Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดีจัง Maton ตัวนี้ เพราะมีสิบบาทรักษาทุกโรคที่แปะบนบริดจ์ด้วยหรือเปล่าครับ อิ อิ  (อ่าน 9010 ครั้ง)

Montra

• member
ใครรู้บอกที หรือว่าเป็นแค่ป้ายครับ

Fields Of Gold (fingerstyle)

Footprints - Tommy Emmanuel (cover)

กีตาร์ผมก็แปะไว้ทุกตัวครับ  เสียงมันซัสเทนยาวขึ้น อิ่มขึ้นเห็นๆ เลยครับ ใครเคยทำกันมั่ง  ผมก็พึ่งเห็นว่าคนอื่นก็ทำกันครับ อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Montra

• member
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

AGP8x

• member
  • Beginner '
Re: เสียงดีจัง Maton ตัวนี้ เพราะมีสิบบาทรักษา$
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 19:45:59 »
ไอกลม ๆ ตรงบริดจ์ นั่นหรอครับเหรียญ  ??? ผมนึกว่าติดไว้ข้างในนะ

nhoy

• member
ใครรู้บอกที หรือว่าเป็นแค่ป้ายครับ

Fields Of Gold (fingerstyle)

Footprints - Tommy Emmanuel (cover)

กีตาร์ผมก็แปะไว้ทุกตัวครับ  เสียงมันซัสเทนยาวขึ้น อิ่มขึ้นเห็นๆ เลยครับ ใครเคยทำกันมั่ง  ผมก็พึ่งเห็นว่าคนอื่นก็ทำกันครับ อิ อิ
ผมเคยได้คล้ายๆ กับอย่างนี้ครับ มาจากเกาหลี แต่ใช้กับโทรศัพท์มือถือ กล่าวกันว่าจะช่วยให้สัญญาณนั้นดีขึ้นหรือยังไงนี่แหละครับ
แต่จะเท็จจริงอย่างไร ไม่ทราบเลยครับ
เอ....สงสัยจะไม่ใช่แล้วครับ เพราะที่ใช้ติดโทรศัพท์มันเป็นแผ่นทอง 24k แบบบางๆ เหมือนกระดาษเท่านั้นเองครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
โอ๊ว....อย่างนี้ต้องลองมั่งแล้วครับ 10 บาท รักษาทุกโลกเอ๊ยทุกโรค เดี๋ยวแถมให้เป็น 20 บาทเลย อิอิ ^^

ตอนที่คลั่งทอมมี่ช่วงแรก ๆ อยากได้ยี่ห้อนี้มากมายเลย นครหลวงเคยเอามาขายอยู่ช่วงนึงเดี๋ยวนี้ไม่เอามาขายซะแล้ว....เคยถามคุณป้าเจ้าของร้านแกบอกว่า สู้ทาคามิเนะไม่ได้เลยไม่นำเข้าเลย

Traveler

• member
จริงครับ  ช่วงที่ถูกเนรเทศไปนั่งสำนึกผิดในหุบเขา วันๆนั่งจ้องแต่ผนังถ้ำ กะ เพ่งกีต้าร์ และฝึกขัน Truss rod ตอนนี้บรรลุสองเรื่อง คือเรื่องแปะเหรียญ ( V1P ตอนนี้เป็น 40 บาทเล้ว เพิ่มเหรียญห้า 2 เหรียญ ที่ Head stock ) กับอีกเรื่องคือ intonation เมื่อก่อนอ่านที่เบียร์เขาเขียนไว้ไม่ค่อยเข้าใจ ตอนนี้ทราบแล้วครับ ส่วนการเล่นยังห่วยเหมือนเดิมครับ

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
งามมากจริง ๆ เสียงก็เยี่ยมมาก ^ ^
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

