Untitled Document
  • www.Facebook.com/AcousticThai
  • Theera Music
  • Music Collection
  • Acoustic Shop

• Music Support Shop
  • Learning from The Best เรียนกีต้าร์คลาสสิคกับแชมป์โลก
  • สนใจลงโฆษณา โทร 083-189-6789

Untitled Document
  • ร้าน Peterson Gallery Piano (BlueRidge Guitar / Lowden Guitar)
  • Hong Seng Music
  • Lucky Music
  • Vee Music (Guitars & Accessoires) รังสิต-ปทุมฯ
  • นครหลวงการดนตรี / Takamine Ovation

ผู้เขียน หัวข้อ: Custom ตัวแรกของผมครับ Vanilla Acoustic OM ประทับใจสุดๆ กับผลงานของช่างไทยไฟแรง  (อ่าน 8090 ครั้ง)

Headbanger76

• member
สวัสดีครับน้าๆ ทุกๆ ท่าน วันนี้ผมภูมิใจนำเสนอกีตาร์โปร่งไฟฟ้าตัวล่าสุดของผมครับ ผลงานสุดยอดของช่างไทยไฟแรงนามว่า ช่างพัน แห่ง Vanilla Guitar นั่นเองครับ

คือผมเนี่ย ฝันอยากจะมีกีตาร์ Custom ซักตัวมานานแล้วละครับ เอาแบบสเปคที่อยากได้จริงๆ ตัวเดียวจบกันไปเลย แรกๆ ก็คิดจะสั่งแบรนด์นอกนะครับ แต่พอได้รู้จักวงการกีตาร์ในบ้านเราผมก็ได้เห็นถึงฝีมือของช่างทำกีตาร์คนไทยที่ดูแล้วไม่แพ้ใครในโลกเลยทีเดียวครับ แต่มีคนนึงที่ดูโดดเด่นสำหรับผม ด้วยความที่กีตาร์ของช่างคนนี้มีดีไซน์รายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ที่แปลก แตกต่างจากช่างคนอื่นๆ และผลงานที่ดูแล้วต้องยอมรับว่าเนี้ยบมากๆ นั่นก็คือ ช่างพัน แห่ง Vanilla Guitar ครับ ผมติดตามดูผลงานของช่างพันมาตั้งแต่ตัวแรกๆ จนมาถึงตัวที่สิบ ก็ตัดสินใจได้ว่าเอาละ ผมเลือกช่างคนนี้ละ ก็เริ่มคุยกันครับ

โจทย์ผมมีไม่เยอะครับ อยากได้กีตาร์ตัวไม่ใหญ่มาก เล่นง่าย ไม้หน้า Spruce ไม้หลัง Cocobolo เฟรทบอร์ด Ebony อินเลย์ไม่ต้องเยอะ แต่โดดเด่น หัวกีตาร์ต้องดำ เดินขอบด้วยไม้สีอ่อนกว่า ลูกบิด Gotoh 510 ชุดสีทองลูกบิดดำ (เนี่ยนะ ไม่เยอะ)

และที่สำคัญ บนหัวกีตาร์ต้องมีโลโก้ของ Vanilla Guitar ครับ ซึ่งตรงนี้คุณพันเองไม่เคยทำออกมาเลย

หลังจากรอคิวอยู่ราวๆ ห้าเดือนกว่าๆ ก็ถึงคิวของผมครับ ดีไซน์สุดท้ายตกลงกันได้ตอนกลางเดือนธันวาคม และสุดท้าย วันที่ 3 มีนาคม คุณพันก็บอกว่ากีตาร์เสร็จแล้วครับ กีตาร์ตัวแรกที่มีโลโก้ Vanilla Guitar แปะบนหัว สวยงามมากๆ

ไม้หน้า German Spruce คุณพันบอกว่าให้เสียงหวานสดใส ผมว่าน่าจะเหมาะกับ Cocobolo ที่ค่อนข้างแข็งและให้เสียงไปในแนว Rosewood ที่อาจจะติดแข็งซักนิด ไม้หน้าชุดนี้ผมไปนั่งเลือกอยู่นานมากครับ หลายชั่วโมงเลยละ ทั้งเคาะ ทั้งเล็ง ส่องทุกมุม แล้วก็เลือกชุดนี้มา สวยเรียบๆ แต่ลาย Silk Cross เต็มแผ่นชัดเจนครับ

เฟรทบอร์ด Ebony สีดำสนิท

อินเลย์เป็นรูปดอกและฝักวานิลลาครับ ผมส่งแบบตัวอย่างไปให้และคุณพันเอาไปออกแบบต่อได้ออกมาแบบนี้ สวยงามทีเดียวครับ

ตรงนี้ผมชอบมากๆ ครับ คุณพันเดินเส้นสายด้านข้างของหัวกีตาร์ได้อย่างสวยงามลงตัวมากๆ มีการใช้ Curly Koa เดินขอบรอบตัวกีตาร์เลยครับ ตั้งแต่หัว คอ ไปจนรอบตัว

ลูกบิด Gotoh 510 ชุดทองลูกบิดดำ ตามโจทย์ เข้ากันกับหัวกีตาร์เป็นอย่างดี สังเกตแผ่นไม้ Ebony ที่ปะด้านหลังนะครับ คุณพันแกเลือกแผ่นที่มีลายพาดตรงกลางมาใช้ซะด้วย

คอแบบห้าชิ้น ต่อกับบอดี้อย่างสวยงาม เห็นไม้ข้าง Cocobolo ที่มีลายชัดเจนสวยงามครับ

และนี่คือ Highlight ของกีตาร์ตัวนี้ครับ แผ่นหลัง Cocobolo ที่ลวดลายสวยงามสุดๆ ไม้เซ็ตนี้ที่ทำให้ผมตกหลุมรักตั้งแต่แรกเห็นจนต้องสั่งทำกีตาร์ตัวนี้ขึ้นมาครับ ^ ^

และอย่างว่าครับ กีตาร์ต่อให้สวยแค่ไหน จับถนัดมือแค่ไหน ถ้าเสียงไม่ดีก็เท่านั้น...

