Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกีต้าร์คลาสิคไม่นิยมติดปรีแอมป์หรือเป็นcutawayครับ  (อ่าน 2929 ครั้ง)

Cool44

• member
ถ้าติดปรีแอมป์หรือมีcutawayเสียงไม่ดีร๋อครับ

TKCN

• member
กีตาร์คลาสสิกโดยทั่วไปมักบรรเลงโดยไม่มีภาคไฟฟ้าเข้ามาเกี่ยวข้อง
เพื่อต้องการเสียงที่เป็นเสียงธรรมชาติจริงๆครับ (Acoustic Sound)
การแสดงกีตาร์คลาสสิกแบบดั้งเดิมจึงเป็นบทเพลงในลักษณะบรรเลงเดี่ยว
และมักแสดงในหอแสดงดนตรีหรือห้องแสดงขนาดเล็กครับ

ส่วนในเรื่องของ Cutaway นั้น
เนื่องจากกีตาร์คลาสสิกต้องการเสียงที่ดังกังวาล
การที่กีตาร์คลาสสิกทำ Cutaway จะทำให้พื้นที่ในการสั่นสะเมือนของไม้ลดลง
เสียงที่ได้ก็จะไม่ดีเท่ากีตาร์คลาสสิกในรูปแบบปกติ
แต่ปัญหาของการที่ไม่มี Cutaway ทำให้กีตาร์คลาสสิกเล่นยากเวลาเล่นใน Position ลึกๆรวมถึงตัวโน้ตที่สูง
ปัจจุบันได้มีการคิดค้นการสร้างกี่ตาร์คลาสสิกในรูปแบบที่เรียกว่า Raise Fingerboard
เพื่อทำให้การเล่นในตำแหน่งที่ลึกๆได้ง่ายขึ้นครับ

http://www.dreamguitars.com/products/humphrey/humphrey_millenium_concert_1994/images/fingerboard.jpg
ดูรูปภาพตัวอย่างของ Raise Fingerboard ได้ที่ link นี้ครับ

Cool44

• member
ขอบคุณ คุณchin-guitar ครับ อธิบายได้กระจ่างมากๆ

tata3

• member
    • ออแกน
แวะเข้ามาชมด้วยครับ  :)