Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำสายกีตาร์คลาสสิคทีครับ  (อ่าน 2812 ครั้ง)

cllcc

• member
รบกวนแนะนำสายกีตาร์คลาสสิคทีครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 20:35:54 »
อยากได้สายที่แรงตึงไม่สูงครับ อยากให้คอมันอยู่ในสภาพเดิมครับ

samaklen

• member
Re: รบกวนแนะนำสายกีตาร์คลาสสิคทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 15:10:00 »
เลือกใช้ normal tension ครับ ถ้าอยากได้แรงดึงไม่สูงมาก หาซื้อง่ายก็ daddario
ลองเลื่อนลงไปอ่านกระทู้ด้านล่าง ที่มีเรื่องของสายกีตาร์คลาสสิคดูนะครับ
มีหลายกระทู้เหมือนกัน

yutthasak

• member
  • www.yaiguitar.com
    • นักกีตาร์คลาสสิค
Re: รบกวนแนะนำสายกีตาร์คลาสสิคทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 11:51:56 »
ถ้ากีตาร์ที่สร้างได้มาตรฐาน แรงตึงของสายก็ไม่ขนาดทำให้ คอเสียหายหรอกครับ ผมใช้ Knobloch hard tension ทำจากเงินแท้ครับ เป็นตัวเลือกนึง
classical guitarist

yutthasak

• member
  • www.yaiguitar.com
    • นักกีตาร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 11:55:06 »
ถ้ากีตาร์ที่สร้างได้มาตรฐาน แรงตึงของสายก็ไม่ขนาดทำให้ คอเสียหายหรอกครับ ผมใช้ Knobloch hard tension ทำจากเงินแท้ครับ เป็นตัวเลือกนึง
classical guitarist

TKCN

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 19:46:14 »
ตั้งแต่ที่ผมเคยลองมา D'addario Light Tension เป็นสายที่มีแรงตึงที่ต่ำที่สุดครับ
กีตาร์ถ้าเล่นทุกวัน ตั้งสายมาตรฐานก็ยากที่จะทำให้คอเสียหายได้ครับ
คอกีตาร์คลาสสิกที่เสียหายมักเกิดจากการเก็บรักษาในอุณหภูมิและความชื้นที่ไม่เหมาะสมมากกว่าครับ
เพราะฉะนั้นควรหย่อนสายไว้ในกรณีกีตาร์ที่เก็บอย่างเดียว
จะได้ทำให้คอกีตาร์สามารถคงอยู่ในสภาพเดิมได้มากที่สุดครับ