Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [VintageGuitar] แจก MorrisW-50 ส่งเพลงประกวด **ได้ผู้ชนะเลิศแล้วครับบ!!**  (อ่าน 10489 ครั้ง)

VintageGuitar

• member
ดันจ้ะ

• member
^.^ สู้ๆค้าบ

• member
มีส่งมา9คน 11 เพลงแล้วครับ อิอิ ขอบคุณทุกคนคร้าบ ชิบทุกเพลงเลย

• member
ดันคาบ

• member
อาทิตหน้ากีต้าร์มาแล้วน้าา

ไดอารี่กีตาร์

• member
  • I am OSK & TU Alumnai

• member
ดันค้าบบ^=^

Protong

• member
  • สุขก็เล่นกีตาร์ ทุกข์ก็เล่นกีตาร์
ขอร่วมกิจกรรมด้วยคนครับ

uncle nok

• member
https://www.youtube.com/watch?v=-w8wzMU5_x8
ขอส่งอีกสักเพลงนะครับ ผมใม่ใด้ร้องเองนะครับ ผมแต่งและเป็นโปรดิวเซอร์ให้
เพลงนี้เพิ่งเสร็จหมาดๆครับ ชื่อเพลง คิดถึง  อารมณ์ประมาณคิดถึงเรื่องราวเก่าๆกับรักครั้งแรก ครับ

...............คิดถึง...................
คำร้อง/ทำนอง.........จรัญ  สรรศรี   key:Dm

คืนสิ้นดาวฟ้าหม่น                   ใจกังวลถึงเธอ
     คืนเหน็บหนาวเสียงดาวละเมอ      ใจยังเพ้อบ่นหา
เคยตระกองน้องนอน             อกแทนหมอนทุกครา
เพลงกล่อมขวัญทุกวันนิทรา     จวบจนฟ้ารุ่งสาง
% แล้วใยมาทิ้งกัน                   ลืมสัมพันธ์ทุกอย่าง
    คนเฝ้ารอรักเธอมิสร่าง            ใม่เคยร้างห่างใจ
วอนจงคืนหวนกลับ                    ดาวลับลาฟ้าใกล
ยังคงคืนเมื่อวันฟ้าใหม่                บอกจากใจคิดถึง    (ซ้ำ%)
...............................................................
หมายเหตุ..สระใอ ใม้มลายผมเสีย ใม่ใด้พิมพ์ตกแต่อย่างใด

• member
ขอร่วมกิจกรรมด้วยคนครับ
ยินดีครับบ ^^

https://www.youtube.com/watch?v=-w8wzMU5_x8
ขอส่งอีกสักเพลงนะครับ ผมใม่ใด้ร้องเองนะครับ ผมแต่งและเป็นโปรดิวเซอร์ให้
เพลงนี้เพิ่งเสร็จหมาดๆครับ ชื่อเพลง คิดถึง  อารมณ์ประมาณคิดถึงเรื่องราวเก่าๆกับรักครั้งแรก ครับ

...............คิดถึง...................
คำร้อง/ทำนอง.........จรัญ  สรรศรี   key:Dm

คืนสิ้นดาวฟ้าหม่น                   ใจกังวลถึงเธอ
     คืนเหน็บหนาวเสียงดาวละเมอ      ใจยังเพ้อบ่นหา
เคยตระกองน้องนอน             อกแทนหมอนทุกครา
เพลงกล่อมขวัญทุกวันนิทรา     จวบจนฟ้ารุ่งสาง
% แล้วใยมาทิ้งกัน                   ลืมสัมพันธ์ทุกอย่าง
    คนเฝ้ารอรักเธอมิสร่าง            ใม่เคยร้างห่างใจ
วอนจงคืนหวนกลับ                    ดาวลับลาฟ้าใกล
ยังคงคืนเมื่อวันฟ้าใหม่                บอกจากใจคิดถึง    (ซ้ำ%)
...............................................................
หมายเหตุ..สระใอ ใม้มลายผมเสีย ใม่ใด้พิมพ์ตกแต่อย่างใด

