Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนสายELIXIR เบอร์ 12 เป็น DAddariเบอร์ 10 เสียงจะเปลี่ยนไปมากไหมครับ  (อ่าน 11075 ครั้ง)

jakkavoot

• member
ผมใช้  taylor 314  กับ  martin om1GT   ใช้แต่สาย  ELIXIR  เบอร์ 12  มาตลอด  มาวันนึงสายขาด เลยซื้อร้านใกล้ๆ ไม่มี  ELIXIR   มีแต่ DAddario เบอร์ 11  เลยลองใช้  ปรากฏว่าชอบมาก มันนุ่มกว่า ELIXIR  และก็ไม่ค่อยเจ็บมือ  เลยคิดว่าถ้าใช้ DAddario เบอร์ 10 มันจะนุ่มมือมากกว่าอีก โดยเฉพาะ  martin om1GT  แอคชั่นค่อนข้างสูงกว่า taylor 314 และก็เบสหนา  ถ้าเปลี่ยนไปเป็นDAddariเบอร์ 10 เสียงจะเปลี่ยนไปมากไหมครับ

sonic

• member

สายยิ่งเล็ก ยิ่งนุ่ม เพราะแรงดึงน้อย แต่เสียงบางเบาลง
สายยิ่งใหญ่ ยิ่งแข็ง เพราะแรงดึงมาก แต่เสียงหนามีพลังมากขึ้น

จะเลือกใช้แบบไหน อยู่ที่ความถนัด ความชอบ ของเราเอง

jakkavoot

• member

สายยิ่งเล็ก ยิ่งนุ่ม เพราะแรงดึงน้อย แต่เสียงบางเบาลง
สายยิ่งใหญ่ ยิ่งแข็ง เพราะแรงดึงมาก แต่เสียงหนามีพลังมากขึ้น

จะเลือกใช้แบบไหน อยู่ที่ความถนัด ความชอบ ของเราเอง

สำหรับ Martin OM1GT ผมจะลองใช้เบอร์ 10 เพราะ แอคชั่นจากโรงงานค่อนข้างสูง เมือก่อนใช้เบอร์ 12 รู้สึกมันกดยาก โดยเฉพาะคอร์ด F (เจ็บมือ)

sonic

• member
สายเป็นหนึ่งในส่วนประกอบ อีกองค์ประกอบคือความสูงของ Action

upandaway94

• member
    • Facebook
ลองเซตแอคชั่นก่อนก็น่าจะช่วยได้นะครับ

jewaros

• member
จากประสบการณ์ผม ตอนผมย้ายค่ายจาก exp มาเป็น elixir นี่ เสียงเปลี่ยนไปคนละเรื่องเลยครับคนและแนวเลยครับ
แต่ก็ ดีนะครับเหมือนมีกีตาร์ตัวใหม่เลยเสียงแบบนี้ไม่เคยได้ยินมาก่อนเลยครับ จริงๆขึ้นอยู่กับเราชอบมันรึเปล่าครับ
สายเล็กสายใหญ่ถ้า action สูงผมว่าเล่นยากเหมือนกันครับ ถ้าset action ต่ำผมว่าสายใหญ่ก็เล่นได้ง่ายและเสียงจะ
เต็มกว่าสายเล็กๆ นะครับ   ;D ;D ;D
ปล.ผมรึ้สึกว่าสาย elixir มันลื่นไปหน่อยครับ  น้าๆท่านอื่นรู้สึกเหมือนผมมั๊ยครับ

