Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งจะได้จับโปร่งDolce ครั้งแรกของน้องแถวบ้านคับ ช็อคคับ  (อ่าน 16925 ครั้ง)

Ham lele

• member
เคยเหงมีในห้องโชกีตาร์ทรง bigbaby แต่รายละเอียดไม่มี

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
กระแสเขาแรงจริงๆ อิอิ ^°^
MUGEN_guitar_SHOP

ryukung

• member
ผมเป็นคนชอบทดลองเสียงกีตาร์หลายๆยี่ห้อคับ  พูดถึงกีตาร์ระดับปานกลางน่ะคับ  ถ้าเทียบกับมาตินหรือเทยเลอร์ก็คงจะไมได้  เอาแบบปานกลาง    ชอบลองฟังเสียงหลายๆรุ่นคับ   ถ้าสะดุดหูจริงๆ   เข้าตาจริงๆ ก็จะโดนเลยคับ   เหมือนที่ผมประสบ  ผมเลือกวีล่า  กับ  Dolce หรือ Cort เลยคับ  งานดีเสียงก็ยอด  ถ้าในระดับปานกลาง  หรือที่เรียกว่าของดีแต่ถูกอ่าคับ   ผมเลือก3 ยี่ห้อนี้จริงๆ อันนี้เท่าที่ผมทดสอบหลายๆรุ่นน่ะคับ   แต่ใน3 ยี่ห้อนี้ผมบอกตรงๆ Dolce เข้าตาผมมากคับหลังจากที่ได้ลองของน้องคนนึง   ผมชอบเสียง  งานก็เนียนด้วย  แบบของหัวกีตาร์ที่เล่นระดับด้วยอ่าคับ    

ไม่ได้ค่าโฆษณาน่ะคับ    แต่ของเค้าสุดยอดจริงเลยอยากบอกต่อ  

ryukung

• member
Made in China 100% ครับ
แต่เป็น Brand ที่ผมสั่งขึ้นมาเอง
โดยเลือกโรงงานที่คิดว่า OK สุด
จากที่เดินลองในงานกว่า 100 booth

ดีใจที่ชอบครับ

ขอบคุณคับพี่   ผมต้องหามันเข้าบ้านแน่นอนคับ

ขอบคุณครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ถ้ามีทรง GA ออลสลิด แบบไม่เก็ตอะเวย์ ไม่ติดภาคไฟฟ้า มีฮะเคะ ไม่เกินหมื่นห้า
ผมสนด้วย 1 คนครับ
:)

kenggg

• member
    • Dolce Acoustic
ทรงเบบี้มีภาคไฟฟ้าไหมครับ
แล้ว bolt on neck แบบ Baby Taylor
หรือ set neck แบบโปร่งทั่วไปครับ ?

ตัวเล็ก (nano) ไม่มีภาคไฟฟ้าครับ
ต่อคอ Set Neck แบบโปร่งทั่วไปครับ

ถ้ามีทรง GA ออลสลิด แบบไม่เก็ตอะเวย์ ไม่ติดภาคไฟฟ้า มีฮะเคะ ไม่เกินหมื่นห้า
ผมสนด้วย 1 คนครับ

GA ครั้งหน้าคงมาเป็น Top Solid แบบ Cut Away ก่อนหล่ะครับ....
Dolce Acoustic

toku

• member
  • Depapepe's fan
เป็นกำลังใจให้น้าเก่งค่ะ  ;)

Mook :)

• member
GA ครั้งหน้าคงมาเป็น Top Solid แบบ Cut Away ก่อนหล่ะครับ....
อยากได้ ไม้หลังกะข้าง เป็น laminate rosewood จังค่ะ จะโดนใจจี๊ดดด!!! กว่า laminate mahog

ยินยอม

• member
ขอบคุณครับผม

CHOPPER_F

• member
อยากได้ ไม้หลังกะข้าง เป็น laminate rosewood จังค่ะ จะโดนใจจี๊ดดด!!! กว่า laminate mahog

