Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งจะได้จับโปร่งDolce ครั้งแรกของน้องแถวบ้านคับ ช็อคคับ  (อ่าน 16926 ครั้ง)

Montra

• member
Re: เพิ่งจะได้จับโปร่งDolce ครั้งแรกของน้องแถ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 10:12:04 »
โก่งขึ้น   แสดงว่าตอบสนองช่วงเสียงนั้นๆ ได้ดีอย่างโดดเด่น
โก่งลง  ช่วงเสียงแถวนั้นจะตอบสนองได้ไม่ค่อยดีครับ
เส้นประ  ก็จะพัฒนาไปตามที่ได้มีการเล่นตามระยะเวลาครับ  แต่เดิมๆ มาก็จะตอบสนองยังไม่ครบๆ ยังไม่เปิดเต็มที่ว่างั้นเถอะ

ถ้าเคยปรับเครื่องเสียงด้วย "อีควายไล่เซ่อ"   ยิ่งจะทำเข้าใจชาร์ตนี้ง่ายขึ้นครับ  อิ อิ   :D  :D
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Montra

• member
จากความเข้าใจของผม
" เส้นโค้งตรงกลางของ Mahogany และ Ovangkol หมายถึงเสียงกลางที่โดดเด่น
เส้นประ ของWalnut และ KOA ต้องเล่น ให้เสียงเปิดก่อน ถึงจะได้เสียงย่านต่ำนั้นมา
Rosewood มีเสียงย่านกลางที่ไม่โดดเด่น แต่จะเด่นไปทางย่านต่ำและสูง"
ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ถั่วต้มเลยครับ  อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
โก่งขึ้น   แสดงว่าตอบสนองช่วงเสีนยงนั้นๆ ได้ดีอย่างโดดดเด่น
โก่งลง  ช่วงเสียงแถวนั้นจะตอบสนองได้ไม่ค่อยดีครับ
เส้นประ  ก็จะพัฒนาไปตามที่ได้มีการเล่นตามระยะเวลาครับ  แต่เดิมๆ มาก็จะตอบสนองยังไม่ครบๆ ยังไม่เปิดเต็มที่ว่างั้นเถอะ

ถ้าเคยปรับเครื่องเสียงด้วย "อีควายไล่เซ่อ"   ยิ่งจะทำเข้าใจชาร์ตนี้ง่ายขึ้นครับ  อิ อิ   :D  :D
อ้ออ เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ
MUGEN_guitar_SHOP

Mook :)

• member
Re: เพิ่งจะได้จับโปร่งDolce ครั้งแรกของน้องแถ
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 10:30:35 »
ขอบคุณค่ะ เข้าใจแล้ว..
อย่างงี้ไม้ ovangkol ก็เล่นน่ะสิคะ
เริ่มมองๆ TO-50 อีกแว้ว

Montra

• member
อย่างงี้ไม้ ovangkol ก็เล่นน่ะสิคะ
เจ้าของ TO-50 อย่างผม ยิ่งน่าเล่นครับน้องมุก   55555555555++++++++

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
มิน่า V3 เสียงดี
:)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com

ไปลองเลย ครับป้ามุก แล้วจะเห็นสัจธรรม................อิอิ

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
tonewoods chart  ของเทเลอร์ครับ  แสดงไม้แต่ละชนิดว่าตอบสนองค่าความถี่อย่างไร  ขนาดไหนกันบ้าง  ดูประกอบการเลือโทนวูดส์ครับ

จากชาร์จ ตำแหน่ง low กับ high ของ หมาหอบชะนี กับ โรดวู๊ด ก็ไม่เห็นแต่ต่างเลยนี่ครับ อย่างนี้แสดงว่า หมาหอบชะนี ให้เสียงที่ดีกว่า โรสวู๊ดทุกด้านเลยหรือเปล่าครับ

แก้ไข

เอ๊ะ มาสังเกตุอีกที เห็นความแตกต่างแล้วครับ เส้นกราฟของโรสวู๊ด ยาวไปหาย่าน low กับ high มากกว่า หมาหอบชะนี ^^

asturias

• member
ได้ความรู้อีกเยอะเลย
ขอบคุณครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
ดูแล้วงง แต่รอ ทรง GA Cutaway อย่างเดียว อิอิ

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
อยากได้ Ga all solid ด้วยคนครับ ^^

kwanbiggun

• member
ทั้งนี้ทั้งนั้น การตอบสนองต่อความถี่กับบุคลิคสำเนียงของเสียงมันคนละเรื่องกันครับ chart น่าจะเหมาะกับการเลือกแนวการเล่นมากกว่านะครับ
ตอบตามประสาวิศวกร ถูกผิดขออภัยด้วยครับ

