Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์คลาสสิคใชักับ fishman aura spectrum ได้ไหม ?  (อ่าน 2195 ครั้ง)

pong-pong

• member
กีตาร์คลาสสิคราคา 7-8,000 บาท ถ้าใชักับ fishman aura ใน mode nylon
จะทำใหัเสียงดีขึ้นกว่าเดิมไหมครับ หรือว่า fishman aura ทำมาสำหรับสายเหล็กเท่านั้น

*** ขอบคุณครับ ***

oocl

• member
Re: กีตาร์คลาสสิคใชักับ fishman aura spectrum ได้ไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 17:08:25 »
ตอบแบบนี้นะครับ

Aura Spectrum DI มันคือ DI ที่มีลูกเล่นมากกว่า DI คือมี image หรือ select
ที่เราสามารถ เลือกรูปแบบของกีตาร์ ได้ ตามภาพข้างบน เช่น
ถ้ากีตาร์เราเป็นทรง D ก็ปรับ select ให้เป็น Dreadnought 
ถ้ากีตาร์เป็น 12 สาย ก็ปรับ select ให้เป็น  12 strings

และใน select มันยังมี ให้เลือกแบบ nylon ความหมายคือ ถ้ากีตาร์เราเป็น Nylon string ก็ปรับมาที่ select นี้
เพื่อให้เสียงมันได้ในแบบ nylon

สรุปก็คือ ได้แน่นอน ครับ ขอแค่ให้ กีตาร์ classic หรือกีตาร nylon ของเรา มี pickup ก็พอ
เพื่อต่อจากกีตารเข้าไปยัง Aura Spectrum DI ครับ

pong-pong

• member
Re: กีตาร์คลาสสิคใชักับ fishman aura spectrum ได้ไหม ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 18:55:24 »
^_^ ขอบคุณมากครับ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 11:55:33 »
ตามความเห็นส่วนตัว. เสียงไม่น่าจะดีขึ้นครับ
ตัวfishmanตัวนี้น่าจะเป็นตัวจำลองเสียงจากกีตาร์สายเหล็ก
ให้เป็นตามที่เลือกมากกว่า. มอย่างเสียบกีตาร์สายเหล็กเข้าไป. ปรับmode. Nylon
เครื่องก็จะทำให้เสียงออกมาเป็นกีตาร์สายnylonครับ
แต่เสียงคงไม่เป็นธรรมชาติเหมือนกีตาร์สายnylonจริงๆ

ถามก่อนว่ากีตาร์ของคุณติดpickupอะไร.
ถ้าต้องการให้เสียงดีขึ้นปรับที่ตัวeqของfishmanน่าจะได้ผลดีกว่าครับ
เล่นผ่านแอมป์หรือmixer.  ถ้าเล่นผ่านmixerลองเสียบด้วยสายxlr. เสียงจะดังและแน่นขึ้นครับ

ถ้าต้องการปรับเสียงtone d eqของfishmanน่าจะน่าสนใจกว่าครับมีeffectที่ช่วยในการเเล่นได้หลากหลายกว่าตัวauraครับ. เพราะauraน่าจะเน้นการจำลองเสียงมากกว่า

thenesta

• member
    • ถุงยางอนามัย ถุงยางแบบบาง ชะลอการหลั่ง เจลหล่อลื่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 22:31:49 »
ขอบคุณมากครับ ความรู้ใหม่เยอะเลย

pong-pong

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 07:51:49 »
ผมก็ว่า fishman aura น่าจะเหมาะกับสายเหล็กมากกว่า
                        *** ขอบคุณมากครับ ***