Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้ไทยก็ทำกีตาร์โปร่งได้ดีจริงรึเปล่า..สนับสนุนคนไทย.  (อ่าน 51376 ครั้ง)

pisit5924

• member
 ลองตามลิ้งค์ไปดูนะครับ น่าสนใจเหมือนกัน เห็นว่าเป็นศิษย์คุณวิรุฬ ... อยู่ที่เชียงรายนะครับ ..

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=19229.0

ถ้า ลิ้งค์ใช้ไม่ได้ ค้นใน google รูปภาพนะครับ พิมพ็คำว่า acoustic guitar handmade ไทย  แล้ว enter จะมีรูปกีต้าร์หันหลังพิงฝา  นั่นแหล่ะครับ ...
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

Montra

• member
ขอบคุณน้าพิสิทธิ์ครับผม  ชอบไม้มะม่วงมาก  โคตะระไทยเลยครับ อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ช่วงหลัง เริ่มศึกษาไม้ไทยมากขึ้น เริ่มรู้สึกว่า มัน เยอะ มากกกกกกกกกกกก
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
งั้นเยี่ยมเลยครับ  ผมเสนออีกอย่างนะครับ  วันก่อนผมไปเก็บไม้จากบ้านเก่าอายุหลายสิบปีมาได้ครับ  สวยมากเลย  เก็บเข้ากรุแล้วครับ  อิ อิ

ไม้อะไรหรอครับน้ามนตรา ถ่ายรูปเอามาอวดบ้างสิครับ อิอิ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Montra

• member
งั้นเยี่ยมเลยครับ  ผมเสนออีกอย่างนะครับ  วันก่อนผมไปเก็บไม้จากบ้านเก่าอายุหลายสิบปีมาได้ครับ  สวยมากเลย  เก็บเข้ากรุแล้วครับ  อิ อิ

ไม้อะไรหรอครับน้ามนตรา ถ่ายรูปเอามาอวดบ้างสิครับ อิอิ
เดี๋ยวจัดให้ครับน้าโก้  คือผมก็ตั้งใจหาไม้ไทยเก็บไว้ทำเครื่องดนตรีพอดีครับ  เดี๋ยวสักพักใหญ่ๆ มีครบๆ เอามาแบ่งกันครับ อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

asturias

• member
มาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ

nco4433

• member
ผมว่าไม้ไทยน่าจะมีข้อจำกัด บางอย่าง อยู่ น๊ะครับ ในเรื่องเสียงที่ออกมา  และหลายๆด้านด้วย
นอกจากนี้ไม้ในไทย และ ประเทศใก้ลเคียง  ในด้านการหาไม้ ยังยากกว่า สั่งไม้ จากต่างประเทศอีกครับ
มีข้อจำกัดหลายอย่างเลยที่ไม่อำนวย  อย่างแรกเลย คือ เรื่องการหาไม้  ที่จะหาไม้ที่ท่อนโตๆ  
เมื่อ ได้ ไม้มาแล้ว ก็ ต้องมาใสให้ ไม้บางลง  เป็น แผ่นๆ  
ผมยังไม่เคยเห็น เครื่อง มือ ใสไม้ให้ บางเลยครับ  โดยไม้ไม่แตกก่อน  มีแต่ใสให้หนา  แล้ว ช่างต้องมาแต่งให้บางลงอีกนานเลย  
ช่างทำกีต้าร์ในบ้านเรา นั้น  ส่วนมาก จะกึ่ง  สำเร็จ รูป ครับ
กล่าวคือ ซื้อ ไม้ที่เขาใสจนเกือบได้ ขนาดมาแล้ว  ในไม้ด้านหน้า และ ข้าง และ หลัง  
ไม่มีช่างคนไหน ที่ เอา ไม้มาเป็น ท่อนๆ แล้ว มาใสให้ไม้บางๆ จนได้ที่เลยซักคนเดียว  
พวกโครงภายใน ช่างก็ซื้อ แบบเป็น ท่อนเล็กๆมาแล้ว มาแต่งอีกที  พวกคอ ก็เป็นท่อนๆ แล้ว มาแต่ง  
ดังนั้น การหาจุดที่ลงตัวในการใช้ไม้จาก ละแวกใก้ลเคียว นั้น เป็น เรื่อง ที่ค่อนข้างยาก  
ไม้บ้านเรานั้น ไม่ต้องหาแล้วครับ  หายาก  ทุกวันนี้ เราได้ ไม้มาจาก ประเทศเพื่อนบ้านทั้งนั้นเป็นส่วนมาก  

