Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะเกั่ยวกับ ไลน์ out จาก amp เข้าmixer  (อ่าน 4744 ครั้ง)

Lersak

• member
ผมมีปัญหา line out  จาก fishman artist เข้า mixer หรือ ลำโพงที่มีภาคขยายในตัว มีเสียงจี่ จนไม่รู้ทำไง ไปเล่นบางที่ขอไลน์ out แต่ไม่มีเสียงจี่ เลยสงสัยว่าจะเกี่ยวกับประเภทหัวแจ๊คสัญญาณป่าวครับ หรือเหตุอื่นขอคำแนะนำด้วยครับ

กฤษณ์

• member
Re: ขอคำแนะเกั่ยวกับ ไลน์ out จาก amp เข้าmixer
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 14:13:31 »
Fishman Loudbox Artist ไม่มีช่อง Line Out นี่ครับ

ถ้าต่อจาก DI Out โดยใช้สายไมโครโฟนเข้า mixer ก็ไม่มีทางจี่นอกจากเสียบผิดครับ

nhoy

• member
Re: ขอคำแนะเกั่ยวกับ ไลน์ out จาก amp เข้าmixer
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 16:07:58 »
ของผมเป็นตัว Loudbox Mini เคยต่อจาก DI Out โดยใช้สายไมโครโฟนเข้า Mixer ก็จี่เหมือนกันครับ สงสัยจะเสียบผิดอย่างที่น้ากฤษณ์ ได้กรุณาบอกไว้ครับ

Lersak

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 18:22:42 »
น้าครับ แจ๊คเข้าmixer ต้องเป็น xlr ตัวผู้อย่างเดียวป่าว ผมสงสัยเพราะเสียบหัวผู้โฟนมันจี่

Lersak

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 18:24:10 »
ผมลองมานานแล้ว แต่สงสัยว่าใช้ xlr ตัวผู้จะหายป่าว ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว

Lersak

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 18:26:04 »
ไปลองที่ร้านมิวสิคคอลเล็คชั่นน้องที่ร้านยังงง เลยสงสัยว่าชนิดหัวแจ๊คเข้ามิกป่ว

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 20:13:52 »
ขออธิบายหลักการของสาย balanced ว่าทำไมมันถึงมันถึงไม่มีเสียงรบกวนครับ

สายแจ็คปกตินั้นเขาเรียกว่า unbalanced line เพราะมีแค่สาย hot และสาย ground สายประเภทนี้ถ้ามีเสียง hum เกิดขึ้นก็จะไม่สามารถกำจัดใด้ ส่วนสาย balanced นั้นมีสามขั้วคือ ground หรือ shield (1), hot (2), cold (3) ทั้งตัวผู้และตัวเมียอย่างในรูป

ที่ต้องใช้สามสายก็เพราะเขากลับ phase สาย hot 180 องศาแล้วส่งสัญญาณกลับหัวนี้มาทางสายเส้นที่สามคือสาย cold  พอส่งมาถึงที่หมายก็กลับ phase อีกหนแล้วเอามารวมกัน คราวนี้เสียงรบกวนต่างที่เกิดขึ้นระหว่างทางซึ่งเป็น phase เดียวกันก็จะโดนลบทิ้งหมด สาย balanced จึงเป็นสายที่เขาใช้สำหรับอุปกรณ์ที่สัญญาณอ่อนอย่างเช่นไมโครโฟนหรือเวลาต้องใช้สายต่อยาวๆอย่างเช่นตามร้านที่มี mixer แยกอยู่จากเวทีเป็นต้น ลองดูรูปข้างล่างครับ

การเชื่อมต่อแบบ balanced ต้องใช้ audio transformer เป็นตัวกลับ phase ทั้งต้นทางและปลายทางเลยทำให้มีค่าตัวแพงขึ้นครับ

พรุ่งนี้จะมาเล่าต่อครับ

upandaway94

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 21:01:12 »
ต้องใช้ XLR อยู่แล้วครับ ฝั่งที่เสียบ DI Out จากแอมป์ ตัวเมีย ฝั่งที่เสียบเข้า Mixer ตัวผู้ครับ

Lersak

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 22:09:21 »
น้ากฤษณ์อธิบายแบบผู้รู้จริงๆ ผมแจ๊คใช้อีกข้างที่เข้าMixer เป็นโฟนตัวผู้ พูดง่ายมีสายไมค์เลยใช้แทนเป็นไลน์ out xlr หลังตู้ ไป in mixer เป็น แจ๊คโฟนตัวผู้เลยครับ  สรุปต้องใช้ xlr ทั้งตัวผู้ตัวเมียอย่างน้าข้างบนบอกใช่ป่าวครับ ผมเชื่อว่าหลายๆท่านมีปัญหา แต่ไม่ทราบอะครับ เพราะพนักงานในร้านยังแปลกใจอะครับครับ

บอล

• member
  • Acoustic lover
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 00:13:21 »
มารออ่านความรู้ด้วยคนครับ ^^
Just play!

