Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเล่นออกแอมป์ .... เราไม่ต้องคำนึงถึงเสียงตอนเล่นภาคปกติเลยใช่ไหมครับ ?  (อ่าน 5914 ครั้ง)

RJ.

• member
สืบเนื่องจากกระทู้ http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=459.0
ถ้าเน้นเล่นออกแอมป์อย่างเดียว เราไม่ต้องคำนึงถึงเสียงภาคปกติเลยใช่ไหมครับ?
เพราะว่าตอนซ้อมก็คงมีแอม 15W ดอกเล็กๆเอาไว้ซ้อม ซึ่งก็คือออกแอมป์ และเวลาเล่นร้านก็ผ่าน MIXER ออกแอมป์ อย่างงี้เราแทบจะไม่ต้องคำนึงถึงเสียงภาคปกติเลย แถมเสปคไม้ก็อาจจะไม่เกี่ยวด้วย ที่เกี่ยวเต็มๆน่าจะเป็นที่ PICKUP หลักๆ  ส่วน ทรงของกีต้า อาจให้ผลเล็กน้อย ....

ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ ....

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เสียงหลักๆจะมาจาก สายกีตาร์ แซดเดิล บริดจ์ ฟิงเกอร์บอร์ด นัท ไล่เรียงตามมากไปน้อยนะครับ
ไม้หน้า ไม้หลังมีผลไม่เยอะ ถ้าเป็น undersaddle pickup เพราะมันรับเสียงโดยตรงจากสายผ่านแซดเดิลเลย

ยิ่งถ้าไม้หน้าไม้หลังมันกังวานมาก มีโอกาสที่จะหอน(ฮัม)มาก เพราะสัญญาณมันสะท้อนกันเยอะ กลายเป็นออกแอมป์แล้วมีปัญหาก็มี

แต่ถ้าเป็น pu ประเภทอื่น เช่น คาดซาวโฮล หรือแบบเปียโซของน้าเบียร์ หรือจ่อไมค์ จะเป็นคนละเรื่องนะครับ

กีตาร์โปร่งถ้าจะซื้อ ในความคิดผมควรเสียงดีทั้งต่อแอมป์และไม่ต่อแอมป์ เพราะมันไม่ใช่กีตาร์ไฟฟ้าครับ
:)

ยินยอม

• member
ลองฟังเสียงกีตาร์ไฟฟ้าแบ piezo pickup ดูครับ

Piezo pickup demo

อันนี้ผมดูทีแรกอึ้งทึ่งเสียวมาก

Impossible Guitar: Concrete Block & Piezo

TuiHY

• member
ถ้าออกแอมป์อย่างเดียว ก็ไม่ต้องคำนึงก็ได้ครับ พิจารณาปิ๊คอัพเป็นหลักได้ ขนาดเอากีต้าร์ถูกๆ ออกแอมป์ ปรับดีๆ เสียงก็ยังแจ๋วเลยครับ
อย่างผมใช้ CJ1F พร้อมกับ Zoom A2.1U เสียงกีต้าร์ผมจะเปลี่ยนเป็น Martin D28 , Martin OOO-18 , Gibson J200 , Gibson J45 ,
Adamas , Tacoma C3C , Dobro , Nylon , 12สาย ก็ยังได้ แต่สุดท้ายเมื่อผมมาเล่นคนเดียว เสียงเปล่าของมันนั่นแหละที่ทำให้ผมอยากเล่นครับ ^^

RJ.

