Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: +++ขอถามเกี่ยวกับการซื้อกีต้าคลาสสิคหน่อยครับ+++++  (อ่าน 5311 ครั้ง)

atipat123

• member
พอดีผมจะซื้อกีต้าคลาสสิค งบมีประมาน13000 บาทอะครับ ว่ารุ่นไหนดีครับเอาแบบเสียงดีดี ของYamaha กับ Almansa อันไหนดีกว่าครับ
แล้วถ้าYamaha รุ่นไหนถึงจะดีครับเอาแบบเสียงดีดีอะครับ

TKCN

• member
Re: +++ขอถามเกี่ยวกับการซื้อกีต้าคลาสสิคหน่อยครับ+++++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 21:21:11 »
อยู่ที่คนชอบครับ

ส่วนตัวชอบ almansa ครับ

yamaha เสียงบาง ไม่ดัง แต่หวานกว่า almansa ครับ

ปล.ขึ้นอยู่กับรุ่นด้วยนะครับ

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
Re: +++ขอถามเกี่ยวกับการซื้อกีต้าคลาสสิคหน่อยครับ+++++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 21:29:17 »
พอดีผมจะซื้อกีต้าคลาสสิค งบมีประมาน13000 บาทอะครับ ว่ารุ่นไหนดีครับเอาแบบเสียงดีดี ของYamaha กับ Almansa อันไหนดีกว่าครับ
แล้วถ้าYamaha รุ่นไหนถึงจะดีครับเอาแบบเสียงดีดีอะครับ
ถ้างบเท่านี้เลย ผมเลือก almansa ครับ

atipat123

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 21:30:02 »

yamaha เสียงบาง ไม่ดัง แต่หวานกว่า almansa ครับ

แล้ว yamaha รุ่นไหนดีอะครับแนะนำหน่อยสิครับ

atipat123

• member
Re: +++ขอถามเกี่ยวกับการซื้อกีต้าคลาสสิคหน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 21:30:47 »
ถ้างบเท่านี้เลย ผมเลือก almansa ครับ

แล้วyamaha กับ almansa แบบไหนแพงกว่า

TKCN

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 22:04:34 »
พอๆกันครับ คุณภาพไม่หนีกันมาก
ขึ้นอยู่กับที่เราชอบเลยครับ

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 22:27:25 »
เคยลองกีตาร์ยี่ห้อ Paco Castillo หรือยัง

ลองค้นหาข้อมูลดูครับ
คิดดี ทำดี พูดดี

pukpui

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 22:55:14 »
ต้องลองเล่นทั้งสองยี่ห้อด้วยนะครับว่าถนัดอันไหนมากกว่า almansa คอจะกว้างกว่า yamahaนะครับ

atipat123

• member
Re: +++ขอถามเกี่ยวกับการซื้อกีต้าคลาสสิคหน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 22:57:58 »
เคยลองกีตาร์ยี่ห้อ Paco Castillo หรือยัง

ลองค้นหาข้อมูลดูครับ

ไม่รู้จักเลยยี่ห้อนี้ดีหรอครับ

atipat123

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 22:59:02 »
พอๆกันครับ คุณภาพไม่หนีกันมาก
ขึ้นอยู่กับที่เราชอบเลยครับ
แล้วyamaha รุ่นไหนดีอะครับ พอดีจะไปซื้อวันเสานี้อะครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 09:56:37 »
http://www.yamaha.co.th/mipa/mi/guitar/classic_guitar_all.php     ข้อมูล ย่ามาฮ่า

ผมใช้ Almanza  401  เสียงดีครับ 
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

redtopup

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 18:10:13 »
ยังไงขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจครับ
เลือก พวกที่ ทัชชิ่ง ดีดี  น๊ะครับ  อย่าเอา กีต้าร์ที่ สายสูงมากๆ  คอหนาๆ  เพราะจะเล่นยาก 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

atipat123

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 19:15:29 »
ยังไงขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจครับ
เลือก พวกที่ ทัชชิ่ง ดีดี  น๊ะครับ  อย่าเอา กีต้าร์ที่ สายสูงมากๆ  คอหนาๆ  เพราะจะเล่นยาก 