TOM1869

• member
น้าตู่ ผมลง ชื่อ ใน Big Match ไปแล้วน่ะ
Line id: 081-8718003

Traveler

• member

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
จริงครับ  ช่วงที่ถูกเนรเทศไปนั่งสำนึกผิดในหุบเขา วันๆนั่งจ้องแต่ผนังถ้ำ กะ เพ่งกีต้าร์ และฝึกขัน Truss rod ตอนนี้บรรลุสองเรื่อง คือเรื่องแปะเหรียญ ( V1P ตอนนี้เป็น 40 บาทเล้ว เพิ่มเหรียญห้า 2 เหรียญ ที่ Head stock ) กับอีกเรื่องคือ intonation เมื่อก่อนอ่านที่เบียร์เขาเขียนไว้ไม่ค่อยเข้าใจ ตอนนี้ทราบแล้วครับ ส่วนการเล่นยังห่วยเหมือนเดิมครับ
น้าตู่ช่วยอธิบายเรื่องติดเหรียญให้ทีครับ มันช่วยได้ยังไง? ถ้ามีรูปตัวที่น้าตู่ติดมาด้วยจะดีมากเลยครับ
MUGEN_guitar_SHOP

Traveler

• member
ครับตั้ม
คือเรื่องทั้งเรื่องมีอยู่ว่า V1P ของผมมันเกิด Dead Note โน๊ต A เวลาเล่น Picking คอร์ด D  โน๊ต A ที่ Fret 2 สาย 3 จะให้เสียงที่น่ารำคาญมากคือแข็ง ทึบๆ ก็ได้น้า Montra นี่ล่ะ (เอ! หรือน้า Montri นะ สับสน 2 คนนี้เพราะชอบมาพร้อมกัน) แนะเรื่อง 20 บาท ประกอบกับการค้นใน Google เรื่องการแก้ปัญหา Dead Note ฝรั่งมันก็ทำเหมือนกัน มีอยู่ 3 อย่าง ผมจำได้ 2 อีกอันอ่านไม่ค่อยเข้าใจ ก็เลยทดลองดู สองอย่างที่ว่าก็คือ แปะเหรียญที่ตัวกีต้าร์ อันนี้ทำให้มวลเปลี่ยนนิดหน่อย ทำให้การกำทอน (Resonance) ของเสียงเปลี่ยนไป นั่นคือมันจะไปหักล้างกันที่คลื่นความถี่อื่น เพราะฉะนั้น Dead Note ไม่ได้หายไป แต่จะเปลี่ยนตำแหน่ง ทีนี้เรื่องการแปะที่หัวเขาบอกว่ามันจะทำให้ Sustain ยาวขึ้น อันนี้นึกไม่ออกว่าจะอธิบายด้วยทฤษฎีไหน
ผมใช้วิธีทดลองเอาอย่างเดียวเลย  ทดลองง่ายๆนะครับ เอาเหรียญสิบติดกาวหมากฝรั่ง ดีดสายโดยยังไม่ติดเหรียญ กับติดเหรียญทันทีแล้วดีดสาย ดูความแตกต่างครับ แล้วลองย้ายตำแหน่งเหรียญดู ได้ผลยังไงบอกด้วย
อ้อ ! อีกเรื่องคือการปรับแต่ง Intonation ถ้าปรับแต่งดีๆ กีต้าร์จะเสียงดีขึ้นเยอะเลย ถาม ตาเบียร์ดู เขาเป็นเซียนเรื่องนี้ครับ
ส่วนตามที่น้า Montra ถามในกระทู้ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าเขาแปะเหรียญหรือเปล่า ตัวผมคิดว่ากีต้าร์ระดับนี้มันไม่น่าจะต้องทำครับ  

