Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการดีดของแต่ละนิ้วครับ  (อ่าน 2242 ครั้ง)

cllcc

• member
ผมพึ่งหัดเล่นเลยอยากทราบวิธีการดีดครับ มันมีวิธีดีดตายตัวมั้ย เช่น นิ้วชี้-กลาง-นางดีดแบบพักสายประมาณนี้อ่ะครับ

Freshy

• member
Re: อยากทราบวิธีการดีดของแต่ละนิ้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 14:16:46 »
ไม่จำเป็นว่า นิ้งชี้ กลาง นาง จะต้องดีดแบบพักสายเสมอไปครับ

ส่วน แต่ละนิ้วจะมี ตัวอักษกเป็นสัญลักษณ์แทนแต่ละนิ้วคับ

P = นิ้วโป้ง

i = นิ้วชี้

m = นิ้วกลาง

a = นิ้วนาง

นิ้ว p = ดีด สายเบสครับ คือ สาย 4 ,5 และ 6 คับ แต่ก็ไม่ตายตัวครับ เพราะบางเพลงอาจมีการดีดเบส 2 สายพร้อมกันในบางท่อน ดังนัั้นจึงต้องเอานิ้วอื่นมาช่วยคับ

ส่วน นิ้วชี้ดีดสาย 3 คับ นิ้วกลางสาย 2 นิ้วนางสาย1 คับ  แต่ถ้าไม่ซีเรียสอะไร ก็ไม่ตายตัวคับ เพราะแต่ละเพลงต้องมีการประยุกต์ หรือปรับใช้นิ้วให้เหมาะกับท่อนนั้นของเพลง 

cllcc

• member
Re: อยากทราบวิธีการดีดของแต่ละนิ้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 17:07:49 »
ไม่จำเป็นว่า นิ้งชี้ กลาง นาง จะต้องดีดแบบพักสายเสมอไปครับ

ส่วน แต่ละนิ้วจะมี ตัวอักษกเป็นสัญลักษณ์แทนแต่ละนิ้วคับ

P = นิ้วโป้ง

i = นิ้วชี้

m = นิ้วกลาง

a = นิ้วนาง

นิ้ว p = ดีด สายเบสครับ คือ สาย 4 ,5 และ 6 คับ แต่ก็ไม่ตายตัวครับ เพราะบางเพลงอาจมีการดีดเบส 2 สายพร้อมกันในบางท่อน ดังนัั้นจึงต้องเอานิ้วอื่นมาช่วยคับ

ส่วน นิ้วชี้ดีดสาย 3 คับ นิ้วกลางสาย 2 นิ้วนางสาย1 คับ  แต่ถ้าไม่ซีเรียสอะไร ก็ไม่ตายตัวคับ เพราะแต่ละเพลงต้องมีการประยุกต์ หรือปรับใช้นิ้วให้เหมาะกับท่อนนั้นของเพลง

แต่ละเพลงจะดีดแบบผ่านหรือพักสายก็ได้หรอครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 22:32:29 »
ผมทำวิดีโอสอนเกี่ยวกับเรื่องนี้ไว้ครับ

ลองศึกษาตามและนำไปประยุกต์ใช้ดูนะครับ

<a href="http://youtu.be/OKNsV638fi8" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/OKNsV638fi8</a>

tata3

• member
    • ออแกน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 08:42:46 »
ขอบคุณครับผม THX  :)