Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: บน crafter นี่ indonesian rosewood sk น่าเล่นกว่า indian rosewood มั้ยครับ  (อ่าน 3873 ครั้ง)

noname

• member
คืออย่างที่ทุกท่านเห็นบนcrafter ครับตัวที่เป็น indonesian rosewood จะมี sapwood หรือกระพี้ไม้ บางคนว่าสวย บางคนว่าจะทำให้ไม้ไม่แข็งแรงก็ว่ากันไป ลายก็ดูตรงไม่เท่า indian ผมว่ามันก็ดูสวยกว่านะ

ส่วน indian rosewood ก็เรียบๆ

ไปsearch มา มีฝรั่งบอก indonesian จริงๆคือพันธุ์เดียวกะ indian แต่คนเอาไปปลูกใน indonesia และindonesian เป็นไม้ที่คนตั้งใจปลูกไว้ใช้ต่างจากไม้ที่ขึ้นเอง ซึ่งมี comment บอกว่าถ้าทำกีตาร์มันสู้ไม้ที่ขึ้นเองไม่ได้

เห็นว่าไงกันครับ บน crafter ราคาเท่ากันครับ

Piyawat.H

• member
Re: บน crafter นี่ indonesian rosewood sk น่าเล่นกว่า indian rosewood มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 23:17:39 »
อยู่ที่มุมมอง และการยอมรับนะครับ เรื่องเสียงอาจจะไม่ได้แตกต่างกันมากนัก แต่ความรู้สึกและค่านิยม ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
บางคนมองไม้หลัง ไม้ข้างมีกระพี้แซมเป็นศิลปะที่สวยงาม แต่ผมมองว่า เป็นการเอาไม้ที่ทิ้งไม่ได้มาทำกีต้าร์ ยังแอบติดสำนวนว่า
" ดีได้เพียงกระพี้ " พอมองกีต้าร์ ก็มองกันถึงแก่นจริงๆ ว่า ควรจะดีในเบื้องต้น ท่ามกลาง และที่สุด ไม่มีกระพี้มาปน ตัวอย่างกีต้าร์
ระดับไฮเอนด์จริงๆ เขาก็หลีกเลี่ยงที่จะไม่เอาไม้ที่มีกระพี้แซมมาทำ เท่าที่เห็นจะเป็นเกรนไม้ที่เรียบๆ ตรงๆ มากที่สุด เขาจัดเป็นไม้
พรีเมี่ยมเกรด ( Master ) ส่วนไม้ที่เป็นกระพี้ มีตาไม้ เกรนไม้ไม่เสมอกัน ก็จัดอยู่ในเกรดรองลงมา ( AAAA/AAA/AA ) ราคาอาจแพง
แต่สามารถเอามาทำกีต้าร์ได้ เฉพาะในส่วนที่ประกบด้านหลัง แต่ไม่มากนัก ส่วนใหญ่ที่ใช้ทำจะอยู่ในกลุ่มกีต้าร์ custom shop หรือ
พวกบูติคกีต้าร์ ซึ่งผู้ซื้อเขายอมจ่ายในเรื่องเสียง เรื่องคุณภาพ มีกระพี้แซมก็ถือว่าเป็นงานศิลปะไป  ถ้าถามว่าเล่นทดแทนกันได้ไหม
ก็ตอบว่าได้ครับ อย่างน้อยจ่ายเงินไป หมื่นแปด - สองหมื่นห้า ยังได้ all solid มาเล่น ( เฉพาะคร๊าฟเตอร์ )
แต่..ส่วนตัวผมเอง ซื้อ crafter glxe-4000rs  ก็ยังเลือกไม้หลัง ไม้ข้าง ที่ไม่มีกระพี้เข้ามาปนครับ เหตุผลก็คือ กีต้าร์แบรนด์เกาหลี
จีน ญี่ปุ่น ราคาไม่เกิน 4 หมื่นบาท all solid ถ้ามีกระพี้ปน ก็อดคิดมากไม่ได้ว่า เขาเอาไม้อ่อน อายุปียังไม่ถึงมาทำกีต้าร์ ถึงแม้เสียง
อาจไม่แตกต่างกันมาก แต่เลี่ยงขอเลือกแบบที่เราชอบก่อนครับ   ( เป็นความเห็นและชอบส่วนตัว )

gttle

• member
Re: บน crafter นี่ indonesian rosewood sk น่าเล่นกว่า indian rosewood มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 11:54:37 »
จริงๆแล้วตามหลักไม้ไม่มีกระพี้หรือไม้ลายตรงจะดีที่สุด..แต่ว่าในปัจจุบันถ้าราคาขายไม้เป็นแผ่นๆเอามาทำกีตาร์พวกไม้ exotic wood เนี่ยหลายๆครั้งไม้ที่มีกระพี้ราคาจะสูงกว่าหรือกีตาร์ handmade บางทีก็จงใจให้มี

