Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ จะเล่น เพลงพวก สเปนนิช ใช้สายของอะไรดีัครับ+แนะนำกีตาร์Flamencoทีครับ  (อ่าน 3894 ครั้ง)

Pending

• member
ปกติเล่นแต่ กีตาร์โปร่ง เคยนเล่น สเปน เมื่อปีที่แล้ว แต่ ไม่มีความรู้เรื่อง ซาวด์ กับ อุปกรร์ เลย Flamenco กะ Solo อย่างเดียว
แต่ตอนนี้ จะได้ขุดกลับมาเล่น เลยอยากทราบว่า ใช้สายของแบรนด์ไหนดีครับ

ปล.สงสัยมานานละว่าสายดำ กับ เอ็นขาว ต่างกันยังไงหรอครับ

sonic

• member

ขาวดำ ผมลองแล้วไม่รู้สึกว่ามันต่างกัน

ส่วนจะใช้สายอะไร เลือกหลักๆ มี สองแบบ คือ

normal & high tension

ชอบเสียงดุๆคมๆ ใช้แบบ high tension
ชอบเสียงนุ่มๆ สบายหู normal tension

TKCN

• member
สายมีหลายยี่ห้อครับ ทุกรุ่นสามารถเล่นเพลงสเปนได้หมด
แต่ที่ผมใช้อยู่คือ D'addario
ยี่ห้ออื่นๆก็พวก Savarez
Hanabach
Aranjuez
La Bella
Augustine และอื่นๆอีกมากมายครับ
ส่วนการเลือกใช้ก็ขึ้นอยู่กับความชอบที่ต้องลองเท่านั้นจึงจะตอบได้ครับ
เพราะหลักๆพื้นฐานอยู่ที่ตัวกีตาร์ด้วยครับ

ปล. สาย Nylon ดำจะให้หัวเสียงที่คมชัดกว่า แต่ Sustain จะสั้น
สำหรับคนที่ชอบหางเสียงสั้นแต่หัวโน้ตชัดครับ

Pending

• member
ขอบคุณน้าทั้สองมากเลยครับ

tata3

• member
    • ออแกน
ขอบคุณด้วยคนคร้าบ  :)

cha-cha

• member
เคยได้สาย Dean Markley มาใช้ชุดนึง เสียงแข็งๆเด้งๆดีครับ น่าจะเหมาะกับ Flamenco แต่ไม่รู้ยังมีขายอยุูรึเปล่า ลองถามธีระมิวสิคดูนะครับ ผมก็ชอบ Nouveau Flamenco มากครับ

Jesse Cook - Cancion Triste

cha-cha

• member
ลองฟังเสียงสายดำดูครับ แต่อันนี้น่าจะมีรีเวิร์บด้วยนะ

David Gallegos - Another White Day

Pending

• member
ขอบคุณมากครับ sound แบบ คลาสสิคมันเล่นflamenco ละไม่ได้ฟิลดลย อยากสอบถามเพิ่มหนรอยครับ. ช่วยแนะนำ กีตาร์ flamenco ทีครับ ตอนนี้ผมใช้สายเอ็น14เฟลตของ Ibanez เป็นไม้อัดล้วนเริ่มไม่ไหวละ. 

จะเป็นแบรนด์ และแหล่งซื้อ หรือช่างไทยที่ทำ flamenco guitarได้ ทีครับ. ขอไม่เกี่ยงงบก่อนละกันเผื่ออนาคตจะขยับรุ่น ขอบคุณมากครับ

cha-cha

• member
ผมก็ใช้แค่ Yamaha C40 เล่นก็พอกล้อมแกล้มมีความสุขไปได้ครับ ถ้าคุณอยากได้ฟีลต้องลดสายให้ติดเฟรทแบบนี้ครับ สวรรค์เลย

Johannes linstead and Nicholas Gunn - Magic city

เท่าที่เคยเห็นในตลาดเมืองไทยมี Almansa Flamenco ที่มิวสิคคอลเลคชั่น แต่เมื่อกี้เข้าไปดูไม่มีแล้ว
อีกยี่ห้อ Paco Castillo ไม่รู้ว่ายังมีขายอยู่รึเปล่า ลองถามดูเองครับ www.pacocastillothai.com
แต่ที่ผมสนใจมากที่สุดเป็น Yamaha CGX 171 SFC สวยงามมากครับ

Pending

• member
ผมก็ใช้แค่ Yamaha C40 เล่นก็พอกล้อมแกล้มมีความสุขไปได้ครับ ถ้าคุณอยากได้ฟีลต้องลดสายให้ติดเฟรทแบบนี้ครับ สวรรค์เลย

Johannes linstead and Nicholas Gunn - Magic city

เท่าที่เคยเห็นในตลาดเมืองไทยมี Almansa Flamenco ที่มิวสิคคอลเลคชั่น แต่เมื่อกี้เข้าไปดูไม่มีแล้ว
อีกยี่ห้อ Paco Castillo ไม่รู้ว่ายังมีขายอยู่รึเปล่า ลองถามดูเองครับ www.pacocastillothai.com
แต่ที่ผมสนใจมากที่สุดเป็น Yamaha CGX 171 SFC สวยงามมากครับ

ขอบคุณมากเลยครับน้า  Yamaha CGX 171 SFC สวยงามจริงๆ 555 ผมจะลองไปหา Paco ดู ครับ ส่วนAlmansa  นี่เชียงใหม่ยังหาตัวแทนจำหน่ายไม่เจอ 555 ขอบคุณมากครับ

cha-cha

• member
ขอให้โชคดีได้ Flamenco ที่ถูกใจครับ ถ้าสนใจจะเรียน แนะนำอาจารย์ธนา สืบศิริ นะครับ หรือลองเข้าไปที่เฟซบุ๊ก Flamenco Guitar Bangkok Thailand ดู น่าจะมีประโยชน์บ้างนะครับ

Korum393

• member
    • เครื่องสำอางค์
แวะเข้ามาฟังด้วยครับ

hocky

• member
สาย RC ของ Spain ครับ ยี่ห้อนี้ทำออกมาสำหรับ Flamenco โดยเฉพาะ