Slow_Finger

• member
มาเชียร์ GA All Solid อีกคนครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 11:13:20 »
tonewoods chart  ของเทเลอร์ครับ  แสดงไม้แต่ละชนิดว่าตอบสนองค่าความถี่อย่างไร  ขนาดไหนกันบ้าง  ดูประกอบการเลือโทนวูดส์ครับ

จากชาร์จ ตำแหน่ง low กับ high ของ หมาหอบชะนี กับ โรดวู๊ด ก็ไม่เห็นแต่ต่างเลยนี่ครับ อย่างนี้แสดงว่า หมาหอบชะนี ให้เสียงที่ดีกว่า โรสวู๊ดทุกด้านเลยหรือเปล่าครับ

แก้ไข

เอ๊ะ มาสังเกตุอีกที เห็นความแตกต่างแล้วครับ เส้นกราฟของโรสวู๊ด ยาวไปหาย่าน low กับ high มากกว่า หมาหอบชะนี ^^

หวัดดีครับน้าเดียร์ หมาหอบชะนิ มันตอบสนองแต่เสียงกลางครับ มันไม่แหลมใสนุ่มลึก เหมือน โรสวูด ครับ

ผมว่า ไม้ที่น่าเล่นที่สุดคือ Ovengkol ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Montra

• member
ทั้งนี้ทั้งนั้น การตอบสนองต่อความถี่กับบุคลิคสำเนียงของเสียงมันคนละเรื่องกันครับ chart น่าจะเหมาะกับการเลือกแนวการเล่นมากกว่านะครับ
ตอบตามประสาวิศวกร ถูกผิดขออภัยด้วยครับ
อันนี้ใช่เลยครับ  ไม่งั้นโรสวู๊ด กับมะฮกกานี ไม่เป็น ราชา ราชินี แห่งโทนวู๊ดส์  มาอย่างนี้ครับ ใครไม่เชื่อกลับไปเล่น "อีควายไล่เซ่อ" ดูอีกทีครับ อิ อิ

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
อันนี้ใช่เลยครับ  ไม่งั้นโรสวู๊ด กับมะฮกกานี ไม่เป็น ราชา ราชินี แห่งโทนวู๊ดส์  มาอย่างนี้ครับ ใครไม่เชื่อกลีบไปเล่น "อีควายไล่เซ่อ" ดูอีกทีครับ อิ อิ

เห็นควรด้วย อย่างแรงครับ  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

wichian

• member
ทำไมไม้ mahogany อายุสั้นกว่าเพื่อน ยังไม่ถึง high เลย หมดเสียแล้ว หรือว่าใช้เวลานานเกินไป กีต้าร์พังเสียก่อน
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
มะฮอกกานี เสียงย่านกลางพุ่ง สูงกับต่ำไม่เด่นก็จริง แต่มันได้ความ"สาก"ของไม้แบบเต็มๆครับ
Gibson les paul นี่เปลี่ยนเป็นไม้อื่นไม่ได้กันเลย
:)

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
มะฮอกกานี เสียงย่านกลางพุ่ง สูงกับต่ำไม่เด่นก็จริง แต่มันได้ความ"สาก"ของไม้แบบเต็มๆครับ
Gibson les paul นี่เปลี่ยนเป็นไม้อื่นไม่ได้กันเลย
.

เห็นควรด้วย อีกครั้งนึงครับ  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Montra

• member
ทำไมไม้ mahogany อายุสั้นกว่าเพื่อน ยังไม่ถึง high เลย หมดเสียแล้ว หรือว่าใช้เวลานานเกินไป กีต้าร์พังเสียก่อน
ม่ายช่ายอย่างน๊านนนนน  ครับผม   ไม่ใช่เรื่องอายุครับ  แต่มะฮ๊อกกานี้ตอบสนองคลื่อนความถี่ช่วงเสียงกลางได้โดดเด่นที่สุด ทำให้แนวปิกกิ้งหรือฟิงเกอร์นี่เค้าตอบสนองได้ดีที่สุดครับ

เห็นควรด้วยครับ  อย่าเอามาตีคอร์ดเชียว  ห้วนๆ ไปเลย  เอาไม้หน้าซีดาร์เข้ามาช่วย ฟุ้งซ่านต่อห้วนเข้าไปอีก อิ อิ