• member
ถ้าออกแอมป์อย่างเดียว ก็ไม่ต้องคำนึงก็ได้ครับ พิจารณาปิ๊คอัพเป็นหลักได้ ขนาดเอากีต้าร์ถูกๆ ออกแอมป์ ปรับดีๆ เสียงก็ยังแจ๋วเลยครับ
อย่างผมใช้ CJ1F พร้อมกับ Zoom A2.1U เสียงกีต้าร์ผมจะเปลี่ยนเป็น Martin D28 , Martin OOO-18 , Gibson J200 , Gibson J45 ,
Adamas , Tacoma C3C , Dobro , Nylon , 12สาย ก็ยังได้ แต่สุดท้ายเมื่อผมมาเล่นคนเดียว เสียงเปล่าของมันนั่นแหละที่ทำให้ผมอยากเล่นครับ ^^
สงสัยผมตกเป็นเหยื่อ CPX 500 แน่ๆครับถ้ามาแบบนี้ -*- เพราะเทียบกัน 3 ตัว PICKUP ของ YAMAHA น่าจะเวิร์คสุด แถม BODY ดำ หล่ออย่างบอกไม่ถูก .... หรือผมคิดไปเองหว่า -*-
ส่วนเวลาเล่นที่ห้อง ผมก็มีแอมป์ดอกเล็กๆอีกตัว ก็คงเสียบออกแอมป์เล่นนั่นหล่ะ ...... ไปๆมาๆ กีต้าเสียงปกติ ขึ้นเหนือ ล่องใต้ ไปต่างจังหวัด คงได้ใช้สหายเก่า FG401 แน่ๆ

TuiHY

• member
ถ้ามั่นใจแล้วว่านี่คือกีต้าร์สำหรับใช้งานจริงๆ ไปลองเสียงภาคไฟฟ้า ถูกใจก็จัดได้เลยครับ ขนาด APX-500
เล่นในงานแต่งน้องสาวผม เสียงเทพจริงๆครับ แทบไม่หอนเลย ขนาด CJ1F ผมยังมีหอนบ้างนิดๆ แต่ลดเบสนิดหน่อยก็หายครับ
แต่อยากให้ลอง JE18 ด้วยนะครับ ปรีของ LR.Baggs นี่ก็สุดยอดเช่นกัน ลองดูครับ

ปล. FG401 เสียงดีนะครับ ผมเคยเล่นแล้วชอบ  :)

RJ.

• member
เสียงหลักๆจะมาจาก สายกีตาร์ แซดเดิล บริดจ์ ฟิงเกอร์บอร์ด นัท ไล่เรียงตามมากไปน้อยนะครับ
ไม้หน้า ไม้หลังมีผลไม่เยอะ ถ้าเป็น undersaddle pickup เพราะมันรับเสียงโดยตรงจากสายผ่านแซดเดิลเลย

ยิ่งถ้าไม้หน้าไม้หลังมันกังวานมาก มีโอกาสที่จะหอน(ฮัม)มาก เพราะสัญญาณมันสะท้อนกันเยอะ กลายเป็นออกแอมป์แล้วมีปัญหาก็มี

แต่ถ้าเป็น pu ประเภทอื่น เช่น คาดซาวโฮล หรือแบบเปียโซของน้าเบียร์ หรือจ่อไมค์ จะเป็นคนละเรื่องนะครับ

กีตาร์โปร่งถ้าจะซื้อ ในความคิดผมควรเสียงดีทั้งต่อแอมป์และไม่ต่อแอมป์ เพราะมันไม่ใช่กีตาร์ไฟฟ้าครับ
นั่นแปลว่า การเลือกกีต้าโปร่งไฟฟ้าซักตัว ถ้าเน้นเล่นออกแอมป์ คำนึงถึง PU เป็นหลัก , ความถนัดในการจับคอ ACTION และอื่นๆด้านกายภาพ (เพื่อความคุ้นเคยและสบายในการเล่น)และ รูปทรงความสวยงาม (เพื่อภาพลักษณ์ที่ค่อนข้างสำคัญบนเวที) ตามลำดับ ???? ถ้าใช่แอบถามต่อนิดครับ PU ของทั้ง 3 รุ่น เลือกตัวไหนครับ
- Fishman Isys+
- L.R.Baggs Element
- System 45 2 way (piezo + mic.) YAMAHA PU

ร้านที่เล่นประจำมีทั้งแอมป์และออกMIXER ครับ

พรุ่งนี้บ่ายจะไปจัดแล้วครับ รบกวนด้วยครับผม

ปล.คลิปสุดๆครับ ดูแล้วแอบอึ้งไปนานเหมือนกัน

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
ตอนนี้ผมก็เผชิญปัญหาจี่และหอนหน้างานเลย เพิ่งโดนมาเล่นทีเครียด
ก็คงต้องไล่เช็คเอาอ่ะครับ แต่ก็ที่เราซื้อคงเพราะชอบเสียงสดมันมากกว่า
อาจจะต้องลองถามตัวเราเองว่าจะใช้งานแบบไหน เพื่ออะไร
จากนั้นก็หาวิธีอุดช่องที่เราจะพลาดได้ (ดังเช่นกระผมโดนมาแล้ว เหอ เหอ)
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

RJ.