อิอิขิบคุณค้าบบ

univers99

• member
    • Life
เหตุคงเป็นเพราะ https://www.youtube.com/watch?v=BK4ZvJW-UGU

Fmaj7            Cmaj7        Fmaj7                   Em
เหตุมันคงเป็นเพราะ ฉันเองไม่กล้า เหตุมันคงเป็นเพราะ เธอนั้นน่ารักเกิน
     Fmaj7           Em                 A7      Dm7                 G
เหตุมันคงเป็นเพราะ ถ้าพูดออกไปฉันเองก็เขิน และฉันไม่รู้ควรต้องทำอย่างไร
     Fmaj7            Cmaj7        Fmaj7                    Em
เหตุมันคงเป็นเพราะ ฉันเองรู้ตัว เหตุมันคงเป็นเพราะ ฉันกลัวถ้าเผยความใน
     Fmaj7                 Em                     A7         Dm7      G              C-C7
เหตุมันคงเป็นเพราะ ถ้ารู้ความจริงคำตอบเธอฉันมันไม่ใช่ จึงต้องเก็บมันเรื่อยไปทุกๆวัน
               F                   Em        Dm7              C
* แต่(และ)ในวันนี้จะบอกให้รู้ความจริง ให้เธอรับรู้บางสิ่งที่ฉันซ่อนไว้
  F              G          Em       A7sus4-A7    Dm7     G          C
ผ่านบทเพลงนี้ทุกถ้อยคำ และย้ำให้เธอได้มั่นใจ ว่าฉันนั้นมีหัวใจให้เพียงเธอ

solo ----

Fmaj7            Cmaj7        Fmaj7              Em
เหตุมันคงเป็นเพราะทุกคืนทุกวัน เก็บเอาเธอไปฝันละเมอเรื่อยไป
     Fmaj7                 Em             A7      Dm7     G             C-C7
เหตุมันคงเป็นเพราะคงจะช้าเกิน ถ้ามัวแต่เก็บไว้ จึงต้องบอกเธอออกไปผ่านเสียงเพลง

ซ้ำ * 
(ผ่านบทเพลงนี้ทุกถ้อยคำ และย้ำให้เธอได้มั่นใจฉันพร้อมดูแลเธอไปจนนิรันดร์)

แต่งให้เพื่อนครับ มันเลิกกับแฟน แล้วก็โสดมานาน บังเอิญไปเจอเฟสบุ็คเพื่อนผู้หญิง ที่มันเคยแอบชอบสมัยมัธยม
ก็พยายามคุย ทักแชท กดไลค์ สารพัด อยู่เป็นปี(ฟอร์มหมาแก่ของหนุ่มโสดวัยสามสิบกลางๆ) ผมเลยแต่งและอัดเพลงนี้ให้มัน
มันก็เอาไปทำเป็นวีดิโออัพลงยูทูป โพสหน้าวอลล์ผู้หญิงในวันเกิดเค้า เพื่อเป็นการสารภาพรัก.....และหวังไว้เล็กๆ

แต่ผลปรากฏว่า.. ตอนนี้มันก็ยังโสดอยู่ครับ  (สงสัยเพลงผมจะไม่โดน ฮ่าๆๆๆ)
ปล.เพลงนี้แต่งไว้นานแล้วครับ ประมาณ 2 ปี
กีตาร์เพื่อนคลายเหงา

• member
กีต้าร์มาแล้วค้าบบบ ^.^

กีต้าร์ Morris W-50 ที่ทุกคนรอคอยมาถึงแล้วนะคร้าบบบ พรุ่งถ่ายรูปให้ชมกัน แต่จะขอรายงานสภาพกีต้าร์ก่อน เพราะเพิ่งเช็คเสร็จเมื่อกี้ครับกีต้าร์มา สภาพดีมากครับ แต่จะเล่าให้ฟัง

เริ่มแรกผมได้แกะออกมาดูสภาพภายนอกสวยมากๆ มีแค่ปิ๊กการ์ดที่แปะไว้เบี้ยวแล้วมีคราบกาวเกยออกมาจากรูปyahoo ที่เคยลงเอาไว้ใครที่ได้สังเกตุดีก็จะเห็นว่ามีคราบกาวตรงขอบปิ๊กการ์ด(เบี้ยวมากไม่รู้ว่าไฟดับหรือเปล่าตอนแปะ) ซึ่งผมลงเอาเล็บแกะๆก็ออกครับแต่ทิ้งไว้ดีกว่ากลัวไม้่เป็นรอย