nhoy

• member
ผมใช้  taylor 314  กับ  martin om1GT   ใช้แต่สาย  ELIXIR  เบอร์ 12  มาตลอด  มาวันนึงสายขาด เลยซื้อร้านใกล้ๆ ไม่มี  ELIXIR   มีแต่ DAddario เบอร์ 11  เลยลองใช้  ปรากฏว่าชอบมาก มันนุ่มกว่า ELIXIR  และก็ไม่ค่อยเจ็บมือ  เลยคิดว่าถ้าใช้ DAddario เบอร์ 10 มันจะนุ่มมือมากกว่าอีก โดยเฉพาะ  martin om1GT  แอคชั่นค่อนข้างสูงกว่า taylor 314 และก็เบสหนา  ถ้าเปลี่ยนไปเป็นDAddariเบอร์ 10 เสียงจะเปลี่ยนไปมากไหมครับ
เรียนน้า jakkavoot
สำหรับ Taylor นั้น ผมว่า "สาย Elixir" เหมาะสมดีแล้วครับ ถ้าไม่ชอบสายเบอร์ 12 ก็อาจเปลี่ยนเป็นเพียงเบอร์ 11 ดูครับ 
สำหรับ Martin ในความรู้สึกของผมเองนั้น ผมว่า "สาย EXP (สายเคลือบ)" หรือ "EJ (สายธรรมดา)" ของ D'Ad น่าจะเหมาะกว่าครับ

ส่วนการเปลี่ยนขนาดเบอร์ของสายจาก 12 มาเป็น 10 นั้น แรงดึงของสายจะต่างกันมากพอควร เสียงและสัมผัสความรู้สึกจะเปลี่ยนไปบ้างครับ
สายเบอร์ 10 มีแรงดึงน้อยกว่า ให้ความสบายนิ้วเวลาเล่น แต่เสียงก็จะไม่หนักแน่นเท่า และความแกว่งของสายก็จะมีมากกว่า
การข้ามขนาดเบอร์ของสาย ถ้าต่างกันมากอาจต้องเซ็ทกีต้าร์ใหม่ให้เหมาะสมกับแรงดึงที่เปลี่ยนไปด้วย (แต่ก็ไม่แน่เสมอไปครับ)

ในกรณีที่เซ็ทกีต้าร์ไว้สำหรับสายเบอร์ 12 แล้วเปลี่ยนไปเป็นเบอร์ 10 (ซึ่งแรงดึงน้อยลงมากพอควร) อาจเกิดอาการ Buzz ตามมาได้ แต่ในขณะเดียวกันก็อาจไม่เป็นไรก็ได้อีกเช่นกัน คงต้องลองดูเป็นตัวๆ ไปครับ

สำหรับ OM-1GT ของน้า jakkavoot นั้น ผมว่าถ้าได้รับการเซ็ทอัพที่ดีแล้ว แม้สายเป็นเบอร์ 12 ก็เล่นได้สบายครับ
แต่ถ้าอยากจะเปลี่ยนโดยลดขนาดสายลง ผมว่าเป็นเพียงเบอร์ 11 ก็พอครับน้า jakkavoot

pomguitar

• member
Taylor ใช้สาย Elixir ลงตัวสุดแล้วครับ ผมลองเปลี่ยน Taylor ตัวเองเพื่อมาลองใช้สายยีห้ออื่นๆ มาเยอะแล้ว ไม่ลงตัวเท่ากับ Taylor

jakkavoot

• member
ขอบคุณ น้าpomguitar  น้าnhoy  น้าjewaros  น้าupandaway94  และน้าsonic   มากครับ

sobdong

• member
ผมว่า setup ใหม่แล้วใส่เบอร์ 12 dad{EXP}น่าจะเป็นคำตอบที่ถูกต้อง

ส่วนเรื่องแรงตึงสาย EXP จะนิ่มที่สุดแล้วครับ ที่เบอร์เดียวกัน

****สายเบอร์ 10 มีแรงดึงน้อยความแกว่งของสายก็จะมีมากกว่า เรื่องนี่ผมว่าสำคัญมากๆ เบอร์ 12 นั่นแหละครับ Dad นิ่มกว่า Elixir เยอะจริงๆ****

