Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดีจัง Maton ตัวนี้ เพราะมีสิบบาทรักษาทุกโรคที่แปะบนบริดจ์ด้วยหรือเปล่าครับ อิ อิ  (อ่าน 8978 ครั้ง)

Montra

• member
น้าเบียร์ครับ  สารส้มเสร็จเอาเข้าเครื่องกรองเลยครับ  ใสปิ๊งค์   อะอะ  อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ขอบคุณทั้งสอง ท่าน ผู้ยิ่งใหญ่  เป็นความคิดที่ดีครับ เดี๋ยวจะลองดู

ป๊าดดดดดดดดดดดดดดดดดด

แต่เดี๊ยวก่อน   กีตาร์ นะพี่ ไม่ ตุ่มในน้ำ จะได้มาใส....อิอิ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
แอบมาดู นักวิชา กานนนนๆๆ เค้าคุยกันนนนนนนนนนนน
ไปๆ มาๆ ออกทะเล ตลอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
รักเธอนะ....กีต้าร์

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
น้าตั๊มกับผมน่าจะพบความจริงที่เหมือนกันครับ

แปะที่หัวนี่ผมแปะถ่วงเหล็กหนักเกือบๆ ขีดไว้ที่หลังระหว่างลูกบิดคู่ล่างครับ  มันทำให้หัวกีตาร์ไม่สั่นมาก  พลังงานคลื่นเสียงจะไม่ต้องสั่นออกไปจนถึงหัวกีตาร์  ทำให้พลังงานคลื่นที่ส่งเข้าตัวกีตาร์ไม่ต้องสูญหายไปมาก ซึ่งก็ทำให้เสียงโน๊ตชัดขึ้น ดังขึ้น อิ่มขึ้นนั่นเอง  นักดนตรีบางคนเอาคาโป้หนีบไว้ครับ  ทำให้ได้ผลออกมาอย่างนี้เหมือนกัน  ถ้าใครหูดีๆ จะสังเกตได้เลยครับ  ทดลองโดยการเอามือจับตรงปลายหัวกีตาร์ไว้แล้วดีดสายเปล่า  กับไม่ได้จับ แค่นี้เสียงก็ต่างกันมากแล้วครับ 

เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องทางฟิสิกซ์ครับ  ไม่ได้พิศดารลึกซึ้งแต่ประการใด ทดสอบ ทดลองได้ด้วยตัวเองเลยครับ  ลองดู

ใช่เลยครับน้า Montra เมื่อวานลองกะอีกตัว หาที่แปะที่หัว ปรากฏว่าตรงตำแหน่งด้านหลังช่วงระหว่างลูกบิดสายหนึ่งกะสายหก ให้ความรู้สึกมากที่สุด ก่อนนี้งงอยู่เหมือนกันว่า Martin ทำไมถึงทำสันตรงนั้น วันไปเยี่ยมคลังแสงน้าโว่ที่กาฬสินธุ์แกบอกว่าเพื่อความแข็งแรง แต่วันนี้ผมคิดว่าเพื่อเพิ่มน้ำหนักบริเวณนี้ด้วยครับ

หาดูรูป Fat Finger ไม่เจอสักที วันนี้เห็นแล้ว ปิ๊งแล้ว เดี๋ยวลองทำ 2 Version อันนึงแบบสันติดช่วงคอกะหัว อีกแบบพาดขวาง
ต้องขอโทษจริงๆ ครับ  ผมสับสน น้าตู่เป็นน้าน้าตั๊มซะได้  เหมือนที่ใครๆ ก็สับสนผมกับน้าเก่ง Montri ฮ่าๆๆ
ขอโทษอย่างแรงจริงๆ ครับ อโหสิๆ นะครับผม  อิ อิ

รายงานผลการทดลองหน่อยครับ ในตอนแรกผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องนี้เท่าไร แต่ผมได้ทดลองกับคาโป้เมื่อสักครู่ครับ ผลออกมาเห็นได้ชัดมากครับ เสียงเบสตอนที่ไม่หนีบคาโป้ที่หัวกีต้าร์จะบางกว่าตอนที่หนีบอย่างเห็นได้ชัด"ถึงบางอ้อเลยครับ" สุดยอดๆ
MUGEN_guitar_SHOP

Montra

• member
ยินดีกับน้าตั้มครับ ที่ค้นพบแล้ว  อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

nhoy

• member
น้าตั๊มกับผมน่าจะพบความจริงที่เหมือนกันครับ

แปะที่หัวนี่ผมแปะถ่วงเหล็กหนักเกือบๆ ขีดไว้ที่หลังระหว่างลูกบิดคู่ล่างครับ  มันทำให้หัวกีตาร์ไม่สั่นมาก  พลังงานคลื่นเสียงจะไม่ต้องสั่นออกไปจนถึงหัวกีตาร์  ทำให้พลังงานคลื่นที่ส่งเข้าตัวกีตาร์ไม่ต้องสูญหายไปมาก ซึ่งก็ทำให้เสียงโน๊ตชัดขึ้น ดังขึ้น อิ่มขึ้นนั่นเอง  นักดนตรีบางคนเอาคาโป้หนีบไว้ครับ  ทำให้ได้ผลออกมาอย่างนี้เหมือนกัน  ถ้าใครหูดีๆ จะสังเกตได้เลยครับ  ทดลองโดยการเอามือจับตรงปลายหัวกีตาร์ไว้แล้วดีดสายเปล่า  กับไม่ได้จับ แค่นี้เสียงก็ต่างกันมากแล้วครับ 

เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องทางฟิสิกซ์ครับ  ไม่ได้พิศดารลึกซึ้งแต่ประการใด ทดสอบ ทดลองได้ด้วยตัวเองเลยครับ  ลองดู

ใช่เลยครับน้า Montra เมื่อวานลองกะอีกตัว หาที่แปะที่หัว ปรากฏว่าตรงตำแหน่งด้านหลังช่วงระหว่างลูกบิดสายหนึ่งกะสายหก ให้ความรู้สึกมากที่สุด ก่อนนี้งงอยู่เหมือนกันว่า Martin ทำไมถึงทำสันตรงนั้น วันไปเยี่ยมคลังแสงน้าโว่ที่กาฬสินธุ์แกบอกว่าเพื่อความแข็งแรง แต่วันนี้ผมคิดว่าเพื่อเพิ่มน้ำหนักบริเวณนี้ด้วยครับ

หาดูรูป Fat Finger ไม่เจอสักที วันนี้เห็นแล้ว ปิ๊งแล้ว เดี๋ยวลองทำ 2 Version อันนึงแบบสันติดช่วงคอกะหัว อีกแบบพาดขวาง
ต้องขอโทษจริงๆ ครับ  ผมสับสน น้าตู่เป็นน้าน้าตั๊มซะได้  เหมือนที่ใครๆ ก็สับสนผมกับน้าเก่ง Montri ฮ่าๆๆ
ขอโทษอย่างแรงจริงๆ ครับ อโหสิๆ นะครับผม  อิ อิ

รายงานผลการทดลองหน่อยครับ ในตอนแรกผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องนี้เท่าไร แต่ผมได้ทดลองกับคาโป้เมื่อสักครู่ครับ ผลออกมาเห็นได้ชัดมากครับ เสียงเบสตอนที่ไม่หนีบคาโป้ที่หัวกีต้าร์จะบางกว่าตอนที่หนีบอย่างเห็นได้ชัด"ถึงบางอ้อเลยครับ" สุดยอดๆ
ขอบคุณน้าตั้มครับ  ที่กรุณาบอกผลการทดลองให้ทราบ

vchadon

• member
การปรับแต่ง Intonation มันยังไงครับเห็นหลายท่านกล่าวถึง เผื่อกีต้าร์ All Laminate จะกดีขึ้น  ;D

Montra

• member
กีตาร์ที่มาตรฐานดีๆ ก็ตั้งมาดีจากโรงงานแล้วครับ  ทุกวันนี้เลือกได้บานเบอะเลยครับ อย่าไปซีเรียสเรื่องนี้มากเลย

asturias

• member
ได้ความรู้เพียบเลย
ขอบคุณทุกท่านครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
ผมโดนพาดพิงครับครับ ทั่นประธาน
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Montra

• member
เชิญนั่งลงก่อนครับท่านสมาชิก   ตอนนี้ยังไม่อนุญาตให้ประท้วงครับ  อิ อิ

i-barkarm

• member
    • https://www.facebook.com/seksak.s
เมื่อกี้ ได้ลองทดสอบเอาเหรียญ 10 ติดกาวสองหน้า ติดตรงบริจน์.....เสียงจะทุ้มขั้นอะ แต่ความคมชัดจะหายไป......

ผมว่า เค้าติดไว้แก้ปัญหา  กีต้าร์เสียง แหลม เกิน มั้ง ครับ....
facebook/seksak.s

billy4x4

• member
ผมขอมาเเชร์ประสพการณ์นิสนึงครับ ผมเคยเปลี่ยนลูกบิดก็มีผลครับ ???
คือตอนนั้นผมซื้อกีต้าร์ใหม่มา เป็นโซลิดท็อป เสียงดีใช้ได้ แต่รำคาญลูกบิดมันไม่ค่อยจะอยู่ต้องตั้งสายบ่อยๆ เล่นไปได้สัก2เดือนก็เลยหาลูกบิดใหม่แบบดีีๆ มาเปลี่ยน พอเปลี่ยนปั๊บลองตั้งสายเล่นดูก็พบว่า เฮ้ย!เสียงมันเปลี่ยนซัสเทนยาวขึ้นด้วย มาพิจารณาดูก็นึกออก ไอ้ลูกบิดติดกีต้าร์มาตรงใบมันเป็นพลาสติกชุบเงา แต่ของใหม่มันเป็นโลหะแถมหนักกว่าด้วย ก็เลยถึงบางอ้อ ;D ;D
ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับ30บาทรักษาทุกโรคอะเปล่า อิอิ
น้าเปลี่ยนลูกบิดยี่ห้ออะไรครับ สักพักผมก็อยากเปลี่ยนเหมือนกันครับ ผมชอบ grover ครับ ตัวสีเงินอ่ะครับ
ไม่ทราบว่าน้าๆ ท่านใดใช้ยี่ห้อนี้บ้างครับ อยากรู้ว่าใช้ไปนานๆ จะเป็นสนิมหรือเปล่า

