Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: >>>ถามความเห็นครับ<<< ทำไมจึงต้องมีกีต้าร์ซ้อม-กีต้าร์เล่นจริง ???  (อ่าน 4851 ครั้ง)

mai_911

• member
อยากถามความเห็นครับ ทำไมบางคนถึงบอกว่า "หากีต้าร์มาไว้ซ้อมมือ"

แล้วกีต้าร์ตัวเล่นจริงซ้อมไม่ได้เหรอครับ ??

ทั้งๆที่ก็พูดกันมาตลอดว่า กีต้าร์เล่นมากๆ เสียงจะยิ่งเปิด
แล้วเราซ้อมตัวที่เล่นจริงไม่ได้เหรอ เวลาเล่นจริงมันจะได้ถนัดมือ เสียงจะได้เปิดเร็วๆ

หรือถ้ากลัวเอามาเล่นแล้วเป็นรอย ผมว่าการซ้อมน่ะไม่เป็นรอยหรอก แต่เอาไปเล่นจริง เวทีจริง สถานการณ์จริงนี่แหละตัวเกิดรอยเลยครับ ใครเล่น on stage บ่อยๆจะรู้ดี
ถ้าแบบนี้เอาตัวแพง ตัวหล่อ ไว้ซ้อม แล้วหาตัวลุยๆอีกตัว จะมีเหตุผลกว่า

จริงๆการจะหากีต้าร์ราคาเบาๆมาไว้อีกตัวนึง ผมว่าน่าจะเป็นเหตุผลประมาณว่า
- หาไว้อีกตัว เพราะมีบ้านหลายหลัง
- เอาไว้เล่นที่ทำงาน ที่โรงเรียน ให้เพื่อนยืมเล่นด้วย
- เอาติดรถไว้ เอาไว้เดินทาง ฯลฯ
ประมาณนี้มากกว่า

น้าๆมีความเห็นอย่างไรครับ เรื่อง กีต้าร์ซ้อม/กีต้าร์จริง :o

guitar_import

• member
ผมคิดว่า...

กีตาร์ซ้อม=กีตาร์ไว้ลุย ไม่ต้องกลัวถลอก ถูกๆ หายหรือพังไม่เสียดาย

กีตาร์เล่นจริง=เป็นตัวที่setupไว้พร้อมใช้งานแล้ว ราคาพอสมควร พยายามลดชั่วโมงบินของมันให้น้อยที่สุดเพื่อถนอมให้มันอยู่กับเราไปนานๆ

...แต่ของผมไม่มีอ่ะ ทุกตัวจริง/ซ้อมหมด เพราะผมมือสมัครเล่นไม่ใช่แนวอาชีพ ตัวเล่นโหดๆก็มีD-16GT รองมาก็Taylor W-10 ที่เหลือก็แนวไว้สะสมที่นานๆเอาออกมาสัมผัสซะทีแบบว่าเปลี่ยนบรรยากาศ ผมเชื่อว่ากีตาร์ทุกตัวถูกสร้างมาเพื่อให้ไว้เล่น ไม่ได้ให้เอาไว้สักการะบูชาครับ

hengheng

• member
"...ผมว่าอาจเป็นภาษาการสื่อสาร ที่ใช้ในการพูดกัน จนชินนะครับน้าmai
คือ กีต้าแบนด์usa ทั้ง martin taylor guild gibson เฉพาะในกลุ่มนี้มีราคาสูง
จะเล่นทีก็คงกลัวเป็นรอย บุบ ยุบ ถลอก เพราะเป็นค่านิยมในแบนด์+ราคาที่สุดโต่งครับ
พออยากจะหัดให้จริงจัง ก็เลยหากีต้าราคาล่างๆ เช่น20,000ลงมา หรืออาจจะเลขพันครับ
เพื่อ..ฝึกฝนและจะไม่รู้สึกในค่านิยมว่าแพง ประมาณนี้ครับ..แต่สำหรับผม จริงๆแล้วในฐานะคนเล่นนะครับ
กีต้าตัวเล่นจริง ก็คือกีต้าที่ซื้อมาทั้ง usหรือjapan china เพียงแต่หลายๆคนคงกังวลจากเรื่องราคาที่เป็นกีต้าอเมริกา
ราคาสูงๆมากกว่าครับ เลยต้องมีตัวอื่นๆที่ราคาลดหลั่นกันไป เพื่อเล่นแบบสบายใจ(เอาตามที่สบายใจแล้วกัน555)
แต่ขอให้มีความสุขกับกีต้าร์ที่ใช้เล่นทั้งซ้อม-ทั้งจริง เป็นใช้ได้ครับ ..." :)