แนะนำหน่อยสิ ดูไม่ค่อยรู้อะ แล้วบอกร้านขายกีต้าที่มีกีต้าเยอะๆๆหน่อยสิครับ ผมอยู่กรุงเทพ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 19:43:30 »
สองยี่ห้อนี้ เสียงมันจะคนละโทนกันครับ ต้องไปลองเอง ผมว่า เจอแน่ๆ  อยู่ที่เราว่าโดนโทนไหนก็แค่นั้นเองครับ

อย่ามาห้าว ให้เสียงโทนนุ่ม อุ่นๆ

ส่วน เอามันซะ  เนี่ย เสียงดุดันดีครับ

atipat123

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 20:03:22 »
สองยี่ห้อนี้ เสียงมันจะคนละโทนกันครับ ต้องไปลองเอง ผมว่า เจอแน่ๆ  อยู่ที่เราว่าโดนโทนไหนก็แค่นั้นเองครับ

อย่ามาห้าว ให้เสียงโทนนุ่ม อุ่นๆ

ส่วน เอามันซะ  เนี่ย เสียงดุดันดีครับ
แนะนำร้านขายกีต้าหน่อยสิครับ ชอบเสียงโทนนุ่มอะครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 20:06:28 »
เลือก พวกที่ ทัชชิ่ง ดีดี  น๊ะครับ  อย่าเอา กีต้าร์ที่ สายสูงมากๆ  คอหนาๆ  เพราะจะเล่นยาก  

แนะนำหน่อยสิ ดูไม่ค่อยรู้อะ แล้วบอกร้านขายกีต้าที่มีกีต้าเยอะๆๆหน่อยสิครับ ผมอยู่กรุงเทพ

เรื่องร้านผมก็ไม่ค่อยรู้เหมือนกัน ว่า ร้านไหนขายยี่ห้ออะไร  
ลองดูในกระทู้เก่าดูหนอยก่อน มี น้า ๆ เขา บอกร้านเอาไว้ว่า ยี่ห้อไหน ขาย ร้านไหน  
ลองเช็ค ร้านขายดูก่อน อยู่ กรุงเทพก็สะดวกดี  
ผมว่า กำเงินเกินๆไว้หน่อยก็ดีครับ เผื่อ ตะบะแตก  เดี่ยวไปถูกใจกับกีต้าร์ที่เกินงบ เข้า
เวลา ถูก ใจ ยี่ห้อใดแล้ว ลองแล้ว
ก็ขอเขาลอง รุ่นเดียวกับที่ เราถูกใจ  อีก ซัก 2-3 ตัว ถ้าเขามีและยอมน๊ะ ก้ เลือกอีก ชั้นเพื่อ เลือกตัวที่ เราชอบเสียงมัน
พอเราชอบเสร๊จ ต้องดุ คอ ด้วย ว่ามีโก่งรึเปล่า
วิธีดู ก็ ง่ายๆ เอา สายตาเราส่องที่ ตูดกีต้าร์  ดู  ไม้ว่า มันมีงอรึเปล่า  ถ้า มีงอ แม้เพียงนิดเดียวก็ อย่าซื้อ น๊ะครับ เพราะ สายจะตีกับแฟร๊ต แน่นอน  เลย
สำคัญ คือ หา กีต้าร์ที่คอบางๆครับ  เรื่อง สายสูงกินไปอันนี้ เราเอาให้ช่างแต่งได้
พอได้ มา  ถ้ากีต้าร์  เขาใช้ พลาสติค ตรงส่วนหัว กับ ตรง ที่ เลยโพรงกีต้าร์มา  ที่เขาเอามารองสาย นั่นแหละ  ที่สีขาวๆ  
ก็ เอากีต้าร์ไปให้ ช่าง เปลี่ยนเป็น กระดูกสัตว์ใหม่ เสียงจะดีขึ้นเยอะเลยทีเดียว  
ซื้อมาแล้ว เอามาอวดมั่งน๊ะครับ
ดีใจจังครับได้ ขากีต้าร์คลาสสิคอีก ท่านแล้ว  
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

atipat123

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 20:46:39 »