ถ้ามีโอกาสได้ไปเล่นเทียบกันจะดีสุด ... ถ้าเป็นไม้ชนิดเดียวกันทำจากโรงงานเดียวกันเสียงคงไม่หนีกันมากแล้วก็เลือกเอาตัวที่ชอบถ้าชอบกระพี้ก็เลือกถ้าชอบตรงก็เอาอันตรงครับ ... เอาที่เราพอใจดีที่สุดอย่าง จขกท. ถ้าชอบไม้มีกระพี้พอไปลองแล้วก็พอใจก็ซื้อเลยครับ

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 13:15:25 »
   :D"พอมองกีต้าร์ ก็มองกันถึงแก่นจริงๆ ว่า ควรจะดีในเบื้องต้น ท่ามกลาง และที่สุด"
ลึกซึ่งมากยากหยั่งถึงครับ ขอคาระวะครับน้า wat@whiskey
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

Paxx

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 23:21:52 »
ผมว่าไม้ที่เก็บจนแห้งจริงๆจะให้คุณภาพที่ดีกว่า ในเรื่องของเสียง ส่วนความสวยงามนี่ก็แล้วแต่บุคคลครับ
และถ้าเราจะซื้อกีตาร์เผื่ออนาคต เผื่อขายต่อ ก็ต้องดูที่ความต้องการตลาด แต่ถ้าจะสะสม ก็ต้องมีจุดยืนของตนเองว่าจะสะสมอะไร มันต้องสะสมเพราะเราอยากสะสม จะสะสมเพราะคนอื่นชอย มันก็เหนื่อยเพื่อคนอื่น
คราวนี้พอมองกีตาร์ราคากลางๆ คุนค่าก็กลางแน่ๆ ออกจะหนักไปทางความคุ้มค่าต่อเงินที่จ่ายไปมากกว่าคุนค่าทางใจ ฉะนั้นถ้าถามกีตาร์ราคาประมาณนี้ก็น่าจะใช้ความพอใจส่วนตัวเป็นที่ตั้ง

นนท์เสนา

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 00:11:13 »
ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกแล้ว

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 07:16:52 »
คืออย่างที่ทุกท่านเห็นบนcrafter ครับตัวที่เป็น indonesian rosewood จะมี sapwood หรือกระพี้ไม้ บางคนว่าสวย บางคนว่าจะทำให้ไม้ไม่แข็งแรงก็ว่ากันไป ลายก็ดูตรงไม่เท่า indian ผมว่ามันก็ดูสวยกว่านะ

ส่วน indian rosewood ก็เรียบๆ

ไปsearch มา มีฝรั่งบอก indonesian จริงๆคือพันธุ์เดียวกะ indian แต่คนเอาไปปลูกใน indonesia และindonesian เป็นไม้ที่คนตั้งใจปลูกไว้ใช้ต่างจากไม้ที่ขึ้นเอง ซึ่งมี comment บอกว่าถ้าทำกีตาร์มันสู้ไม้ที่ขึ้นเองไม่ได้

เห็นว่าไงกันครับ บน crafter ราคาเท่ากันครับ

สำหรับ Crafter นั้นผมว่าเป็นกีต้าร์ที่ไม่แพงนัก น่าเล่น ภาคไฟฟ้าดี Indonesian Rosewood สวยงาม คุ้มค่าราคาครับ
และเป็นแบรนด์หนึ่งที่ผมใช้อยู่เช่นกัน
แต่ถ้าพูดเฉพาะเรื่อง Rosewood และเลือกได้ ผมชอบไปทาง Indian Rosewood มากกว่าครับ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 09:15:58 »
สำหรับผมเรื่องเสียงไม่ต่างครับ แต่ผมชอบเพราะมันสวยดีครับ

mdit

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 20:42:49 »
ในความเป็นจริง "กระพี้" คือส่วนที่ไม่ใช่ "แก่น" ของไม้ครับ ส่วนที่ดีที่สุดของไม้คือ "แก่น" ดังนั้นไม้ที่ติดกระพี้มาคุณภาพเสียง ความแข็งแรงต่ำกว่าครับ แต่จะได้ความสวยงามมารึไม่อันนี้แล้วแต่ชอบ ส่วนตัวผมมองว่าไม้ติดกระพี้เยอะๆนั้นไม่สวยครับ เพราะมันเท่ากับว่าเแก่นของไม้น้อยลง