virgoromance

• member
ตัวไหนใช้ซ้อมก็ถนัดตัวนั้นมากครับ เวลาใช้ผมก็ใช้ตัวที่จับบ่อยนั่นแหละ 5555
จาริกรอบใจตน

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
 :)(ความคิดเห็นส่วนตัวผิดพลาดประการใหนขออภัยล่วงหน้าครับ)

"กีต้าร์มาไว้ซ้อมมือ"
     ---สำหรับผม คือกีต้าร์ที่ใช้ แกะเพลง ฝึกทบทวนเพลง ซ้อมกับวง
       "แล้วกีต้าร์ตัวเล่นจริงซ้อมไม่ได้เหรอครับ ??"
     ---ได้ครับ สำหรับ ผมเองหรือบางคน บางทีต้องแกะเพลง (วันหนึ่งอาจหลายเพลงที่ต้องแกะ ฝึกทบทวนเพลง ฝึกลูกเล่น และเทคนิคต่างๆ เพื่อไม่ให้เล่นหลุด ซ้อมกับวง)
  สมัยผมยังเล่นอาชีพ ใช้เวลา  3-4 ชั่วโมงหรือมากกว่า(แกะเพลง  ฝึกทบทวนเพลง, ฝึกลูกเล่น และเทคนิคต่างๆ กันหลุด ,ซ้อมกับวง) กีต้าร์เป็นรอยแน่นอนครับ
   ผมจึง "กีต้าร์มาไว้ซ้อมมือ"       
  แต่เล่นจริง on stage ประมาณ 1 ชั่วโมง
  "ตัวไหนใช้ซ้อมก็ถนัดตัวนั้นมาก" อันนี้ไช่เลยครับ ตอนซ้อม ผมใช้กีต้าร์ซ้อม Squier Strat เล่นจริง Fender Strat ทุกอย่างเหมือนกันเด๊ะ ต่างกัน ชื่อบนหัวกีต้าร์ ราคา และคุณค่าทางจิตใจ ;D ;D
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

Austin

• member
เมื่อก่อนผมมีกีตาร์หนึ่งตัว เอาไว้เล่นทั้งซ้อมและเล่นจริง แต่เมื่อเวลาผ่านไปมันก็อยากจะอัฟรุ่นที่สูงขึ้นและราคาแพงขึ้นเอาไว้เล่นon stage ตอนซ่้อมก็ซ้อมตัวเดิมที่ราคาถูกกว่า แต่พอเล่นจริงตัวใหม่มันไม่ถนัดมือเพราะไม่ค่อยได้เล่น กลายเป็นว่าเอาตัวเก่าเล่นเหมือนเดิม ตัวใหม่นอนเคสอย่างเดียว สรุปคือ สำหรับผมถ้าซ้อมตัวไหนตัวนั้นก็คือตัวเก่งผมครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
เห็นด้วยกะน้า mai_911 ตัวเล่นจริงกะตัวซ้อมควรเป็นตัวเดียวกันครับอิอิ  8)
พ้มคิดว่าที่มีตัวซ้อมเพราะส่วนนึงน่าจะมาจากตัวโชว์มันแพงมากครับจึงเกร็ง
โดยมากจะไม่ค่อยได้หยิบมาเล่นหรอกครับ  8)
<a href="http://youtu.be/-k8EQ1aPzcw" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/-k8EQ1aPzcw</a>

