล้วให้แพ็คกล่องรอ ขอไปทานก๋วยเตี๋ยวเซี้ย ปรากฎว่าไม่กลับครับ ไปยกสเตจพาส300 ที่เพชรสยามเฉยเลย ฝากขอโทษน้ากบ(มาหลายครั้งแล้ว)ด้วยครับ กิลตี้ไม่หาย
น้ากบแกใจดีครับน้าMUI ผมโทรไปรบกวนถามdetailต่างๆกับแกตั้งหลายรอบ แกก็ให้คำแนะนำที่ดีมาตลอดครับ นักธุรกิจรุ่นใหม่ต้องอย่างน้ากบครับ ว่าแต่กล่องของน้าMUIแกยังคงรอน้าMUIไปรับอยู่ล่ะครับ