Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆท่านใดเป็นแบบผมบ้างครับ  (อ่าน 1430 ครั้ง)

Satiwas

• member
น้าๆท่านใดเป็นแบบผมบ้างครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 08:32:36 »
ผมเพิ่งมาสังเกตุตังเองว่าหลายปีมานี่เคยได้เซตแอคชั่นกีตาร์ไปให้คนอื่นหลายสิบตัวทั้งเซตคอฝน
แซดเดิล หลากหลายอาการ แต่......กีตาร์ตัวเองส่งไปให้พี่หรือเพื่อนตัวเองทำให้
มีใครเป็นแบบผมบ้างครับ

yokybear

• member
Re: น้าๆท่านใดเป็นแบบผมบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 10:18:44 »
เป็นครับกีต้าร์ตัวผมเองส่งช่าง กีต้าร์เพื่อน ขันคอให้หมด 555 สงสัยจะไม่กล้าเสี่ยงทำกีต้าร์ตัวเองครับน้า

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
Re: น้าๆท่านใดเป็นแบบผมบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 11:13:05 »
ความไม่มั่นใจ ถ้าเราไม่กล้าทำของตัวเอง ก็ไม่ควรทำให้คนอื่นด้วยครับ

Satiwas

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 12:04:23 »
คือผมทำให้น้องๆนักดนตรีแถวๆนี้มาจะสิบปีแล้วครับ ไม่เคยเสียไม่เคยพัง ไม่เก็บตังอีกต่างหาก แค่ซื้ออะไรเย็นๆมาให้จิบๆเป็นใช้ได้ ระหว่างทำก็บอกก็สอนไปหมดครับ บางคนก็เซ็ทให้คนอื่นได้แล้วแต่สุดท้ายก็เอามาให้ผมทำให้ ผมเลยแค่ถามเฉยๆครับ

yokybear

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 12:11:42 »
ความไม่มั่นใจ ถ้าเราไม่กล้าทำของตัวเอง ก็ไม่ควรทำให้คนอื่นด้วยครับ
กีต้าร์เพื่อนผม เป็นพวก all laminate ครับ ราคาพันกว่า 2พันต้นๆครับ Action มันสูงมากเราก็ช่วยเท่าที่ได้ครับ แค่ขันคอเท่านั้นแหละครับ อย่างอื่นผมไม่กล้าทำเพราะทำไม่เป็นครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 14:16:38 »
ผมเพิ่งมาสังเกตุตังเองว่าหลายปีมานี่เคยได้เซตแอคชั่นกีตาร์ไปให้คนอื่นหลายสิบตัวทั้งเซตคอฝน
แซดเดิล หลากหลายอาการ แต่......กีตาร์ตัวเองส่งไปให้พี่หรือเพื่อนตัวเองทำให้
มีใครเป็นแบบผมบ้างครับ
คือผมทำให้น้องๆนักดนตรีแถวๆนี้มาจะสิบปีแล้วครับ ไม่เคยเสียไม่เคยพัง ไม่เก็บตังอีกต่างหาก แค่ซื้ออะไรเย็นๆมาให้จิบๆเป็นใช้ได้ ระหว่างทำก็บอกก็สอนไปหมดครับ บางคนก็เซ็ทให้คนอื่นได้แล้วแต่สุดท้ายก็เอามาให้ผมทำให้ ผมเลยแค่ถามเฉยๆครับ
เข้าใจความรู้สึกของน้า Satiwas เลยครับ
ผมเองก็เป็นเช่นกันครับ..เพียงแต่ผมก็ไม่ได้ส่งให้ใครเซ็ทให้ นอกจากบางตัวเมื่อซื้อก็ให้ทางร้าน (ที่ไว้ใจ) เซ็ทให้ครับ
และส่วนใหญ่ก็ลงมือทำเอง แต่ดูรู้สึกไม่เหมือนเวลาเซ็ทให้เพื่อนๆ หรือใครๆ ที่มาให้ช่วยดูแลให้หลายต่อหลายตัวเลยครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 14:20:03 »
เป็นอาการเดียวกันครับ กีต้าร์โปร่งของเพื่อนบ้าน ของวินมอร์โซด์ ของน้องนักเรียน ม.ต้น ราคาไม่เกินหกพัน ผมเซ็ทแอ็คชั่นให้ ผ่านมาหลายตัว
ตามทฤษฎีจากเวปอะคูสไทยนี่แหละ ไม่เคยเก็บตังค์ ได้เห็นแววตาเขาพึงพอใจตอนมารับกีต้าร์ผมก็ปลื้มใจแล้ว เลยต้องตั้งใจทำเป็นพิเศษ
ส่วนกีต้าร์ตัวเอง ส่งช่างเซ็ทให้ตลอด เพราะผมก็อยากได้ความประทับใจเหมือนกัน

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 14:37:43 »
เข้าใจน้าๆครับ เพียงแต่ว่าเราไม่ทำของตัวเอง แล้วเราจะไปฝึกปรือที่ไหน หรือว่าจะลองผิดลองถูกกับกีต้าร์ของผู้อื่น เวลาผมทำให้คนอื่นผมจะรู้สึกเครียดมากกว่าก็พลาด ก็โดนต่อว่า ฉะนั้นผมจึงลองกับของตัวเองให้ชำนาญก่อนครับ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 15:00:24 »
^^
น้าๆ หลายท่านเท่าที่ผมรู้จัก เป็นผู้มีประสบการณ์ในการเซ็ทอัพเลยครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 15:04:39 »
ผมเป็นสายขี้เกียจ...เล่นอย่างเดียวครับพอถึงเวลา set ส่งช่างที่ทำกีตาร์ให้อย่างเดียวเลย 55

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 15:50:33 »
ผมเป็นสายขี้เกียจ...เล่นอย่างเดียวครับพอถึงเวลา set ส่งช่างที่ทำกีตาร์ให้อย่างเดียวเลย 55

พวกเดียวกันครับ ทำได้แต่ขี้เกียจ
ที่เซ็ตเองจริงจังก็เคยมี แต่ตอนนี้แบ่งให้น้าท่านอื่นไปแล้ว (Martin DC-AURA)
ถ้ารู้หลักการโดยรวมของมัน เรื่องพวกนี้ไม่ยากครับ ขอแค่เครื่องมือครบๆพอ

PaTT___

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 02:51:16 »
ส่วนใหญ่ เซ็ตเองครับ แต่เพิ่งได้เจอ ช่างที่เซ็ตได้โดนใจ พักหลังเลยไม่ทำเองแล้ว นอกจากขันคอบ้างเล็กน้อย

ในบางโอกาสครับ ส่วนกีต้าร์คนอื่นถ้าให้ช่วยเซ็ตก็จะจัดการให้เลย แต่ถ้าเป็นโปร่งไฟฟ้า แบบpiezo. จะให้ส่งช่างครับ