sukasame@iyoma

• member
  • ..ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกับไม่เจอ...
 :) :)ผมไม่ได้เล่นอาชีพ แต่สมัยเรียนมหาลัยก็เคยไปเล่นร้านเล็กๆ อยู่ปีนึง ส่วนตัวไม่มีหรอกครับกีต้าร์ซ้อม พึ่งจะมามีกีต้าร์หลายๆตัว มาเมื่อไม่กี่ปีนี่เอง ก็หยิบมาเล่นตามความเหมาะสม ล่าสุดก็พึ่งเอากีต้าร์ซื้อมาใหม่ตัวเกือบสองหมื่นไปเล่นที่น้ำตกมา รอยบานเลย แถมมีกระแทกใม้หน้าจุดสองจุด ก็ไม่ได้ซีเรียส เพราะซื้อมาเล่น ไม่ได้สะสม ^  ^ :) :) :)

folkenman

• member
ส่วนตัวผมใช้กีต้าร์ตัวจริงตัวซ้อมคือตัวเดียวกันครับ

ปล. กีต้าร์ของผมส่วนใหญ่ซื้อมาเล่นครับไม่ได้ซื้อมาสะสม

cross

• member
ของผมตัวซ้อมไม่มี   มีแต่ตัวที่ใช้เล่นจริงๆ เลยครับ
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

nhoy

• member
สำหรับผมเองไม่ได้แบ่งเป็นกีต้าร์ซ้อม-กีต้าร์เล่นจริง ครับ
แต่เวลาซ้อม-แกะเพลง-ทำเพลง อาจต้องใช้เวลากับกีต้าร์ตัวนั้นๆ นานๆ โดยปราศจากการที่จะต้องระมัดระวังหรือต้องทำความสะอาดมากนัก
ตลอดจนสามารถหยิบจับมาใช้ได้โดยสะดวก ผมจึงมีกีต้าร์บางตัวที่ใช้ในกรณีเช่นนี้ครับ
ซึ่งไม่ได้หมายความว่าจะใช้กีต้าร์ตัวนั้นเล่นจริงหรือ On Stage ไม่ได้ ผมก็ใช้กีต้าร์ดังกล่าวเล่นออกงานเช่นกันเมื่อมีโอกาส
ในขณะที่ผมก็มีกีต้าร์ที่เก็บสะสมบ้าง แม้จะไม่ค่อยได้นำออกมาใช้ แต่ก็มักเอาออกมาเล่น ปรับทูน และทำความสะอาดเอาใจใส่อยู่เป็นระยะๆ เสมอครับ

sobdong

• member
ผมไม่แบ่ง
แล้วคนส่วนใหญ่ก็ไม่แบ่งด้วยย++++!!!!!!!!!

ดูจากคอมเม้นไม่มีใครแบ่งซักคนเดียว!?

คนที่แบ่งก็คือ ทำเป็นพิมพ์ไปโก้ๆ เท่ๆ ไปอย่างนั้นแหละครับ จริงๆเขาก็ไม่มีอะไรเทือกๆนั้นหรอก
"เฮ้ยเราไปหากีต้าร์ซ้อมมือ ถูกๆหน่อยเฮ้ย โย่ว ๆ"
คนไทยเราใช้ภาษาไทยกันไม่ค่อยแตกฉาน******

jah_ball

• member
สำหรับผม ไม่เคยกลัวเป็นรอย ตั้งแต่เล่นวงใช้ไฟฟ้าผมก็ชอบให้มันมี relic ตามธรรมชาติ (ไม่ใช่ตั้งใจทำขึื้นนะครับ)

แต่ตอนเปลี่ยนมาเล่นกีต้าร์ไม้จริงจังผมแยก ตัวซ้อมเนื่องจากเหตุผลคือ บางสภาพอากาศก็ไม่เหมาะกับการหยิบ all solid มาใช้
ผมจึงมีตัวซ้อมไว้ all laminate ตัวนึง คับ

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
ผมไม่แบ่ง
แล้วคนส่วนใหญ่ก็ไม่แบ่งด้วยย++++!!!!!!!!!

