Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้หน้า(Adirondack spruce) กับ Fingerboard(Ebony) อะไรส่งผลมากกว่า  (อ่าน 2700 ครั้ง)

pokkie

• member
สำหรับกีตาร์ ooo นะครับ 
อยากทราบว่า ระหว่างไม้หน้ากับfingerboard อะไรมีผมกระทบกับเสียง และความใส นุ่ม มากกว่าครับ

(สมมุดว่าโครงสร้าง และวัสดุอื่นเหมือนกันหมด)

ระหว่าง ไม้หน้า:Solid Adirondack spruce
          Fingerboard : Rosewood
กับ      ไม้หน้า:Solid spruce
          Fingerboard : Ebony

guitar_import

• member
Re: ไม้หน้า(Adirondack spruce) กับ Fingerboard(Ebony) อะไรส่งผลมากกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 03:33:44 »
Andirondeck spruce เสียงมันแข็ง เหมาะเอามาทำทรงDครับ
Fingerboard จะไม้อะไรก็มีผลต่อเสียงน้อยมาก
ผมมองว่า shapeของคอกีตาร์ มีผลต่อfeelในการเล่นมากกว่า
ถ้าเอามาเล่นแนวFinger เลือกคอCไว้ก่อน คอDอาจจะหนาไปหน่อย
ไม้หน้าผมคงเอาSitkaลายตรงๆถี่ๆครับ

SMIL3xD

• member
Re: ไม้หน้า(Adirondack spruce) กับ Fingerboard(Ebony) อะไรส่งผลมากกว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 04:43:38 »
ความเห็นส่วนตัวสำหรับผมนะคับ
ไม้หน้าเหมือนเนื้อเสียงหลัก
ฟิงเกอร์บอร์ดเหมือนต้นเสียง

สำหรับผมใช้กีต้าร์ทรง GA Adirondack Spruce
ฟิงเกอร์บอร์ด Ebony คับ

ทั้งนี้เสียงกีต้าร์จะเป็นอย่างไรอยู่ที่ช่างทำกีต้าร์ หรือโรงงานนั้นๆที่ทำกีต้าร์ออกมาด้วยคับ

mdit

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 09:13:50 »
จากประสบการณ์ ไม้หน้าส่งผลต่อเสียงโดยรวมมากกว่าครับ Finger board เองก็มีผลต่อเสียง แต่ค่อนข้างน้อยมากครับผมฟังไม่เคยออกนะระหว่าง
Ebony vs Rosewood fret board

gttle

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 10:25:17 »
ไม่หน้าแน่นอนครับข้อนี้กล้าฟันธง 555

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 10:40:46 »
มาแอบฟัง :D
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

mai_911

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 10:43:38 »
ไม้หน้ามีผลมากครับ แต่คน Tune มีผลกว่า 555 คือช่างทำนั่นแหละ

ส่วนฟิงเกอร์บอร์ด ในกีต้าร์ไฟฟ้าเห้นผลชัดมากเลยครับ หลับตาฟังออก
ในกีต้าร์โปร่งไม่รู้ครับ แต่เท่าที่สังเกต + มโนด้วย Ebonyคมชัด มาไว ไม่ใช่แนวอุ่นนะครับ
ส่วน Rosewood จะอุ่นๆ แต่จะมาช้านิดๆ นิดเดียวจริงๆ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 14:56:38 »
สำหรับกีตาร์ ooo นะครับ 
อยากทราบว่า ระหว่างไม้หน้ากับfingerboard อะไรมีผมกระทบกับเสียง และความใส นุ่ม มากกว่าครับ

(สมมุดว่าโครงสร้าง และวัสดุอื่นเหมือนกันหมด)

ระหว่าง ไม้หน้า:Solid Adirondack spruce
          Fingerboard : Rosewood
กับ      ไม้หน้า:Solid spruce
          Fingerboard : Ebony

เรียนน้า pokkie
ไม้หน้าส่งผลต่อเสียงเป็นสำคัญครับ และขึ้นอยู่กับช่างของแต่ละแบรนด์ที่ทูนเสียงกีต้าร์นั้นๆ ด้วยครับ
สำหรับฟิงเกอร์บอร์ดก็กล่าวกันว่ามีผลต่อเสียงบ้าง แต่ผมว่าน้อยมาก เป็นความรู้สึกของความชอบเข้ามาประกอบด้วยครับ

Adirondack นั้นเป็นไม้ต้องห้าม หายาก ราคาแพง เป็นที่นิยมกันมาตั้งแต่สมัยแรกๆ จนบัดนี้ก็เป็นที่ชื่นชอบของนักกีต้าร์หลายต่อหลายท่านเป็นอันดับต้นๆ เลยครับ
ผมเองก็ชอบครับ แต่ผมกลับชอบ Sitka Spruce ที่สวยๆ เกรดดีๆ มากกว่า ซึ่งเป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับน้า pokkie
สำหรับฟิงเกอร์บอร์ดนั้น ผมจะชอบ Ebony ครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 10:24:34 »
ส่วนฟิงเกอร์บอร์ด ในกีต้าร์ไฟฟ้าเห้นผลชัดมากเลยครับ หลับตาฟังออก
ในกีต้าร์โปร่งไม่รู้ครับ แต่เท่าที่สังเกต + มโนด้วย Ebonyคมชัด มาไว ไม่ใช่แนวอุ่นนะครับ
ส่วน Rosewood จะอุ่นๆ แต่จะมาช้านิดๆ นิดเดียวจริงๆ

เห็นด้วยเลยครับเรื่อง fingerboard ebony คมกว่าไวกว่า