Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะเหตุใดกีตาร์กิ้บสันจึงมีเสียงไม่ดีทุกตัว  (อ่าน 5174 ครั้ง)

Dokdiao

• member
Re: เพราะเหตุใดกีตาร์กิ้บสันจึงมีเสียงไม่ดีทุกตัว
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 04:28:21 »
ผมเคยลอง และเคยได้ครอบครองกิ๊บสัน ผมว่าเรื่องเสียง มันแล้วแต่ความชอบของแต่ละคนครับ บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ  สำหรับผมเองนั้น ผมชอบคำว่า Gibson ครับ แค่ถือเล่น ก็เท่ระเบิดระเบ้อ และศิลปินดังๆระดับโลก ก็ใช้กันเยอะ 

OLARN

• member
    • OLARN2000
Re: เพราะเหตุใดกีตาร์กิ้บสันจึงมีเสียงไม่ดีทุกตัว
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 23:55:29 »
กีตาร์กิ๊บสันนี่กว่าจะเจอตัวที่ถูกใจต้องลองผ่านมือหลายๆตัวจริงๆครับ ที่ผมมีอยู่ตอนนี้ก็ happy กับมันมาก แม้ว่าผิวมันจะแตกร้าวเป็นลายพร้อยไปแล้วก็ตาม
แต่ถ้าไม่พูดถึงเรื่องเสียงที่แต่ละตัวก็จะมีเอกลักษณ์ที่แตกต่างกันนั้น สิ่งที่ผมชอบคือเรื่องของ playability ยี่ห้อนี้ขอบอกว่าเล่นมันมาก โดยเฉพาะขาบลูส์ ขาร็อคแล้ว ยังไงก็ต้องกิ๊บสันครับ

Paxx

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 10:04:18 »
ยังงัยครับ คือ ต้องซื้อ-ขายหลายตัวรึครับ ถ้าอยากได้แบบตัวเดียวจบนี่ต้องทำไงอะครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 10:39:14 »
ยังงัยครับ คือ ต้องซื้อ-ขายหลายตัวรึครับ ถ้าอยากได้แบบตัวเดียวจบนี่ต้องทำไงอะครับ

น้าๆหลายท่านได้กล่าวเอาไว้แล้วครับ ว่าGibsonเป็นกีตาร์ที่แปลกแตกต่างจากชาวบ้านในเรื่องมาตรฐานการผลิต ดังนั้นต่อให้รุ่นเดียวกัน ปีเดียวกัน ใส่สายเหมือนกัน แต่เสียงที่ได้มันต่างกันครับ คือการจะซื้อโปร่งGibsonมันต้องลองเป็นตัวๆไป สมมติว่าเคยไปลองJ-45ของเพื่อนแล้วชอบเกิดอยากได้บ้าง การจะหาJ-45สักตัวที่ได้เสียงเหมือนตัวนั้นมันค่อนข้างยากครับ ต่างจากMartin D28 ที่เสียงค่อนข้างมาตรฐาน ส่วนเรื่องตัวเดียวแล้วจบนั้นคงไม่มีหรอกครับ กิเลสมันมาเรื่อยๆ...

screen capture

ปล.ผมไม่สันทัดเรื่องโปร่งGibsonเพราะผมไม่ชอบเสียงมัน แต่ละตัวแต่ละรุ่นเด่นยังไง รอน้าท่านอื่นมาเสริมดีกว่า ส่วนผมเป็นติ่งMartin Series 16 ครับ ถ้าแนวMartinล่ะก็คุยกันรู้เรื่องกว่า

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 10:52:46 »
เสียงดี เสียงไม่ดีเป็นยังไงผมไม่แน่ใจ
ผมรู้จักแต่กีตาร์ที่ดีดแล้วดังกับเสียงไม่เพี้ยน
จาริกรอบใจตน

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 11:24:26 »
งบไม่พอครับ ไม่รอน้องกิ๊ฟ เลยยิบ อีปี้มาแทน

รักเธอนะ....กีต้าร์

Paxx

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 16:53:33 »
ขอบคุณความรู้จากน้ากฤษณ์และความเห็นจากน้ากีตาร์ อิมพอร์ทและน้าทุกท่านมากครับ สุดท้ายนี้ผมเองก็ยังไม่ตกผลึกว่าจะเป็นกิ้บสันรุ่นไหนดีแต่เรื่องพลิกล้อคคือ แฟนบอกว่า "มาร์ตินเหอะ กีตาร์โปร่งนี่ต้อง มาร์ติน" สงสัยว่าจะต้องมีกระทู้ใหม่ซะแระ

WSM

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 18:10:32 »
ได้ประโยชน์จากข้อมูลดีๆเพียบเลยครับ แอบปันใจให้gibson เช่นกันครับ

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 08:14:58 »
ขอบคุณความรู้จากน้ากฤษณ์และความเห็นจากน้ากีตาร์ อิมพอร์ทและน้าทุกท่านมากครับ สุดท้ายนี้ผมเองก็ยังไม่ตกผลึกว่าจะเป็นกิ้บสันรุ่นไหนดีแต่เรื่องพลิกล้อคคือ แฟนบอกว่า "มาร์ตินเหอะ กีตาร์โปร่งนี่ต้อง มาร์ติน" สงสัยว่าจะต้องมีกระทู้ใหม่ซะแระ
****.... Martinก็ต้องMartinครับ กีต้าร์จะดีไม่ดี อยู่ที่ ผบ.อนุญาตและชอบเป็นสำคัญครับน้า...555....เสียงค่อยว่าอีกที...

Paxx

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 10:47:16 »
คือว่า สนใจกิ้บสันจริงจัง ก็หาข้อมูล ศึกษาไปเรื่อย ไม่รับร้อนอะไร ได้ความรู้จากน้ากฤษณ์เยอะมาก ของคุณจริงๆ ครับ แฟนผมก็คิดว่า กิ้บสันนี่สวยนะแต่เสียงมันแปลกๆ ก็คงจะเป็นอย่างที่เขาว่ากันก็คงจะเป็นอย่างที่เขาว่ากันว่า่ เสียงกิ้บสันนี่ชอบคือชอบ ถ้าไม่ก็คือไม่ พอมาฟังเสียงตามคลิบรีวิวต่างๆ ก็พบว่าใจตรงกันที่ SJ200 ซึ่งเกินงบฯ ......ยังไม่รู้จะลงเอยอย่างไร

Protong

• member
  • สุขก็เล่นกีตาร์ ทุกข์ก็เล่นกีตาร์
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 16:18:02 »
ขอให้ได้พบกับกีตาร์ Gibson ตัวที่ดีน๊ะครับ ผมเองก็แฟน Gibson ทั้งไฟฟ้าทั้งโปร่ง

ปล.อยากรู้จังครับว่า ใครมีหรือครอบครอง Gibson ตัวที่ไม่ดีอยู่บ้างครับ 55+ (ถามขำๆ น๊ะครับ อาจจะเป็นตัวของผมก็ได้ 55+)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 16:48:14 »
^^
Songwriter ของน้า Protong ตัวปัจจุบัน (ที่นำไปในงาน Meeting) เสียงดีและน่าเล่นมากๆ นะครับ
และไนโตรที่เคลือบก็เคลือบได้บางมากด้วยครับ
ระลึกถึงครับน้า Protong