อีกนิด กีต้าร์ ส่วนใหญ่มี Dead Note ครับ อยู่ที่ว่ามันจะอยู่ตำแหน่งไหน
        และก็รู้สัจจธรรมอีกอย่างว่า Laminate ถ้าดีๆแล้วไม่แพ้ Solid ก็เพราะมันเสมอต้นเสมอปลาย Solid มันมีการพัฒนาก็จริง แต่เมื่อแห้งมากๆมวลก็เปลี่ยน แต่ยังไงซะเสียงก็มักจะดีขึ้น กังวานขึ้นครับ  
    รูปยังไม่มีเวลาถ่ายครับ อีกอย่างผมเอาไปติดไว้ด้านในครับ ส่วนที่หัวเอาเหรียญ 5 แปะข้างหน้า ระหว่างลูกบิด สาย3 กับ สาย4 ด้านหลังก็อยู่ตรงกลาง Head Stock ครับ ตอนนี้ก็เลยมองๆหาเหรียญหรือพวกเพลทอะไรที่เท่ห์ๆ จะเอามาติดแทนเหรียญ ( ได้ไอเดียจาก CPX10 ครับ)

Montra

• member
Re: เสียงดีจัง Maton ตัวนี้ เพราะมีสิบบาทรักษา$
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 14:45:00 »
น้าตั๊มกับผมน่าจะพบความจริงที่เหมือนกันครับ

แปะที่หัวนี่ผมแปะถ่วงเหล็กหนักเกือบๆ ขีดไว้ที่หลังระหว่างลูกบิดคู่ล่างครับ  มันทำให้หัวกีตาร์ไม่สั่นมาก  พลังงานคลื่นเสียงจะไม่ต้องสั่นออกไปจนถึงหัวกีตาร์  ทำให้พลังงานคลื่นที่ส่งเข้าตัวกีตาร์ไม่ต้องสูญหายไปมาก ซึ่งก็ทำให้เสียงโน๊ตชัดขึ้น ดังขึ้น อิ่มขึ้นนั่นเอง  นักดนตรีบางคนเอาคาโป้หนีบไว้ครับ  ทำให้ได้ผลออกมาอย่างนี้เหมือนกัน  ถ้าใครหูดีๆ จะสังเกตได้เลยครับ  ทดลองโดยการเอามือจับตรงปลายหัวกีตาร์ไว้แล้วดีดสายเปล่า  กับไม่ได้จับ แค่นี้เสียงก็ต่างกันมากแล้วครับ 

เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องทางฟิสิกซ์ครับ  ไม่ได้พิศดารลึกซึ้งแต่ประการใด ทดสอบ ทดลองได้ด้วยตัวเองเลยครับ  ลองดู

Montra

• member
ผมกำลังเมียงมองหาวัตถุดิบที่จะเอามาทำเจ้าตัวนี้ครับ fatfinger ฝรั่งมันทำขายแพงเกิ๊น  เดี่ยวทำได้แล้วจะทำขายราคามิตรภาพดีมั๊ยหว่า  อิ อิ  ;D  ;D

billy4x4

• member
ผมขอมาเเชร์ประสพการณ์นิสนึงครับ ผมเคยเปลี่ยนลูกบิดก็มีผลครับ ???
คือตอนนั้นผมซื้อกีต้าร์ใหม่มา เป็นโซลิดท็อป เสียงดีใช้ได้ แต่รำคาญลูกบิดมันไม่ค่อยจะอยู่ต้องตั้งสายบ่อยๆ เล่นไปได้สัก2เดือนก็เลยหาลูกบิดใหม่แบบดีีๆ มาเปลี่ยน พอเปลี่ยนปั๊บลองตั้งสายเล่นดูก็พบว่า เฮ้ย!เสียงมันเปลี่ยนซัสเทนยาวขึ้นด้วย มาพิจารณาดูก็นึกออก ไอ้ลูกบิดติดกีต้าร์มาตรงใบมันเป็นพลาสติกชุบเงา แต่ของใหม่มันเป็นโลหะแถมหนักกว่าด้วย ก็เลยถึงบางอ้อ ;D ;D
ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับ30บาทรักษาทุกโรคอะเปล่า อิอิ