หาก วิจารย์มากไป นี่ มีแต่เรื่องเข้าตัวเองทั้งนั้น  
สุดท้ายผมยังไม่เคยเห็น ใครทำกีต้าร์ตัวที่ 2 เลยครับที่ใช้ไม้ ใน บ้านเรา  
ไม่ใช่ผมไม่สนับสนุน ไม้ในประเทศ  
สำหรับความคิดของผมคนเดียว   ถ้าหากเราเอาคุณสมบัติของไม้ที่แตกต่างกันออกไป  แต่ ดันใช้สูตร โครงภายในเหมือนกับ  ที่ เขาคิดมาว่า สูตรนี้เหมาะกับไม่ชนิดนี้  
แต่เราเอาสูตรนี้ มาใช้กับไม้ต่างชนิดออกไป  กับ คนที่ คิดออกมา  เรื่องเสียงมันสำคัญมากครับที่ออกมา
ยิ่งถ้าเป็น กีต้าร์คลาสสิคด้วยล๊ะก็   แม้แต่คนสร้างทำกีต้าร์เองกับมือ ออกมาเอง  ยัง อ้ำๆอึ้งๆเลยครับ   ได้แต่บอกว่า  เสียงมัน เป็น บุคลิคของมัน  ต้องลองดูแล้วแต่ชอบ
ราคาไม้ จากในเมืองไทยนั้น ราคา ไม่ต่างไปจากการสั่งไม้จากต่างประเทศเลยครับ    
ไม้ แถบ เอเซีย ถึง พันธ์ไม้  พวก ชิงชัน  ต่างๆ เป็นไม้เนื้อแข็ง  แต่ ผมว่า เราไม่ควรดูแค่ เนื้อ มันแข็งเหมือนกัน  ซึ่ง มันมีทั้งแข็ง แบบเปราะ หรือ แข็ง แบบ ไม่แตกง่ายอีกด้วย  
ไม้ หน้า สปรูท  สั่ง จากต่างประเทศ แค่  2-3 พัน บาทเองครับ สำหรับ อายุโบ่ม 2 ปี  
ไม้หลัง โรสวู๊ด  ราคาไม่เกิน 1 หมืน บาท ไสเรียบมาให้เสร๊จ  เบ๊รดเสร๊จ กีต้าร์ ทั้ง ตัว ต้นทุน อยู่ ที่ หมื่น กลางๆถึง 2 หมื่นเอง
ต่างประเทศ มี การ ใสไม้และเก็บโบ่ม เพื่อให้ไม้แห้ง อีก ถึง ขายออกไป  และการเก็บโบ่มไม้ ก็ ทำอย่างมาตราฐาน เพราะเป็น ธุรกิจ ข้ามชาติ
ต้นทุนต่างๆ ถูกกว่า เราเอาไม้ในประเทศมาทำอีก  ทั้งๆที่ ข้ามน้ำข้ามทะเลมา  
เรื่องทั้งหมด ผม เห็นคนเล่นกีต้าร์หลายๆคน  วิจารย์ มามาก ว่า ผมจะสั่งใช้ไม้จากเมืองไทย แต่ผลสุดท้าย แอบไปซื้อ กีต้าร์สำเร๊จ ที่ เขาทำขายกันไปใช้ซะฉิบ