• member
ถ้ามั่นใจแล้วว่านี่คือกีต้าร์สำหรับใช้งานจริงๆ ไปลองเสียงภาคไฟฟ้า ถูกใจก็จัดได้เลยครับ ขนาด APX-500
เล่นในงานแต่งน้องสาวผม เสียงเทพจริงๆครับ แทบไม่หอนเลย ขนาด CJ1F ผมยังมีหอนบ้างนิดๆ แต่ลดเบสนิดหน่อยก็หายครับ
แต่อยากให้ลอง JE18 ด้วยนะครับ ปรีของ LR.Baggs นี่ก็สุดยอดเช่นกัน ลองดูครับ

ปล. FG401 เสียงดีนะครับ ผมเคยเล่นแล้วชอบ  :)
ปัจจัยมันเยอะจริงๆนะครับ ผมหล่ะเหนื่อย .... บางทีทุกอย่างโอเค ไปเจอลำโพงคุณภาพห่วย โอยยยย จบอีก -*- ลองออกแอมป์ของแต่ละร้านแทบตาย ลองไปลองมา ไร้ประโยชน์อีกถ้าเจอร้านไม่ลงทุนเครื่องเสียง ...

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
อีกอย่างที่ลืมไม่ได้ก็คือ คุณภาพของสายสัญญาญครับ หรือ สายแจ๊ค นั่นเอง
ไหนๆก็เน้นทางด้านออกแอมป์ ออกลำโพง อยู่แล้ว ก็ ซื้อสายแจ๊คดีๆซักเส้นด้วยเลยครับ ยาวซัก 5-6 เมตร ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

TOM1869

• member
ลองดู Yamaha silent เป็นตัวอย่างซิครับ  เสียงเปล่ากับเสียงออกแอมป์เป็นอย่างไร
Line id: 081-8718003

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ลองดู Yamaha silent เป็นตัวอย่างซิครับ  เสียงเปล่ากับเสียงออกแอมป์เป็นอย่างไร

ชัดเจนครับ

ยินยอม

• member

นั่นแปลว่า การเลือกกีต้าโปร่งไฟฟ้าซักตัว ถ้าเน้นเล่นออกแอมป์ คำนึงถึง PU เป็นหลัก , ความถนัดในการจับคอ ACTION และอื่นๆด้านกายภาพ (เพื่อความคุ้นเคยและสบายในการเล่น)และ รูปทรงความสวยงาม (เพื่อภาพลักษณ์ที่ค่อนข้างสำคัญบนเวที) ตามลำดับ ???? ถ้าใช่แอบถามต่อนิดครับ PU ของทั้ง 3 รุ่น เลือกตัวไหนครับ
- Fishman Isys+
- L.R.Baggs Element
- System 45 2 way (piezo + mic.) YAMAHA PU

ร้านที่เล่นประจำมีทั้งแอมป์และออกMIXER ครับ

พรุ่งนี้บ่ายจะไปจัดแล้วครับ รบกวนด้วยครับผม

ปล.คลิปสุดๆครับ ดูแล้วแอบอึ้งไปนานเหมือนกัน

ราคามันต่างกันอยู่นะครับ http://www.weloveshopping.com/template/e1/s_product.php?groupproduct=908610&shopid=200064#gp
ถ้ามี tuner แล้ว ใช้ของ element ก็เสียงดีครับ โทนมันกว้างมาก แล้วก็เป็นธรรมชาติดี
ตัว Isys+ น่าจะมีปัญหาเรื่องหอน+ฮัม

ส่วนของ Yamaha ตามน้าตุ้ยเลยครับ ผมไม่เคยใช้ เคยแต่ฟังคนอื่นเล่น

ยินยอม

• member

ชัดเจนครับ

ถ้าเล่นเสียบแอมป์อย่างเดียว Silent น่าโดนมากๆครับ พกพาสะดวกด้วย เท่ด้วย อิอิ