ดูจากคอมเม้นไม่มีใครแบ่งซักคนเดียว!?

คนที่แบ่งก็คือ ทำเป็นพิมพ์ไปโก้ๆ เท่ๆ ไปอย่างนั้นแหละครับ จริงๆเขาก็ไม่มีอะไรเทือกๆนั้นหรอก
"เฮ้ยเราไปหากี้ต้าซ้อมมือ ถูกๆหน่อยเฮ้ย โย่ว ๆ"
คนไทยเราใช้ภาษาไทยกันไม่ค่อยแตกฉาน******
:)ด้วยความเคารพ ผมเป็นคนหนึ่งที่แยกกีต้าร์ไว้ซ้อม หากความคิดเห็นส่วนตัวของผมที่ไว้สำหรับซ้อมทำให้น้า sobdong หรือใครไม่พอใจ ผมขออภัยมาในนะที่นี้ด้วยครับ
ตามที่ผมเข้าใจ ห้องพูดคุย (Acoustic Guitars and Accessories)และทั่วไป คือห้องไว้แลกเปลี่ยนความรู้ ทัศนคติ รสนิยม  ใขข้อข้องใจ แนะนำอะไรดีๆ ปัญหาต่างๆ และอื่นๆ
การแสดง นานาทัศนคติ ความรู้ ประสบการณ์ รสนิยม ย่อมมีความแตกต่างกันเป็นธรรมดา  ถ้าความเห็นที่แตกต่างกันหาไช่  "ทำเป็นพิมพ์ไปโก้ๆ เท่ๆ ไปอย่างนั้นแหละ"ความเห็นแตกต่างกันสำหรับผมกลับเป็นประโยชน์ช่วยเปิดโลกทัศน์ให้ตัวผมอีก
ตามที่ น้า mai_911 เจ้าของกระทู้ ได้ถามว่า "น้าๆมีความเห็นอย่างไรครับ เรื่อง กีต้าร์ซ้อม/กีต้าร์จริง" จึงมีความคิดเห็นที่แตกต่างกัน ตามทัศนคติ รสนิยม โดยรสนิยมส่วนตัวผมไม่ชอบกีต้าร์เป็นรอย ก็เลยแสดงความคิดเห็นอย่างนั้นหาไช่ พิมพ์ไปโก้ๆ เท่ๆ อวดใคร

:D(ความคิดเห็นส่วนตัวผิดพลาดประการใหนขออภัยล่วงหน้าครับ)  ด้วยเคารพน้าๆชาว acousticthaiขอบคุณครับ
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

TOM1869

• member
ผมจะมีตัวนึงตั้งไว้ใกล้ๆ มือราคาไม่แพง ทำไว้ซ้อม จะเรียกว่าเป็นกีต้าร์ซ้อม ได้หรือเปล่า ซึ่งอาจอาจเป็นรอยก็ไม่เสียดายนัก (จริงๆ เสียดายทุกตัว) 

ผมเข้าใจความหมายของน้าใหม่ เพราะผมไม่อยากให้กีต้าร์ เป็นรอย เช่นกัน  จึงหากีต้าร์ ที่เสียงพอใช้สภาพดีๆ มาติดภาคไฟฟ้า ดีๆ เอาไว้ รับแขก หรือ ออกงาน ใช้งาน โดย เลือกตัวที่ไม่แพงนักเช่น Yamaha FG200D ราคาแค่ ห้าพัน กว่าบาท แต่ โมเต็มที่ อีกตัวก็ LA7EX ครับ  ลุยได้ดี