Montra

• member
ประมาณนั้นจริงครับ

คนที่ตีเทนนิสจะรู้เรื่องนี้ดีเช่นกัน  ที่ตรงเอ็นด้้านล่างจะมีดัมป์เปอร์ เพื่อไม่ให้หน้าไม้สั่น  ถ้าไม่มีนี่สะเทือนมือสะเทือนแขนมากๆ ครับ  แล้วพลังงานที่ส่งออกมานั่นหนะเยอะมาก  พอใส่เข้าไป  หรือบางทีก็เอาหนังยางผูกเท่านั้นแหละ ลูกพุ่ง ตีง่าย ตีดีขึ้นเห็นๆ เลยครับ

Traveler

• member
น้าตั๊มกับผมน่าจะพบความจริงที่เหมือนกันครับ

แปะที่หัวนี่ผมแปะถ่วงเหล็กหนักเกือบๆ ขีดไว้ที่หลังระหว่างลูกบิดคู่ล่างครับ  มันทำให้หัวกีตาร์ไม่สั่นมาก  พลังงานคลื่นเสียงจะไม่ต้องสั่นออกไปจนถึงหัวกีตาร์  ทำให้พลังงานคลื่นที่ส่งเข้าตัวกีตาร์ไม่ต้องสูญหายไปมาก ซึ่งก็ทำให้เสียงโน๊ตชัดขึ้น ดังขึ้น อิ่มขึ้นนั่นเอง  นักดนตรีบางคนเอาคาโป้หนีบไว้ครับ  ทำให้ได้ผลออกมาอย่างนี้เหมือนกัน  ถ้าใครหูดีๆ จะสังเกตได้เลยครับ  ทดลองโดยการเอามือจับตรงปลายหัวกีตาร์ไว้แล้วดีดสายเปล่า  กับไม่ได้จับ แค่นี้เสียงก็ต่างกันมากแล้วครับ  

เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องทางฟิสิกซ์ครับ  ไม่ได้พิศดารลึกซึ้งแต่ประการใด ทดสอบ ทดลองได้ด้วยตัวเองเลยครับ  ลองดู

ใช่เลยครับน้า Montra เมื่อวานลองกะอีกตัว หาที่แปะที่หัว ปรากฏว่าตรงตำแหน่งด้านหลังช่วงระหว่างลูกบิดสายหนึ่งกะสายหก ให้ความรู้สึกมากที่สุด ก่อนนี้งงอยู่เหมือนกันว่า Martin ทำไมถึงทำสันตรงนั้น วันไปเยี่ยมคลังแสงน้าโว่ที่กาฬสินธุ์แกบอกว่าเพื่อความแข็งแรง แต่วันนี้ผมคิดว่าเพื่อเพิ่มน้ำหนักบริเวณนี้ด้วยครับ

หาดูรูป Fat Finger ไม่เจอสักที วันนี้เห็นแล้ว ปิ๊งแล้ว เดี๋ยวลองทำ 2 Version อันนึงแบบสันติดช่วงคอกะหัว อีกแบบพาดขวาง

wichian

• member
ผมขอมาเเชร์ประสพการณ์นิสนึงครับ ผมเคยเปลี่ยนลูกบิดก็มีผลครับ ???
คือตอนนั้นผมซื้อกีต้าร์ใหม่มา เป็นโซลิดท็อป เสียงดีใช้ได้ แต่รำคาญลูกบิดมันไม่ค่อยจะอยู่ต้องตั้งสายบ่อยๆ เล่นไปได้สัก2เดือนก็เลยหาลูกบิดใหม่แบบดีีๆ มาเปลี่ยน พอเปลี่ยนปั๊บลองตั้งสายเล่นดูก็พบว่า เฮ้ย!เสียงมันเปลี่ยนซัสเทนยาวขึ้นด้วย มาพิจารณาดูก็นึกออก ไอ้ลูกบิดติดกีต้าร์มาตรงใบมันเป็นพลาสติกชุบเงา แต่ของใหม่มันเป็นโลหะแถมหนักกว่าด้วย ก็เลยถึงบางอ้อ ;D ;D
ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับ30บาทรักษาทุกโรคอะเปล่า อิอิ
น้าเปลี่ยนลูกบิดยี่ห้ออะไรครับ สักพักผมก็อยากเปลี่ยนเหมือนกันครับ ผมชอบ grover ครับ ตัวสีเงินอ่ะครับ
ไม่ทราบว่าน้าๆ ท่านใดใช้ยี่ห้อนี้บ้างครับ อยากรู้ว่าใช้ไปนานๆ จะเป็นสนิมหรือเปล่า
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