กีตาร์ตัวนี้ให้เสียงได้บาลานซ์ดีมากๆ ครับ ทั้ง picking เบาๆ หรือตีคอร์ดหนักๆ ไดนามิคเหลือเฟือ ดีเกินฝีมือผมไปเยอะมากๆ ว่างั้นเหอะ 5555

ลองไปฟังตัวอย่างเสียงได้ที่นี่ครับ

https://soundcloud.com/headbanger76/sets/vanilla-acoustic-1015

ขอบคุณที่อ่านมาจนถึงตรงนี้ครับผม กีตาร์ตัวนี้คงจะอยู่กับผมไปอีกนานแสนนานเลยละครับ ^ ^

สเปค

VANILLA ACOUSTIC OM : 1015,2015
......................................................
Top : German Spruce
Back & Side : Cocobolo Rosewood
Bracing :Adirondack Spruce and German Spruce X bracing
Fingerboard : Ebony
Binding : Curly Koa
Neck : Mahogany
Bridge : Ebony
Nut : Bone
Saddle : Bone
String : Elixir Phosphor Bronze Guitar String
Tuner : Gotoh Midsize 510Tuners with Black Knobs
Finish : Nitrocellulose Gloss
PIck Up : K&K Pure Mini

Por SC

• member
 :o :o เด็ดมากๆครับ สวยจัด จะเป็นลม :o :o
: Simple is Best :

1900

• member
สวย เสียงดี ใสกริ๊ง น่าเล่นมว๊วกกกครัช น้า Headbanger76 ยินดีด้วยครับ ;D

500a

• member
ไม้หลังสวยครับ

nhoy

• member
สวยงามมากๆ ครับ Vanilla Custom Acoustic OM
ยินดีด้วยนะครับน้า Headbanger76

polio_art

• member
ค่าตัวประมาณเท่าไรคับนี่ๆๆๆ ;D ;D

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
สวยมากเลยครับ เสียงต้องเยี่ยมแน่ๆเลยฝีมือช่างพันเยี่ยมอยู่แล้ว
noomxman

hengheng

• member
 :)งดงามจริงๆครับ เห็นแล้วสนใจอยากสั่งทำบ้างจัง..ต้องศึกษาเยอะๆซะแล้ว
สวยงามมากๆครับ

• member
:o :o เด็ดมากๆครับ สวยจัด จะเป็นลม :o :o

ขอบคุณครับผม รับยาดมซักหลอดมั้ยครับ  ;D

• member
สวย เสียงดี ใสกริ๊ง น่าเล่นมว๊วกกกครัช น้า Headbanger76 ยินดีด้วยครับ ;D

ขอบคุณมากครับผม ตัวนี้ครบทุกอย่างที่ผมต้องการครับ จบเลย  :D

• member
ไม้หลังสวยครับ

ขอบคุณครับ ไม้หลังชุดนี้ละครับที่พอช่างพันส่งภาพมาให้ผมดูปุ๊บ ผมก็ตัดสินใจได้ในบัดเดี๋ยวนั้นเลยครับ  ;D

• member
สวยงามมากๆ ครับ Vanilla Custom Acoustic OM
ยินดีด้วยนะครับน้า Headbanger76

ขอบคุณน้า nhoy มากๆ ครับผม ตัวนี้งานดีสุดๆ ครับ

• member
ค่าตัวประมาณเท่าไรคับนี่ๆๆๆ ;D ;D

ค่าตัวคงต้องลองถามช่างพันดูละครับ 55 ลงในนี้คงไม่ค่อยเหมาะครับ

เอาเป็นว่า เสปคนี้ถ้าเป็นของแบรนด์นอกอย่าง Taylor ก็คงราคาเกินสองเท่าของตัวนี้ขึ้นไปแน่ๆ ครับ เผลอๆ อาจจะใกล้ๆ สามเท่าด้วยซ้ำไปนะ  ;)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

กริ๊บ ....

Finger Picking Style

• member
สวยมากเลยครับ เสียงต้องเยี่ยมแน่ๆเลยฝีมือช่างพันเยี่ยมอยู่แล้ว

น้า noomxman ครับ เสียงตามนี้เลยครับ  :)

https://soundcloud.com/headbanger76/sets/vanilla-acoustic-1015

• member
:)งดงามจริงๆครับ เห็นแล้วสนใจอยากสั่งทำบ้างจัง..ต้องศึกษาเยอะๆซะแล้ว
สวยงามมากๆครับ

ขอบคุณมากครับ ศึกษาเร็วๆ นะครับ สั่งก่อนได้ก่อน สั่งทีหลังรออีกนานครับ 555

• member

กริ๊บ ....

ขอบคุณน้ากวางมากครับ ตัวนี้กริ๊บสุดๆ ครับผม  ;D

bujarati

• member
สวยงามอย่างมีคุณค่า ^^   แค่มองก็ฟินแล้วครับ

บอล

• member
  • Acoustic lover
สง่างามมากๆที่สุดเลยครับน้า

ยินดีด้วยนะครับ ^^
Just play!

Slow_Finger

• member
สุดๆ ของความสวยเลยครับ งานเนี๊ยบจริงๆ
ผมนี่...อยากได้ซักตัวเลย