Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำสายกีต้าร์คลาสสิกด้วยครับ  (อ่าน 4894 ครั้ง)

killermax

• member
ได้กีต้าร์ตัวใหม่มาจากช่างนิดครับ เสียงดีมากๆเลย ตอนนี้ใส่ d'ad pro arte high tension อยู่ครับ

spec เป็น german spruce + indian rosewood ครับ

สายเดิมที่ใช้ ผมรู้สึกว่า เบสมันเยอะไปนิดนึง แต่แหลมกลับน้อยไปหน่อย รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำสายด้วยครับ (และแหล่งซื้อสายคับ ถ้าเป็น online จะดีมากๆเลยครับ)

samaklen

• member
Re: รบกวนแนะนำสายกีต้าร์คลาสสิกด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 08:53:13 »
สไตล์ช่างนิดจะเบสเด้ง ๆ หน่อยครับ
ลองใช้สาย tension น้อยลงดีไหมครับ

TKCN

• member
Re: รบกวนแนะนำสายกีต้าร์คลาสสิกด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 00:53:53 »
แนะนำสายของ Savarez ครับ เพราะสายยี่ห้อนี้ค่อนข้างจะมีสาย Bass ที่เส้นเล็ก
รวมถึงสาย Treble ที่มีความใส มีย่านเสียงแหลมมาก (โดยเฉพาะรุ่นที่เป็น Allilance)
ส่วนแหล่งซื้อสายผมซื้อที่ห้างดนตรีย่งเส็งอยู่ที่เวิ้งนาครเขษมครับ
ร้านนี้มีสาย Savarez ให้เลือกทุกรุ่น (แต่ผมไม่ทราบว่ามีขาย online รึเปล่า)

Cool44

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 21:32:58 »
ผมซื้อ savarez hitension ซองสีเหลือง ชุดละ500บาท
ที่ macato หลัง the mall ราม สั่ง online ได้ครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 11:07:54 »
ผมใช้ สายยี่ห้อ Aquila รุ่น PERLA เป็นงาน made in ITALY 

สายยี่ห้อ Aquila  สำหรับกีตาร์ classic มีหลายรุ่น ถ้าชอบเสียงแบบนุ่มนวล ผมเชียร์ยี่ห้อนี้
เล่นได้นานสบายมือ และรื่นหูดี ไม่บาดหู ครับ

ผมส่งจากร้าน Music Store ส่งถึงบ้าน
https://www.facebook.com/MusicStoreCPK

http://www.aquilacorde.com/

loh

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 11:23:30 »
Savarez กับ D'Addario  อะไรดีกว่า หรือ ต่างกันตรงไหน ครับ ใครเคยลองเทียบ กันบ้าง
แล้วก็ La Bella อีกยี่ห้อ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 12:57:52 »
Savarez กับ D'Addario  อะไรดีกว่า หรือ ต่างกันตรงไหน ครับ ใครเคยลองเทียบ กันบ้าง
ไม่มียี่ห้อไหนดีกว่าครับ
เพียงแต่ให้เสียงออกมาคนละแบบ
และมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันออกไป
(ซึ่งเป็นข้อดีที่ปนอยู่ในข้อเสีย)

D'addario
1.เสียงหนา ออกตันๆ แต่ถ้าคนไม่ชอบเสียงแนวนี้จะบอกว่าเสียงบวมและอับ
2.สายเส้นใหญ่ สัมผัสเต็มนิ้ว แต่ถ้าคนชอบสายเส้นเสียกจะบอกว่าสายหนาไป
3.แรงตึงไม่สูง เล่นง่าย แต่ถ้าคนชอบสายแรงตึงสุงจะบอกว่า Touching มือขวาย้วยๆ
4.อายุการใช้งานสูง (อันนี้มีแต่ข้อดี)

Savarez
สาย Savarez เป็นสายที่ทำออกมาหลายรุ่นมาก
แต่ที่เป็นนิยมคือ Allilance และ New Crystal
ซึ่งจะให้เสียงที่แตกต่างโดยสิ้นเชิงเนื่องจากวัสดุที่ใช้ผลิตสายต่างกัน
รุ่น Allilance จะใช้สายเสียงสูงที่ทำจาก Carbon
ซึ่งให้เสียงที่ใสและพุ่ง จุดเด่นคือเสียงดังกว่าสายชนิดอื่นๆ
(D'addario ก็มีสายรุ่นที่ทำจาก Carbon เช่นเดียวกัน)
ส่วนรุ่น New Crystal จะทำจาก Nylon ซึ่งจะให้เสียงที่หนา
สายเส้นเล็กกว่า D'addario และให้แรงตึงที่สูงกว่า D'addario
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการเลือก Tension ของสาย
โดยรวมสาย Savarez มีข้อดีข้อเสียดังนี้ครับ

Savarez
1.เสียงออกไปทางใส นุ่มละมุน ถ้าคนไม่ชอบเสียงแบบนี้จะบอกว่าเสียงแหลม
2.แรงตึงปานกลางถึงสูง ตอบสนองต่อมือขวาได้ดี แต่ถ้าคนชอบสายหย่อนๆจะบอกว่ามันเล่นยาก
3.เส้นผ่าศูนย์กลางของสายปานกลาง (เล็กมากในรุ่น Allilance) ถ้าคนชอบสายใหญ่ๆจะบอกว่าสัมผัสไม่ค่อยเต็มนิ้ว
4.อายุการใช้งานสั้น เนื่องจากสายเคลือบไว้บาง (อันนี้มีแต่ข้อเสีย)