ป้ามุกค่ะ รบกวนถามนิดนึง ว่า laminate rosewood กับ laminate mahog แตกต่างกันยังไงบ้าง?
☆--» Mini ShoPPeR ♫~*

• member
ป้ามุกค่ะ รบกวนถามนิดนึง ว่า laminate rosewood กับ laminate mahog แตกต่างกันยังไงบ้าง?
laminate ก็คือใช้ไม้แผ่นบ่างๆ มันอัดรวมกัน ประมาณ 3-4 ชั้น
laminate roosewood กับ laminate mahoggany ก็คือ laminate เหมือนกัน แต่ใช้ไม้ต่างกันเท่านั้นเองค่ะ
ชอบ rosewood เพราลายไม้มันสวยมากกกกก...

kenggg

• member
    • Dolce Acoustic
laminate ก็คือใช้ไม้แผ่นบ่างๆ มันอัดรวมกัน ประมาณ 3-4 ชั้น
laminate roosewood กับ laminate mahoggany ก็คือ laminate เหมือนกัน แต่ใช้ไม้ต่างกันเท่านั้นเองค่ะ
ชอบ rosewood เพราลายไม้มันสวยมากกกกก...

ผมก็ชอบ Rosewood เหมือนกัน....แต่ราคากระเถิบแ่น่ๆ ครับ....อุอุ
Dolce Acoustic

CHOPPER_F

• member

สวยขนาดนั้นเลย ^^ คงสวยมากจริงๆ เด๋วต้องไปหาดูบ้างแล้วล่ะ แล้วเรื่องเสียง ต่างกันมากมั๊ยค่ะ
☆--» Mini ShoPPeR ♫~*

nhoy

• member
สวยขนาดนั้นเลย ^^ คงสวยมากจริงๆ เด๋วต้องไปหาดูบ้างแล้วล่ะ แล้วเรื่องเสียง ต่างกันมากมั๊ยค่ะ
กล่าวกันว่า rosewood จะให้โทนเสียงที่นุ่มอุ่นกว่า แต่ mahoggany จะให้เสียงที่คมและพุ่งกว่าครับ

Montra

• member
tonewoods chart  ของเทเลอร์ครับ  แสดงไม้แต่ละชนิดว่าตอบสนองค่าความถี่อย่างไร  ขนาดไหนกันบ้าง  ดูประกอบการเลือโทนวูดส์ครับ

**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

• member
น้ามนตราคะ เส้นโก่งบน โก่งล่าง หมายความว่ายังไงคะ

Misery

• member
เส้นประด้วยครับ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

น้าตั้ม มูเก้น

• member
นั่นสิครับ?
MUGEN_guitar_SHOP

ยินยอม

• member
tonewoods chart  ของเทเลอร์ครับ  แสดงไม้แต่ละชนิดว่าตอบสนองค่าความถี่อย่างไร  ขนาดไหนกันบ้าง  ดูประกอบการเลือโทนวูดส์ครับ

http://www.taylorguitars.com/guitars/features/woods/Tone/

Note also rosewood’s “scooped” midrange and ovangkol’s fuller midrange. The dotted lines for walnut and koa denote the expansion of low-end frequency range as the guitar opens up after a period of playing it.

หมายเหตุนอกจากนี้ยังชิงชันของ"scooped"ระดับกลางและระดับกลางของ ovangkol กระหึ่ม เส้นประสำหรับวอลนัทและ KOA แสดงการขยายตัวของช่วงความถี่ต่ำสุดเป็นกีต้าร์ที่จะเปิดขึ้นหลังจากระยะเวลาของการเล่นมันเป็น

Misery

• member
จากความเข้าใจของผม
" เส้นโค้งตรงกลางของ Mahogany และ Ovangkol หมายถึงเสียงกลางที่โดดเด่น
เส้นประ ของWalnut และ KOA ต้องเล่น ให้เสียงเปิดก่อน ถึงจะได้เสียงย่านต่ำนั้นมา
Rosewood มีเสียงย่านกลางที่ไม่โดดเด่น แต่จะเด่นไปทางย่านต่ำและสูง"
ผมเข้าใจถูกไหมครับ
" พอเป็นก็เย็นใจ "