Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษากีตาร์คลาสสิคระดับ แกรนด์ คอนเสิรต ยี่ห้อไหนดีครับ  (อ่าน 5564 ครั้ง)

Martin OMJM

• member
ขอคำปรึกษากีตาร์คลาสสิคระดับ แกรนด์ คอนเสิรต  ยี่ห้อไหนดีครับ 
                               เล่นเพลงคลาสสิคทั่วๆไปครับ   ที่สนใจและดูไว้ก็ยี่ห้อประมาณนี้ครับ
1.Masaki Sakurai  รุ่น Concert-R   ราคาประมาณ 135,000   บาทของใหม่
Top   Spruce or Cedar
Back   Indian Rosewood
Sides   Indian Rosewood
Neck   Mahogany, Cedar

2.ASTURIAS Custom                  ราคาของใหม่ประมาณ 120,000 บาท
CUSTOM/S (German Spruce)
Top Solid German Spruce or Cedar
Back / Sides Solid East Indian Rosewood
Scale 650mm (640 / 630mm on order)
Fingerboard EbonyNeck Mahogany
Finish Lacquer top
/ Polyurethan back & sides

3.Yamaha GC-32c          ราคา 99,900 บาท  ยังไม่ลด
Top   Solid American Cedar
Back   Solid Rosewood
Side   Solid Rosewood
Neck   African Mahogany
Fingerboard   Ebony
Bridge   Rosewood (Bone Saddle)
Body Depth   94-100mm
Nut Width   52mm (Bone Nut)
String Length   650mm
Tuners   YTM-81
Finish   Polyester Gloss
Standard Accessary   Semi Hard Case

ขอบคุณครับ   

Martin OMJM

• member
อยากได้Made in Japan ครับ  และของใหม่ครับ 
ขอบคุณครับ

samaklen

• member
สามตัวนี้ มาซากิ ซากุไร ดูมีภาษีดีสุดครับ
แต่อย่างไรก็ตาม ต้องลองเล่นเองด้วย
เพราะเรื่องเสียงเป็นเรื่องของความชอบส่วนตัว
อาจจะไปถูกใจตัวอื่นแทนก็ได้ เพราะมีปัจจัยเรื่องอื่น ๆ ประกอบด้วย นอกจากเรื่องเสียงอย่างเดียว

pomguitar

• member
ทั้งสามตัวเลือก ถ้าเอาแง่ชื่อเสียง Yamaha เป็นที่รู้จักกว้างที่สุด
ถ้าเอาชื่อเสียง พร้อมภาพลักษณ์ เรียกว่าดูหรู Masaki Sakurai เด่นสุด
ถ้าเอาชื่อเสียงพอประมาณ ราคาไม่แรง แต่คุณภาพเสียงแซงราคาไปเยอะต้อง Asturias

เสียงทั้งสามตัว ต่างกันนิดหน่อย
Masaki Sakurai กับ Asturias custom รวมถึง Prelude
เสียงจะไปทางดุๆ คมๆ power ดี
Asturias จะจับ(คอ)ง่ายกว่าตัวอื่นทั้งหมด ครับ

ส่วน Yamaha GC-32c ไปทางหวานนุ่มนวล แต่พลังไม่มาก

ต้องเลือกตามรสนิยมจริงๆ เพราะคุณภาพไม่หนีกันเท่าไร ครับ

Martin OMJM

• member
ขอบคุณครับ   
แล้ว Asturias  Prelude  จะคุ้มกับราคาไหมครับ  ราคาตั้ง 88,000 บาท   ลดได้นิดหน่อยครับ  ขอบคุณครับ

pomguitar

• member
ตอนผมจะซื้อ ผมเทียบกับ custom ผมสรุปเลือก Prelude มา เนื่องจากประหยัดไปหลายบาท
เสียงผมว่าไม่แพ้กันเท่าไร แต่ custom ได้ all solid ส่วน prelude สเปคไม่ all solid
แต่ วิธีการ laminate ของ prelude ไม่เหมือนกีต้ารทั่วไป คือเค้าใช้ Mahogany ทั้งแผ่น (ไม่ใช่ไม้อัด) มาใช้
แล้วเอา rosewood มา laminate เข้ากับ mahogany เพื่อให้ได้ลายไม้ rosewood
เสียงจึงทำออกมาได้อย่างดี

ต้องไปลองเอง ครับ แต่ผมค่อนข้างเชื่อว่า น้า Martin 000-28 จะต้องบอกว่า เสียงไม่ต่างกันมาก
แต่แง่ความอิ่มใจ ใครๆ ก็อยากได้สเปคที่ขึ้นชื่อว่า All Solid ครับ แต่ต้องจ่ายเงินมากกว่า

Asturias prelude ผมคิดว่า คุ้มค่ามากที่สุด ครับ

TKCN

• member
3 ตัวนี้ผมเลือก Sakurai ครับ
เสียงดีที่สุด แต่ราคาก็อาจจะแพงที่สุดเช่นเดียวกันครับ
ส่วนตัวอื่นๆก็ดีเช่นกัน แต่จากประสบการณ์ก็มีไม่กี่ตัวที่คุณภาพเสียงดีกว่า Sakurai ครับ
(แต่ก็ไม่ได้หนีกันมาก) ทั้ง 3 ตัวถือว่าเป็นกีตาร์ที่มีคุณภาพดีครับ

Martin OMJM

• member
ขอขอบคุณน้าๆ พี่ๆทุกท่านครับ 
                         Asturias custom  กับ  Prelude   ผมมีโอกาสได้ลองมาแล้วครับ ที่ร้านตัวแทน  พบว่าเสียงไม่ได้แตกต่างกันเท่าไหร่ครับ   (ผมเป็นทั้งคนเล่นและคนฟัง)  ยอมรับอยู่อย่างหนึ่งว่า เล่นง่ายๆมากครับ  เพราะผมมีกีต้าร์คลาสสิคสเปนอยู่หลายตัวที่เสียงดีๆ แต่เล่นไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่  เนื่องจากคอทำมาเป็นมาตรฐานยุโรป   แต่เนื่องจากผมเล่นเพลงคลาสสิคไม่ได้มากเท่าไหร่  กำลังจะเรียนเพิ่มเติมจึงอยากได้กีต้าร์ที่เล่นง่ายๆ  เสียงอยู่ในระดับมาตรฐานก็รับได้ครับ   วันนี้จะไปลอง Yamaha GC32C ที่พารากอนดูอีกครับ   ขอบคุณครับ

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
No.2 สำหรับผมครับ
อีกอย่าง ดูแนวเพลง หรือคึตกวี ที่เราจะถนัดเล่นด้วยก็น่าจะดี อารมณ์เพลงมันหลากหลายครับ
คิดดี ทำดี พูดดี

yutthasak

• member
  • www.yaiguitar.com
    • นักกีตาร์คลาสสิค
เป็นผม ตัด Asturias กับ yamaha  ได้เลย ส่วน Sakurai ยังราคาสูงเกินไป สามารถหากีตาร์คอนเสิร์ต จากยุโรป ราคาดีกว่านี้ได้ครับ
classical guitarist

loh

• member
ดีทั้ง 3 ตัวครับ เลือกแบบที่ชอบที่สุดได้เลย

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
เข้ามาฟังคำแนะนำด้วยจ้า  :)

hocky

• member
3 ตัวนี้ยกให้ Kohno