วิจารย์ไป เข้าตัวเองมากๆ   หนังไม่ได้รองเอากระดูกมาแขวนคอ  อีก  
ถ้าคิดอยากตอนนี้  ควรระงับความอยากเอาไว้ก่อนสำหรับไม้ ในประเทศเพือ่นบ้าน
เพราะ นาทีนี้ การใช้ไม้จากประเทศเพื่อนบ้าน เหมือน เมื่อ 10 ปีที่แล้ว ที่ช่างทำกีต้าร์บ้านเรา เพิ่ง หัด เดินใหม่ๆ  ผมว่าไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่  
รอ อีก ซัก พักใหญ่ๆ ให้ ช่างเขาทำ ของเขาออกมาเอง จนลงตัวดีกว่า
คุณ ไปทำตอนนี้  ให้ ล้านเปอร์เซนต์เลยครับ  กีต้าร์ที่คุณ สั่งทำ เป็น หนูทดลองยาครับ
ช่างเขาเก็บเกี่ยวผสบการณ์ จากกีต้าร์ที่คุณสั่งนั่นแหละครับ  ช่างไม่จ่ายเงินครับ ได้แต่ลงแรง
แต่เราจ่ายเงินครับ  
หาก ช่างบอกว่า ใช้ไม้ในระเเวกเพื่อนบ้านเสียงดีจริงๆ ให้ เขาทำสำเร๊จ ออกมาเลยครับ แล้วไปลอง  ไม่ใช่ให้เราสั่งวางมัดจำครับ

ไม้ตระกูลเดียวกันแบ่งแยกทาง วิทยาศาสตร์   แต่ก็มีหลายสายพันธ์  เอา แค่ บราซิเลี่ยนโรสวู๊ด ยังมี ลายหลายอย่างเลย  สีดำก็มี  ถ้า ต้นมันขึ้น แถบ ภูเขาไปที่เคยระเบิดออกมา  
วิทยาศาตร์ไม่สามารถเอามา วิเคราห์ในทาง ศิลป ได้  ทุก อย่าง ได้ แค่ บางส่วนเท่านั้นเอง
โฮ้...โดนใจมากครับ...น้า เห็นด้วยอย่างแรงครับ.. ;D

nco4433

• member
ลองตามลิ้งค์ไปดูนะครับ น่าสนใจเหมือนกัน เห็นว่าเป็นศิษย์คุณวิรุฬ ... อยู่ที่เชียงรายนะครับ ..

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=19229.0

ถ้า ลิ้งค์ใช้ไม่ได้ ค้นใน google รูปภาพนะครับ พิมพ็คำว่า acoustic guitar handmade ไทย  แล้ว enter จะมีรูปกีต้าร์หันหลังพิงฝา  นั่นแหล่ะครับ ...
ผมก็กำลังรวบรวมทรัพทย์ กับวัตถุดิบอยู่ครับ....ว่าจะหนับหนุนคนบ้านเดียวกัน..เป็นเรื่องเหตุผลทางอารมณ์ล้วนๆ เลยครับ..ยังไม่คิดเรื่องเสียง...อยากเป็นบันไดให้ช่างเขาก่อนเพื่อให้คนที่มีทำต่อจากผม จะได้กีตาร์ที่เสียงลงตัวที่สุดไปใช้กันนะครับ...บางทีกีตาร์ช่างไทยอาจจะไม่ตอบโจทย์ความต้องการของเราได้ทั้งหมดครับ..แต่สำหรับผมสามารถตอบโจทย์ ความอยากที่มีในอารมณ์ได้ครับ...หนับหนุนช่างไทย..ไม่ต้องไปไกลเอาแค่เขาอยู่ได้ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับตอนนี้.... ;D

dho

• member
ไม่ใช่อารมณ์ครับ..มันเป็นเรื่องเสียงจริงๆ..คิดถูกแล้วล่ะครับมีโอกาสทำเถอะเดี๋ยวจะไม่ได้ทำ..คือมันแพงขึ้นเรื่อยๆๆครับ.

dho

• member
น้า montraช่วยทิ้งเบอร์โทรให้หน่อยซิครับ..อยากจะคุยเรื่องไม้ซักนิดนึง...ขอบคุณครับ.

