Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามครับ พอดีซื้อรุ่นนี้ต่อมาจากคนรู้จักใครพอแนะนำได้บ้าง jose ramirez  (อ่าน 3453 ครั้ง)

Artragorn

• member
ยี่ห้อ jose ramirez concepcion jeronima num 2
ซื้อต่อมาจากคนรู้จักพอดีเค้าเลิกเล่น ติดปิ๊กอัพแล้ว แต่แอ็คชั่นสูงมาก น้าๆคนไหนพอทราบสเปคมั้ยครับ แล้วถ้าจะเปลี่ยนสายแบบดีๆใช้ของอะไรดี กับเรื่องปรับแอ็คชั่นให้ต่ำลง ช่วยแนะนำหน่อยครับ มือใหม่คลาสสิคมากๆ ขอบคุณครับ

TKCN

• member
กีตาร์ของ Jose Ramirez โดยพื้นฐานเป็นกีตาร์ที่ Action สูงอยู่แล้วครับ
เท่าที่ผมสัมผัสมาหลายๆตัว การแก้ไขทำได้โดยการปรับ Action ลงโดยการฝน Saddle ลง
แต่อาจเอาลงได้ไม่มาก เนื่องจากการ Set up ตอนประดิษฐ์ออกแบบมาเพื่อให้เหมาะกับ Action ที่สูง
ส่วน Spec ไม้ผมไม่ทราบแน่ชัดครับเพราะเป็นกีตาร์ปีเก่า ผมจึงไม่มีข้อมูลในจุดนี้
ที่สำคัญกีตาร์ปีเก่ามักเป็น Scale 660mm ขึ้นไป (จึงเป็นเหตุผลที่ทำให้เล่นยาก)
สายกีตาร์ที่เหมาะสำหรับ Jose Ramirez โดยส่วนตัวผมชอบ Savarez
เพราะกีตาร์ที่ทำโดยช่างคนนี้มีจุดเด่นเรื่องความทรงพลังของเสียงและโน้ตที่ชัด
สาย Savarez เป็นสายที่มีความเป็นประกายของหางเสียงมากกว่ายี่ห้ออื่น
จะช่วยเสริมลักษณะเด่นและบดบังจุดด้อยของกีตาร์ตัวนี้ได้ดีที่สุดครับ
(ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวของแต่ละบุคคล)

Artragorn

• member
กีตาร์ของ Jose Ramirez โดยพื้นฐานเป็นกีตาร์ที่ Action สูงอยู่แล้วครับ
เท่าที่ผมสัมผัสมาหลายๆตัว การแก้ไขทำได้โดยการปรับ Action ลงโดยการฝน Saddle ลง
แต่อาจเอาลงได้ไม่มาก เนื่องจากการ Set up ตอนประดิษฐ์ออกแบบมาเพื่อให้เหมาะกับ Action ที่สูง
ส่วน Spec ไม้ผมไม่ทราบแน่ชัดครับเพราะเป็นกีตาร์ปีเก่า ผมจึงไม่มีข้อมูลในจุดนี้
ที่สำคัญกีตาร์ปีเก่ามักเป็น Scale 660mm ขึ้นไป (จึงเป็นเหตุผลที่ทำให้เล่นยาก)
สายกีตาร์ที่เหมาะสำหรับ Jose Ramirez โดยส่วนตัวผมชอบ Savarez
เพราะกีตาร์ที่ทำโดยช่างคนนี้มีจุดเด่นเรื่องความทรงพลังของเสียงและโน้ตที่ชัด
สาย Savarez เป็นสายที่มีความเป็นประกายของหางเสียงมากกว่ายี่ห้ออื่น
จะช่วยเสริมลักษณะเด่นและบดบังจุดด้อยของกีตาร์ตัวนี้ได้ดีที่สุดครับ
(ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวของแต่ละบุคคล)

ต่ำสุดได้เท่าไหร่ครับผม

TKCN

• member

ต่ำสุดได้เท่าไหร่ครับผม
ต้องส่งให้ช่างซ่อมกีตาร์คลาสสิกหรือช่างทำกีตาร์คลาสสิกตรวจสอบครับ
โดยทั่วไปสามารถลงได้มากเท่าไหร่ก็ได้ แต่ยิ่งลงมากเสียงก็จะยิ่ง Buzz ครับ (ดีดแล้วแตก)

yoshimo9

• member
    • ลงประกาศฟรี
เข้ามาฟังด้วยครับ  :)

yutthasak

• member
  • www.yaiguitar.com
    • นักกีตาร์คลาสสิค
classical guitarist

tata3

• member
    • ออแกน
มาฟังคำแนะนำด้วยจ้า ^ ^

fasai123

• member
มาฟังคำแนะนำด้วยเหมือนกันค่ะ

samaklen

• member
เริ่มจาก วัดมุมคอ ว่าถูกต้องไหม ถ้าไม่มีคอยก
ก็วัด action ที่ nut ว่าสูงเกินไปหรือไม่
ถ้าที่ nut สูงไปก็ปรับแต่ง nut
ถ้าที่เฟรท 12 สูงไปก็ปรับที่ saddle
อย่าลืมเช็ดมุมกดของสายกับ saddle ว่าต่ำเกินไปหรือไม่
สูงต่ำเท่าไร ส่วนมากมักใช้ความรู้สึกผู้เล่นเป็นตัวตั้ง

กีตาร์คลาสสิค คนที่เล่นเก่ง ๆ ส่วนใหญ่จะตั้ง action ไว้สูงนิด ๆ ครับ
เพื่อ projection และ ความเด้งของสายที่ตอบสนองได้เร็วครับ