ปล.สนับสนุนการใช้สายเบอร์ใหญ่
ปล2.แอบไม่ชอบเสียงElixir แต่ทุกวันนี้ใช้อยู่กับกีต้าร์ตัวที่เล่นบ่อยเพราะรุ้สึกว่าทนมาก

prateepmc17

• member
  • ทางของเรา...ตัวของเรา
ในอดีตเมื่อก่อนเคยได้ยินนักดนตรีรุ่นพี่บอกว่า...."ถ้าเปลี่ยนไปใช้สายเบอร์ใหญ่ขึ้นจะไม่อยากกลับไปใช้เบอร์เล็กลง"....
ตอนนั้นบอกตามตรงก็ยัง งงๆนะ...ถามพี่เขาก็ไม่บอก....เขาบอกแค่ว่า "ต้องลองเองแล้วจะรู้ "......ตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมากีต้าร์โปร่งของผม....เปลี่ยนไปใช้สายเบอร์ 12 ตลอดมาไม่คิดจะกลับไปใส่สายเบอร์ 10 อีกเลย
ทําในในสิ่งที่ใจรัก

sobdong

• member
จับคอร์ดFยากเป็นพิเศษ ผมว่าต้องทำnutละครับ

เท่าที่เคยเห็นกีต้าร์ที่เล่นยากมีปัญหาaction   90% อยูที่ nut

saddle ไม่มีผิด จะต่ำจะสูง

แต่ nut ต้องให้ได้ต่ำที่สุดแบบกดเฟรต 3 แล้วสายชนเฟรต 1 เท่านั้น****มีช่องว่าง 0.01mmก็ไม่ได้
ถ้า nut ได้ตามนี้นะครับต่อให้ Saddle สูงปรี๊ดจน action 3mm ยังไงก็ไม่มีวันเจ็บ เล่นง่ายสบายมือ

Piyawat.H

• member
- Martin OM1GT เปลี่ยนมาใช้สาย D'Add# 11 เสียงเปลี่ยนน้อยมาก และอาจทำให้เล่นง่าย และชอบมากกว่าเดิม ถ้าเปลี่ยนเป็นเบอร์ 10 เสียงอาจบางไปหน่อย และอาจให้ประสิทธิภาพของเสียงลดลง
- Taylor 314 ถ้าเปลี่ยนมาใช้เบอร์ 10 ถ้าเล่นแล้วชอบก็จบ แต่ถ้าไม่ชอบก็ต้องเปลี่ยนกลับ หรือใช้เบอร์ 11 ก็กำลังดี แต่ทั้ง 2 ตัวใช้เบอร์สแตนดาร์ดจากโรงงานก็จะแมชมากที่สุด ถ้ามีปัญหากับทัชชิ่ง ก็ส่งช่างปรับแอ็คชั่นให้ใหม่ เพื่อให้เล่นง่าย
   น้าๆ หลายๆท่านก็มีประบการณ์ในการเปลี่ยนมาแล้ว ส่วนใหญ่ยังคงใช้สายสแตนดาร์ดโรงงาน ถ้าเจอปัญหาก็ใช้ Setup ช่วย ส่วนตัวผมชอบสาย D'Add.EXP#12 สำหรับทรง Drednought เป็นพิเศษ ส่วนสาย Elixer nanoweb # ทรง GA ก็ใส หวานพริ้วดีครับ

... นักดนตรีอาชีพท่านหนึ่งให้แง่คิดเกี่ยวกับสายกีต้าร์โปรงไว้ง่ายๆ ว่า สายเบอร์สแตนดาร์ดของกีต้าร์แต่ละตัวจะให้พลังเสียงสำหรับกีต้าร์ตัวนั้นมากที่สุด ถ้าเปลี่ยนข้ามเบอร์มากไป เช่น จาก12 เป็น 10 หรือ 9 เหมือนบังคับสิงโต ให้ร้องเหมือนแมว .. และกลับกันครับ..