Lersak

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 01:08:53 »
ผมลอง xlr ออกamp ตัวเมียเมีย เข้า mixer เป็นตัวผู้แล้วครับ ยังมีเสียงจี่เหมือนเดิม ใครที่เจอปัญหาแบบผมขอเสียงสนับสนุนด้วยครับ น้าๆท่านใดสะดวกทิ้งเบอร์ไว้ผมรบกวนขอคำปรึกษา  ถ้าสะดวกเบอร์ผมครับ 086-3356203  แก้ไม่ตกครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 03:39:11 »
ผมใช้สาย xlr ต่อ..ไม่เห็นจี่ซักครั้งเลยครับ

เข้าใจว่าเป็นที่มิกเซอร์ (ต้องลงกราวนด์)

tata3

• member
    • ออแกน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 08:23:55 »
มาฟังคำแนะนำด้วยคร้าบ ^_^  :)

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 13:54:56 »
ผมลอง xlr ออกamp ตัวเมียเมีย เข้า mixer เป็นตัวผู้แล้วครับ ยังมีเสียงจี่เหมือนเดิม ใครที่เจอปัญหาแบบผมขอเสียงสนับสนุนด้วยครับ น้าๆท่านใดสะดวกทิ้งเบอร์ไว้ผมรบกวนขอคำปรึกษา  ถ้าสะดวกเบอร์ผมครับ 086-3356203  แก้ไม่ตกครับ

ลองมาเช็ค signal chain พร้อมๆกันเลยดีกว่าครับ

A. จากกีตาร์มาเข้าแอมป์ Fishman น่าจะเป็นสายแจ็ค 1/4" unbalanced ทั่วไปซึ่งจี่ใด้เพราะไม่มีสาย ground

B. จากแอมป์ไป mixer ใช้สายไมค์อย่างในรูปซึ่งไม่มีทางจี่

C. จาก mixer ไปเข้า power amp หรือ powered speaker ด้านออกใช้หัวสเตอริโอแจ็คต่อเป็น balanced ส่วนหัวแจ็คอีกด้านใช้ XLR jack เรื่องนี้ยังมีหลายคนที่ไม่ทราบเพราะเห็น output ที่ mixer เป็นแจ็คตัวเมีย 1/4" หน้าตาธรรมดาก็เลยสายแจ็ค mono ต่อซึ่งทำให้เกิคอาการจี่แน่นอนถ้าสต้องใช้สายยาวเกินสามเมตร ถ้ามองที่ช่อง main out เขาจะเขียนว่า balanced หรือ unbalanced ซึ่งหมายความว่าคุณต่อใด้ทั้งสองแบบแต่ถ้าคุณต่อแบบ unbalanced และ mixer คุณไม่ใด้ต่อลง ground อย่างที่คุณ MUI แนะนำผมรับรองว่าจี่แน่นอนครับ

แจ็คตัวเมียที่เป็นแจ็คสเตอริโอ 1/4" นี่เขาใช้กับ mixer ขนาดเล็กทั่วไป ถ้าเป็น mixer ตัวใหญ่ main output จะเป็นแจ็ค XLR ครับ

Lersak

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 15:48:09 »
น้ากฤษณ์ครับ ผมทำตามรูปเลยครับ ผมใช้มิก yamaha ออกไปเข้าลำโพง jbl eon 615(มีเพาเวอร์ในตัวรุ่นใหม่) เสียงจี่ดังครับ ผมยกแอมป์ไปลองที่มหาจักรสุขาฯ หรือลองที่มิวสิคคอลเล็คชั่น เข้า stagepass 400i ก็ยังมีเสียงจี่ งงไปเลย ผมเลยไม่เข้าใจว่ามันเกิดเพราะไร amp ผมลองตั้งแต่ miniและ  soloและ artist ของfishman เพราะะผมมีทุกตัวครับ ชอบเครื่องเสียงด้วย แต่ยังหาสาเหตุไม่ได้ครับ

Tongsan

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 16:03:52 »
ถ้ายังไม่เสียบกีตาร์มันมีเสียงจี่อยู่หรือเปล่าครับ เพราะบางทีอาจจะเป็นที่ pickup guitar เอง

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 09:18:29 »
ถ้าต่อกีตาร์เข้าแอมป์ Fishman และต่อ DI out จากแอมป์เข้า powered speaker ตัวโชว์หลายยี่ห้อหลายรุ่นแล้วมีเสียงจี่ก็แสดงกว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่ตัว pickup หรือตัวแอมป์ของคุณเอง เมื่อคุณไม่ใด้พูดถึงตัวกีตาร์ก็สรุปใด้ว่าแอมป์ Fishman ของคุณคงมีอาการไม่ปกติครับ

ตอนนี้ผมเริ่มสงสัยว่าเสียงจี่ที่คุณพูดถึงคือเสียง hum หรือเสียง hiss เพราะภาษาไทยเราเรียกว่าเสียงจี่ทั้งคู่ เสียง hum นั้นเป็นปัญหาของ shield แต่เสียง hiss นั้นคือเสียง background noise ที่มีอยู่ในอุปกรณ์อีเล็กโทรนิคทุกตัว ถ้าคุณลองเปิด volume แอมป์กีตาร์ของคุณจนสุดโดยไม่เสียบกีตาร์ก็น่าจะใดยินเสียงซ่า (hiss) เบาๆจากลำโพงครับ

kook_gai

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 08:25:39 »
เข้ามาเก็บความรู้จาก น้ากฤษณ์ ผู้ใหญ่ใจดีอีกคนที่ผมนับถือครับ