เรื่องร้านผมก็ไม่ค่อยรู้เหมือนกัน ว่า ร้านไหนขายยี่ห้ออะไร 
ลองดูในกระทู้เก่าดูหนอยก่อน มี น้า ๆ เขา บอกร้านเอาไว้ว่า ยี่ห้อไหน ขาย ร้านไหน 
ลองเช็ค ร้านขายดูก่อน อยู่ กรุงเทพก็สะดวกดี 
ผมว่า กำเงินเกินๆไว้หน่อยก็ดีครับ เผื่อ ตะบะแตก  เดี่ยวไปถูกใจกับกีต้าร์ที่เกินงบ เข้า
เวลา ถูก ใจ ยี่ห้อใดแล้ว ลองแล้ว
ก็ขอเขาลอง รุ่นเดียวกับที่ เราถูกใจ  อีก ซัก 2-3 ตัว ถ้าเขามีและยอมน๊ะ ก้ เลือกอีก ชั้นเพื่อ เลือกตัวที่ เราชอบเสียงมัน
พอเราชอบเสร๊จ ต้องดุ คอ ด้วย ว่ามีโก่งรึเปล่า
วิธีดู ก็ ง่ายๆ เอา สายตาเราส่องที่ ตูดกีต้าร์  ดู  ไม้ว่า มันมีงอรึเปล่า  ถ้า มีงอ แม้เพียงนิดเดียวก็ อย่าซื้อ น๊ะครับ เพราะ สายจะตีกับแฟร๊ต แน่นอน  เลย
สำคัญ คือ หา กีต้าร์ที่คอบางๆครับ  เรื่อง สายสูงกินไปอันนี้ เราเอาให้ช่างแต่งได้
พอได้ มา  ถ้ากีต้าร์  เขาใช้ พลาสติค ตรงส่วนหัว กับ ตรง ที่ เลยโพรงกีต้าร์มา  ที่เขาเอามารองสาย นั่นแหละ  ที่สีขาวๆ 
ก็ เอากีต้าร์ไปให้ ช่าง เปลี่ยนเป็น กระดูกสัตว์ใหม่ เสียงจะดีขึ้นเยอะเลยทีเดียว 
ซื้อมาแล้ว เอามาอวดมั่งน๊ะครับ
ดีใจจังครับได้ ขากีต้าร์คลาสสิคอีก ท่านแล้ว 

ขอบคุณครับ อยากเห็นกีต้าของพี่อะครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 20:50:43 »
วันนี้ได้คลาสสิคยามาฮ่าเก่ามาตัวนึง แล็คเกอร์มันขึ้นฝ้าแฮะ แต่เสียงดีครับ
(ยามาฮ่าอีกตัวของผมปกติ สงสัยรุ่นใหม่ๆเขาจะเปลี่ยนวิธีเคลือบแล้วมังครับ)
:)

atipat123

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 21:03:07 »
วันนี้ได้คลาสสิคยามาฮ่าเก่ามาตัวนึง แล็คเกอร์มันขึ้นฝ้าแฮะ แต่เสียงดีครับ
(ยามาฮ่าอีกตัวของผมปกติ สงสัยรุ่นใหม่ๆเขาจะเปลี่ยนวิธีเคลือบแล้วมังครับ)
มีรูปมั้ยครับอยากดูมั่งครับ ขอบคุนครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 21:20:37 »
ต้องย้ำอีกทีว่ามันเป็นเฉพาะบางตัวนะครับ
ตัวรุ่นใหม่ของผมก็ไม่เป็นฝ้านะจ๊ะ

ภาพไม่ค่อยชัด มาจากกล้องมือถือครับ

:)