Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้อากาศร้อนอบอ้าว โปรดตรวจสอบ Fret กีต้าร์ของท่านกันนะครับ  (อ่าน 1027 ครั้ง)

anantayut

• member
    พอเข้าหน้าร้อน อากาศอบอ้าวแบบนี้ทีไร  กีต้าร์ของผมมักจะมีอาการเฟร็ตขยับเขยื้อนกันเป็นแถว ผมสะสมกีต้าร์วินเทจเก่าๆราคาประหยัดไว้หลายตัว  บางตัวโครงสร้างแข็งแรง อากาศร้อนหนาวยังไงก็ไม่มีอาการเฟร็ตขยับตัว  แต่กีต้าร์บางตัวก็อาจจะไม่ได้หยอดกาวตอนตอกเฟร็ต หรืออาจจะหยอด แต่กาวมันแห้งกรอบไปหมดแล้ว เจออากาศร้อนๆเลยทำให้ เฟร็ตขยายตัว จนในที่สุดมันก็ขยับหลุดออกจากเนื้อไม้ โดยเริ่มจากบริเวณปลายหัวท้ายก่อน  ตอนช่วงปีใหม่เอามาดีดเล่น สายยังไม่ติดเฟร็ตเลย แต่พอเดือนเมษา เฟร็ตมันโก่งขึ้นจนทำให้สาย 1 ไปสัมผัสโดนเฟร็ต และดูหมือนตำแหน่งอื่นๆก็เริ่มมีอาการโก่งของเฟร็ตด้วยเช่นกัน  ...ถ้าน้าๆมีกีต้าร์เก่าๆหรืออาจจะไม่เก่าก็ได้  ลองสำรวจดูเฟร็ตกีต้าร์ของท่านว่ามีอาการแบบนี้ไหม ..ตอนนี้ผมแก้ไขโดย เอาค้อนหัวพลาสติกตอกเฟร็ตที่อ้าๆกลับลงไปให้แน่นๆ  ..ไม่รู้ว่าหน้าร้อนปีหน้าต้องกลับมาตอกเฟร็ตอีกรอบไหม   : D

sobdong

• member
เฟรตที่เป็นเหล็กนี่ขยายตัวได้ด้วยเหรอครับ!!เพิ่งรู้ ความรู้ใหม่เลยทีเดียว!!!

ตลอดเวลาผมคิดว่าเป็นที่ความชื้น ความชื้นน้อยไม้หด,ยุบ-ชื้นมากไม้พอง,ขยาย เลยทำให้เฟรตมีปัญหา,คอโก่ง,ท้องป่อง

anantayut

• member
เฟรตที่เป็นเหล็กนี่ขยายตัวได้ด้วยเหรอครับ!!เพิ่งรู้ ความรู้ใหม่เลยทีเดียว!!!

ตลอดเวลาผมคิดว่าเป็นที่ความชื้น ความชื้นน้อยไม้หด,ยุบ-ชื้นมากไม้พอง,ขยาย เลยทำให้เฟรตมีปัญหา,คอโก่ง,ท้องป่อง
         ผมว่าความชื้นก็มีผลด้วยครับ เฟร็ตอาจจะโดนเนื้อไม้ขยายตัวแล้วดันจนขอบเฟร็ตมันอ้าออกมาครับ ..แต่ไม่ได้เป็นกับกีต้าร์ทุกตัวนะครับ ของผมที่เป็นก็กีต้ารฺเก่าๆ ราคาไม่แพง

tubeamp

• member

วัตถุทุกอย่างย่อมมีขยายตัว หดตัวครับ