เราจะเห็นได้ว่าการเลือกสายขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลครับ
ส่วน La Bella ผมยังลองไม่ครบทุกรุ่น
เลยให้ความเห็นที่ชัดเจนไม่ได้ครับ
สาเหตุที่ไม่ลองครบทุกรุ่นเพราะว่าผมไม่ชอบเสียงสายยี่ห้อนี้ตั้งแต่ลองครั้งแรก
เนื่องจากผมรู้สึกว่าเสียงมีมวลน้อย เนื่อเสียงกลวงๆ
แต่คนที่ชอบสายยี่ห้อนี้ก็จะบอกว่าเสียงฟังดูโปร่งและเป็นธรรมชาติ

ปัจจัยในการเลือกสายก็มีเยอะมากครับ (รวมถึงอุปกรณ์ที่ใช้)
ซึ่งเดี๋ยวจะทำให้ผมพิมพ์ยืดยาวไปมากกว่านี้ 55555
เอาเป็นว่าลองนำข้อมูลที่ผมให้ไปมาพิจารณาดูแล้วมาแสดงความคิดเห็นแลกเปลี่ยนกันครับ

loh

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 19:05:26 »
ไม่มียี่ห้อไหนดีกว่าครับ
เพียงแต่ให้เสียงออกมาคนละแบบ
และมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันออกไป
(ซึ่งเป็นข้อดีที่ปนอยู่ในข้อเสีย)

D'addario
1.เสียงหนา ออกตันๆ แต่ถ้าคนไม่ชอบเสียงแนวนี้จะบอกว่าเสียงบวมและอับ
2.สายเส้นใหญ่ สัมผัสเต็มนิ้ว แต่ถ้าคนชอบสายเส้นเสียกจะบอกว่าสายหนาไป
3.แรงตึงไม่สูง เล่นง่าย แต่ถ้าคนชอบสายแรงตึงสุงจะบอกว่า Touching มือขวาย้วยๆ
4.อายุการใช้งานสูง (อันนี้มีแต่ข้อดี)

Savarez
สาย Savarez เป็นสายที่ทำออกมาหลายรุ่นมาก
แต่ที่เป็นนิยมคือ Allilance และ New Crystal
ซึ่งจะให้เสียงที่แตกต่างโดยสิ้นเชิงเนื่องจากวัสดุที่ใช้ผลิตสายต่างกัน
รุ่น Allilance จะใช้สายเสียงสูงที่ทำจาก Carbon
ซึ่งให้เสียงที่ใสและพุ่ง จุดเด่นคือเสียงดังกว่าสายชนิดอื่นๆ
(D'addario ก็มีสายรุ่นที่ทำจาก Carbon เช่นเดียวกัน)
ส่วนรุ่น New Crystal จะทำจาก Nylon ซึ่งจะให้เสียงที่หนา
สายเส้นเล็กกว่า D'addario และให้แรงตึงที่สูงกว่า D'addario
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการเลือก Tension ของสาย
โดยรวมสาย Savarez มีข้อดีข้อเสียดังนี้ครับ

Savarez
1.เสียงออกไปทางใส นุ่มละมุน ถ้าคนไม่ชอบเสียงแบบนี้จะบอกว่าเสียงแหลม
2.แรงตึงปานกลางถึงสูง ตอบสนองต่อมือขวาได้ดี แต่ถ้าคนชอบสายหย่อนๆจะบอกว่ามันเล่นยาก
3.เส้นผ่าศูนย์กลางของสายปานกลาง (เล็กมากในรุ่น Allilance) ถ้าคนชอบสายใหญ่ๆจะบอกว่าสัมผัสไม่ค่อยเต็มนิ้ว
4.อายุการใช้งานสั้น เนื่องจากสายเคลือบไว้บาง (อันนี้มีแต่ข้อเสีย)

เราจะเห็นได้ว่าการเลือกสายขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลครับ
ส่วน La Bella ผมยังลองไม่ครบทุกรุ่น
เลยให้ความเห็นที่ชัดเจนไม่ได้ครับ
สาเหตุที่ไม่ลองครบทุกรุ่นเพราะว่าผมไม่ชอบเสียงสายยี่ห้อนี้ตั้งแต่ลองครั้งแรก
เนื่องจากผมรู้สึกว่าเสียงมีมวลน้อย เนื่อเสียงกลวงๆ
แต่คนที่ชอบสายยี่ห้อนี้ก็จะบอกว่าเสียงฟังดูโปร่งและเป็นธรรมชาติ

ปัจจัยในการเลือกสายก็มีเยอะมากครับ (รวมถึงอุปกรณ์ที่ใช้)
ซึ่งเดี๋ยวจะทำให้ผมพิมพ์ยืดยาวไปมากกว่านี้ 55555
เอาเป็นว่าลองนำข้อมูลที่ผมให้ไปมาพิจารณาดูแล้วมาแสดงความคิดเห็นแลกเปลี่ยนกันครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะไปลองๆ ดูหลายๆยี่ห้อทีว่ามาครับ

killermax

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 17:07:30 »
ขอบคุณพี่ๆๆมากๆเลยครับที่แนะนำ ไปสอย savarez alliance มาเล่นแล้วครับ ถูกใจมากเลย สายเด้งติดนิ้วมาก