Montra

• member
น้า montraช่วยทิ้งเบอร์โทรให้หน่อยซิครับ..อยากจะคุยเรื่องไม้ซักนิดนึง...ขอบคุณครับ.
[email protected]  แอดเฟสบุ๊ค  หรือ เอ็มเอสเอ็น มาก็ได้ครับ  แชตคุยกันได้เลยครับ

dho

• member
น้าmontraผมเชตเข้าแล้วหาไม่เจอ..ไม่เก่งเลยเรื่องคอม..ขอเบอร์ได้มั้ย.

Montra

• member
น้าmontraผมเชตเข้าแล้วหาไม่เจอ..ไม่เก่งเลยเรื่องคอม..ขอเบอร์ได้มั้ย.
083-802เก้าๆๆ6 ครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
พี่ต๋อยเก็บไว้ได้เยอะมั่ยครับ แบ่งกันชมหน่อยครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

dho

• member
รับทราบขอบคุณครับ..น้าmontra

Montra

• member
พี่ต๋อยเก็บไว้ได้เยอะมั่ยครับ แบ่งกันชมหน่อยครับ

เพิ่งจะเริ่มครับ น่าเก่ง เพราะเว็บบ้านไม้นี่แหละ  ชิวิตผมเปลี่ยนไปเยอะเลย ฮ่า ๆ ๆ   :D  :D

แต่ถ้าอยากได้ เดี๋ยวครบๆ แล้วแจ้งน้าเก่งก่อนเลยครับ   ตอนนี้ได้อีโบนี่ (มะเกลือ) จากลาวมาอีกท่อนนึ่งครับ หนักยังกะก้อนหินเลยครับ  หายากหาเย็นมากๆ  อิ อิ  ;D  ;D

dho

• member
ขอร้วยๆๆ.

Montra

• member
มาเอาเลยครับน้าอ้น  ยินดีครับผม อิ อิ

dho

• member
ขอบคุณน้าmontraกำลังหาเวลาไปหาครับ..ขอบคุณซะก่อนเลย..

• member
    • Facebook
Re: ไม้ไทยก็ทำกีตาร์โปร่งได้ดีจริงรึเปล่
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 02:03:18 »
ผมว่า แก่นไม่ขนุน ก็น่าจะเอามาทำฟิงเกอร์บอร์ด กับ บริจ ได้ นะครับ
ผมเคยเห็นตอนบวช หลวงพ่อแกเอามาต้มกับน้ำ ย้อมจีวร ลักษณะมัน แข็งๆ ดำๆ น่าจะพอเอามาทำได้ครับ น่าสนใจๆ

ส่วนไม่ชิงชัน กับไม้ประดู่ ควรหาเก็บไว้เลยครับ หน้ากว้างๆ แผ่นใหญ่ๆ อายุ(ต้นไม้ก่อนตัด)เยอะๆ หาได้ยากมากเลยครับตอนนี้ ตัดไม่ได้แล้วครับ เป็นไม่สงวนไปแล้ว
มันอยู่ในตระกูล โรสวูส ครับ

ส่วนไม้ที่เป็น อีโบนี่ อีกชนิด ก็คือ พญางิ้วดำ ครับ เห็นเค้าว่า ดำสมชื่อ แต่รู้สึกว่ามันจะกลายเป็นต้นไม้ในตำนานไปซะแล้วครับ หาได้ยากมาก

น้ามนตรา ถ้าเก็บไม่ไหว เอามาแบ่งให้ผมเก็บบ้างก็ได้นะครับ เดี๋ยวปลวกกินหมด 5555+