ต่อมาผมจึงตั้งสายกีต้าร์ลองเล่นดู เล่นสบายมาก แอคชั่นต่ำดีครับเสียงออกเต็มมาก! Sustain นานมากครับแอบตกใจเสียงเปิดสุดๆ แต่พอเล่นสักพักก็พบว่าสาย1 buzz เล็กน้อย buzz นานๆทีเลยครับ เลยมาหาสาเหตุว่าเพราะอะไรส่องไปส่องมาก็พบว่า เฟรทแรกแอคชั่นต่ำมาก แล้วเฟรทท้ายแอคชั่นสูงผิดปกติเมื่อเที่ยบกับเฟรทแรก จึงลองส่องคอกีต้าร์ดูพบว่าคอแอ่นไปเล็กน้อย saddle เหลือเยอะครับ

จากที่ดูแล้ววิธีแก้อาการเฉพาะหน้าจะแนะนำให้ ฝน saddle ให้ต่ำลงครับจะทำให้แอคชั่นต่ำลงแต่ตามสัดส่วนในการฝน saddle จะทำให้แอคชั่นของเฟรทสูงๆนั้นต่ำลงเยอะกว่าแอคชั่นเฟรทแรกๆ พอฝนให้ต่ำแล้วค่อยขันคอให้แอคสูงขึ้นให้เฟรทแรกสูงเป็นปกติก็น่าจะโอเครครับ จะช่วยให้แอคชั่นมันเสมอกันมากขึ้นแล้วสายไม่buzz ครับ แต่ทางที่ดีลองส่งช่างดูดีกว่าครับกีต้าร์เก่าๆให้เช็คสภาพเผื่อมีอาการอะไรแอบแฝงมากับอายุที่มากแล้ว ให้เซ็ตอัพแหล่มๆออกมาเพอเฟ็คแน่นอนครับ ^.^

ตอนนี้ผมจะหย่อนสายรอผู้โชคมารับมันไป ^.^ แล้วเดี๋ยวลงรูปเพิ่มให้ครับ

• member
ดันค้าบบ

• member
ดันค้าบบ ใกล้แจกแล้วนาาา

• member
ดันค้าบบ อีกไม่ถึงเดือน

pokkie

• member
คุุณ vintageGuitar ใช้โปรแกรมไรอัดคับบ 
เพลงแนวดีครับ อิอิ

ไดอารี่กีตาร์

• member
  • I am OSK & TU Alumnai
ช่วยUpครับ ^_^

uncle nok

• member
อ่ะ...เอามาให้ฟังอีกเพลง อยู่ในอัลบั้มเดียวกัน  ให้ฟังเล่นๆมิใช่ส่งประกวดนะครับ
ผมแต่งและเป็นโปรดิวเซอร์ให้ ตอนนี้กำลังถ่ายทำ MV ครับ
https://www.youtube.com/watch?v=8VyrZMc8Wdo

• member
อ่ะ...เอามาให้ฟังอีกเพลง อยู่ในอัลบั้มเดียวกัน  ให้ฟังเล่นๆมิใช่ส่งประกวดนะครับ
ผมแต่งและเป็นโปรดิวเซอร์ให้ ตอนนี้กำลังถ่ายทำ MV ครับ
https://www.youtube.com/watch?v=8VyrZMc8Wdo

ขอบคุณคร้าบบ อิอิ

นับถอยหลังอีกไม่ถึว10 วันแล้วครับ

porpanweth

• member
(แก้ไข เปลี่ยนจาก 4sh เป็น YOUTUBE) ส่งเข้าประกวดอีกหนึ่งเพลงนะครับ
เป็นเเนว ลูกทุ่งPOP เพิ่งเสร็จหมาดๆเลยครับ
ลองฟังดูรับรองว่าฟังไปยิ้มไปแน่ๆ
ฝากไว้ในอ้อมอกอกอ้อมใจด้วยนะครับ
ได้เเรงบรรดารใจมาจากเหตุการจริง ตามเนื้อเพลงเลยครับผม
ชื่อเพลงว่า ชอบเธอขอเบอร์ไลน์ (ปล.คิดไม่ออกจริงๆครับ 5555)

<a href="http://youtu.be/o8jMAEc2g44" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/o8jMAEc2g44</a>