ส่วนตัวที่แพงๆ ใหม่กิ๊ก พวกนี้ เก็บลงกล่อง จะเอาไปใช้ เฉพาะงานที่ สำคัญ จริงๆ ครับ
Line id: 081-8718003

jah_ball

• member

ที่นี่มีแต่พี่น้อง การใช้คำพูดใดๆควรไตร่ตรอง ให้ออกมาแต่สิ่งดีๆให้กัน เกรงใจผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านไม้แห้งนี้หน่อยก็น่าจะดีครับ 
คนที่เห็นต่างคิดต่างไม่ใช่ผู้ผิด ถ้าทุกคนเหมือนกันในโลกนี้ก็ไม่จำเป็นต้องมี มนุษย์เยอะแยะ มีแค่คนเดียวในโลกก็เพียงพอ

casnova

• member
ของผมทั้งซ้อมทั้งจริงตัวเดิมเลย ไม่มีเงินซื้อสองตัว ฮ่าๆๆ  ;D  ;D

คาสิโนออนไลน์ ในรูปแบบใหม่ล่าสุดจาก ปอยเปต คาสิโน รีสอร์ท ได้ที่นี่ royal1688

tkblues

• member
สำหรับผม เมื่อสมัยเป็นนิสิต ป.ตรี (30 กว่าปีที่แล้ว) มีการรวมวงดนตรีเพื่อชีวิต เวลาซ้อมก็กีตาร์ตัวเอง ตัวละพันกว่าบาท พอจะเล่นจริงขึ้นเวที ก็อาศัยรุ่นพี่ที่มีกะตังค์
ยืมกีตาร์ดี ๆ ออกงาน  ....อันนี้แยกตัวซ้อมตัวจริงชัดเจน
ปัจจุบัน มี 2 ตัว เป็นตัวซ้อมตลอดไม่เคยได้ออกงาน   ตัวนึง all solid รักและเล่นตลอด (ไม่มีภาคไฟฟ้า) ตั้ง E มาตรฐาน  อีกตัว top solid (มีภาคไฟฟ้า) กะไว้เตรียมลุยหิ้วออกจากบ้านได้ไม่กังวล ตั้ง Eb  เอาไว้เล่นเพลงแนวที่ชอบ drop สาย (ผมไม่ค่อยชอบคาดคาโป้) ...
สำหรับคำถามของเจ้าของกระทู้คงหมายถึง คนที่ประกอบอาชีพทั้งที่เป็นงานประจำ/เป็นงานอดิเรก อันนี้คงแล้วแต่ลักษณะงานและกำลังทรัพย์ล่ะมั้งครับ ในความเห็นผมถ้ามีตังค์คงเลือกตัวซ้อมเสียงดีออกงานได้เลย แต่ถ้าต้องรักษาตัวแพง ๆ ดี ๆ ไว้ใช้นาน ๆ บ้าง คงต้องเอาตัวที่ซ้อมออกงานเลย (ทัศนะนึงครับ)

OLARN

• member
    • OLARN2000
สำหรับผม กีตาร์ซ้อมคือกีตาร์ที่เล่นประจำทุกวัน ส่วนกีตาร์เล่นจริง คือกีตาร์ที่ไม่ค่อยได้เล่นครับ นานๆ เอาออกมาที 5555

Birra Alla Vita

• member
ผมไม่มีกีต้าร์ซ้อม  และเล่นจริงเลยครับ
ซื้อมา ใช้ออกงานทุกตัวและจะขาย
ก็ต่อเมื่อหาเงินได้เกินตัวมันแล้ว
ทุกตัวต้องทำงานให้ผม
 แต่ก็มีไว้รับแขกตัวนึงเวลากินเหล้า
สภาพเหมือนกีต้าร์ของ Glen Hansard เลยครับ