ผมเปลี่ยนเป็นลูกบิดwilkinsonครับ พอดีมันตรงกับรูสกรูเฉียงๆของลูกบิดเก่าอะครับ Groverสวยอยากได้แต่ส่วนใหญ่ต้องเจาะรูใหม่เลยไม่เอาครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Montra

• member
เมื่อกี้ ได้ลองทดสอบเอาเหรียญ 10 ติดกาวสองหน้า ติดตรงบริจน์.....เสียงจะทุ้มขั้นอะ แต่ความคมชัดจะหายไป......

ผมว่า เค้าติดไว้แก้ปัญหา  กีต้าร์เสียง แหลม เกิน มั้ง ครับ....
น้าต้องครับ  ติดเข้าไป มวลมันจะเพิ่มขึ้น  มันจะเลื่อนเด๊ทโน๊ตถัดเข้าไป  สิ่งที่ตามมาคือเสียงอิ่มขึ้น แต่ความใส ความสว่างก็ต้องลดลงคับ  อยากได้อะไรต้องถามใจตัวเองครับ  แต่แปะหัวอย่างที่บอก  เพิ่มซัสเทนกลับมาที่ตัวบอดี้กีตาร์มากขึ้นครับ  น้าต้องลองดูก่อนนะครับ

Traveler

• member
แต่เชื่อไม๊ ผมลองกะไอ้พวกไม้หนาๆ อย่างเช่น CPX / Santafe ไม่ค่อยเห็นความแตกต่างเท่าไรครับ หรือต้องถ่วงให้หนักขึ้นตามราคากีต้าร์นะ อย่างนี้คงต้องไปหาตุ้มน้ำหนักตาชั่งมาถ่วง อิอิ เอ!หรือจะลองถ่วงน้ำดู ดีไหมครับ

nco4433

• member
Re: เสียงดีจัง Maton ตัวนี้ เพราะมีสิบบาทรักษา$
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 11:17:18 »

โอ้ช่างลึกซึ้งครับ

Montra

• member
แต่เชื่อไม๊ ผมลองกะไอ้พวกไม้หนาๆ อย่างเช่น CPX / Santafe ไม่ค่อยเห็นความแตกต่างเท่าไรครับ หรือต้องถ่วงให้หนักขึ้นตามราคากีต้าร์นะ อย่างนี้คงต้องไปหาตุ้มน้ำหนักตาชั่งมาถ่วง อิอิ เอ!หรือจะลองถ่วงน้ำดู ดีไหมครับ
พวกนั้นบอดี้ออกแบบมาไม่ให้ไม้สั่นมากหรือเปล่าครับ  เน้นเล่นออกแอมป์  แต่เสียบออกแอมป์แล้วน่าจะสังเกตุได้ชัดเจนครับน้าตู่

น้าตั้ม มูเก้น

• member

ใช่เลยครับน้า Montra เมื่อวานลองกะอีกตัว หาที่แปะที่หัว ปรากฏว่าตรงตำแหน่งด้านหลังช่วงระหว่างลูกบิดสายหนึ่งกะสายหก ให้ความรู้สึกมากที่สุด ก่อนนี้งงอยู่เหมือนกันว่า Martin ทำไมถึงทำสันตรงนั้น วันไปเยี่ยมคลังแสงน��าโว่ที่กาฬสินธุ์แกบอกว่าเพื่อความแข็งแรง แต่วันนี้ผมคิดว่าเพื่อเพิ่มน้ำหนักบริเวณนี้ด้วยครับ

เพิ่มเติมนิดนะครับ กีต้าร์ที่ผมลองคือ ovation cc024 ซึ่งเห็นผลในย่านเสียงเบสชัดขึ้นอย่างเห็นได้ชัดแต่ ผมกลับมาลองอีกตัว yamaha L5 กลับไม่ค่อยเห็นผลนะครับ สงสัยอาจจะเสียงเบสเยอะอยู่แล้ว แต่เจ้า ovation เสียงเบสมันบางก็เป็นได้ครับ
MUGEN_guitar_SHOP

Traveler

• member
พวกนั้นบอดี้ออกแบบมาไม่ให้ไม้สั่นมากหรือเปล่าครับ  เน้นเล่นออกแอมป์  แต่เสียบออกแอมป์แล้วน่าจะสังเกตุได้ชัดเจนครับน้าตู่
ใช่ครับ ความรู้สึกมันยังกะไม้กระดานเลย ไม่ได้ลองเล่นผ่านแอมป์ครับ จะลองดูครับ