motherpathiang

• member
- Martin OM1GT เปลี่ยนมาใช้สาย D'Add# 11 เสียงเปลี่ยนน้อยมาก และอาจทำให้เล่นง่าย และชอบมากกว่าเดิม ถ้าเปลี่ยนเป็นเบอร์ 10 เสียงอาจบางไปหน่อย และอาจให้ประสิทธิภาพของเสียงลดลง
- Taylor 314 ถ้าเปลี่ยนมาใช้เบอร์ 10 ถ้าเล่นแล้วชอบก็จบ แต่ถ้าไม่ชอบก็ต้องเปลี่ยนกลับ หรือใช้เบอร์ 11 ก็กำลังดี แต่ทั้ง 2 ตัวใช้เบอร์สแตนดาร์ดจากโรงงานก็จะแมชมากที่สุด ถ้ามีปัญหากับทัชชิ่ง ก็ส่งช่างปรับแอ็คชั่นให้ใหม่ เพื่อให้เล่นง่าย
   น้าๆ หลายๆท่านก็มีประบการณ์ในการเปลี่ยนมาแล้ว ส่วนใหญ่ยังคงใช้สายสแตนดาร์ดโรงงาน ถ้าเจอปัญหาก็ใช้ Setup ช่วย ส่วนตัวผมชอบสาย D'Add.EXP#12 สำหรับทรง Drednought เป็นพิเศษ ส่วนสาย Elixer nanoweb # ทรง GA ก็ใส หวานพริ้วดีครับ

... นักดนตรีอาชีพท่านหนึ่งให้แง่คิดเกี่ยวกับสายกีต้าร์โปรงไว้ง่ายๆ ว่า สายเบอร์สแตนดาร์ดของกีต้าร์แต่ละตัวจะให้พลังเสียงสำหรับกีต้าร์ตัวนั้นมากที่สุด ถ้าเปลี่ยนข้ามเบอร์มากไป เช่น จาก12 เป็น 10 หรือ 9 เหมือนบังคับสิงโต ให้ร้องเหมือนแมว .. และกลับกันครับ..

น้าชอบเสียงของ ยี่ห้อไหนมากกว่ากันครับ  ผมขอบเสียง ELIXIR  แต่ชอบสัมผัสของ Dad มันนุ่มเด้งมือดี

Piyawat.H

• member

น้าชอบเสียงของ ยี่ห้อไหนมากกว่ากันครับ  ผมขอบเสียง ELIXIR  แต่ชอบสัมผัสของ Dad มันนุ่มเด้งมือดี
เรียนน้า motherpathiang,
          ผมชอบเสียงของ D'Addario EXP16 .012-.053 มากที่สุดครับ เพราะผมฝึกเล่นตีคอร์ดเป็นหลัก โดยเฉพาะกับทรง D
          เสียงหนักแน่น กระชับดีมากๆ แต่มีข้อเสียเวลาเล่นสไลด์ จะมีเสียงนิ้วรูดสายเอี๊ยด ยาวมาก
          แต่ถ้าสัมผัสผมชอบ Elixer Nanoweb  012-053 เล่นแล้วไม่เจ็บปลายนิ้ว เวลาสไลด์เสียงนิ้วรูดสายก็เบากว่านิดหน่อย
          เวลาตีคอร์ดรู้สึกเสียงจะออกแนวนวลๆ กว้างๆ แต่ก็อยู่ในเกณฑ์ดีครับ

stangg

• member
เซตอัพคอใส่สายเบอร์10มาแต่มีอาการ buzz เล็กน้อย ถ้าเปลี่ยนไปใส่สายเบอร์11จะหายไหมครับ อยากเปลี่ยนสายอยู่แล้วเพราะรู้สึกเสียงมันบางไป

TOM1869

• member
ลองเปลี่ยนเลยครับ
Line id: 081-8718003

THAWAT JAITHIANG

• member
สายมีอายุการใช้งานแค่ไหนแล้วแต่ว่าเปนสายอะไรสุดท้าย​ก็จะขึ้นสนิมจะช้าหรือเร็วเท่านั้น​ ลองเปลี่ยน​เลยครั​บได้รับ​ประสบการณ์​ตรงสนุกออก