Montra

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 22:25:24 »

แปะที่หัวนี่ผมแปะถ่วงเหล็กหนักเกือบๆ ขีดไว้ที่หลังระหว่างลูกบิดคู่ล่างครับ  มันทำให้หัวกีตาร์ไม่สั่นมาก  พลังงานคลื่นเสียงจะไม่ต้องสั่นออกไปจนถึงหัวกีตาร์  ทำให้พลังงานคลื่นที่ส่งเข้าตัวกีตาร์ไม่ต้องสูญหายไปมาก ซึ่งก็ทำให้เสียงโน๊ตชัดขึ้น ดังขึ้น อิ่มขึ้นนั่นเอง  นักดนตรีบางคนเอาคาโป้หนีบไว้ครับ  ทำให้ได้ผลออกมาอย่างนี้เหมือนกัน  ถ้าใครหูดีๆ จะสังเกตได้เลยครับ  ทดลองโดยการเอามือจับตรงปลายหัวกีตาร์ไว้แล้วดีดสายเปล่า  กับไม่ได้จับ แค่นี้เสียงก็ต่างกันมากแล้วครับ 

เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องทางฟิสิกซ์ครับ  ไม่ได้พิศดารลึกซึ้งแต่ประการใด ทดสอบ ทดลองได้ด้วยตัวเองเลยครับ  ลองดู

ใช่เลยครับน้า Montra เมื่อวานลองกะอีกตัว หาที่แปะที่หัว ปรากฏว่าตรงตำแหน่งด้านหลังช่วงระหว่างลูกบิดสายหนึ่งกะสายหก ให้ความรู้สึกมากที่สุด ก่อนนี้งงอยู่เหมือนกันว่า Martin ทำไมถึงทำสันตรงนั้น วันไปเยี่ยมคลังแสงน้าโว่ที่กาฬสินธุ์แกบอกว่าเพื่อความแข็งแรง แต่วันนี้ผมคิดว่าเพื่อเพิ่มน้ำหนักบริเวณนี้ด้วยครับ

หาดูรูป Fat Finger ไม่เจอสักที วันนี้เห็นแล้ว ปิ๊งแล้ว เดี๋ยวลองทำ 2 Version อันนึงแบบสันติดช่วงคอกะหัว อีกแบบพาดขวาง
ต้องขอโทษจริงๆ ครับ  ผมสับสน น้าตู่เป็นน้าน้าตั๊มซะได้  เหมือนที่ใครๆ ก็สับสนผมกับน้าเก่ง Montri ฮ่าๆๆ
ขอโทษอย่างแรงจริงๆ ครับ อโหสิๆ นะครับผม  อิ อิ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ผมลองแปะ เหรียญ 10 ไว้ที่ใต้ แซดเดิ้ล ข้าง ละ1 เหรียญ กับกีตาร์คลาสสิค
 ผลที่ได้คือ เสียงมันอิ่มขึ้นนะ  แต่ ย่านแหลม หรือ ความใส มันก็ลดลงไปด้วย  เอายังงัยดีหว่าเรา................อิอิ

Traveler

• member
เบียร์ ลองเอาสารส้มกวนดูสิ ถ้ามันตกตะกอนก็จะใสขึ้น อิอิ อะอะ