Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์คลาสสิค ยี่ห้อที่ดังคือยี่ห้ออะไรครับ  (อ่าน 2830 ครั้ง)

P5398

• member
ถ้าเป็นอคูสติกก็ มาร์ติน ไฟฟ้าก็กิปสัน เเล้วคลาสสิกคืออะไรครับ 

TKCN

• member
Re: กีตาร์คลาสสิค ยี่ห้อที่ดังคือยี่ห้ออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 15:16:16 »
ถ้าพูดถึงกีตาร์คลาสสิก "ยี่ห้อดัง"
ยี่่ห้อแรกที่เข้ามาในหัวของผมทันทีคือ "Yamaha" ครับ

sonic

• member
Re: กีตาร์คลาสสิค ยี่ห้อที่ดังคือยี่ห้ออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 23:37:28 »

Martin Gibson ผมว่า ไม่ดังเท่ากับ YAMAHA นะครับ
เพราะอย่าง YAMAHA เนีย ถามใคร ส่วนใหญ่รู้จักหมด เคยได้ยินชื่อหมด
แต่พอถาม Martin ทำหน้า งงๆ ดังนั้น ถ้าเอาความ "ดัง" ต้อง YAMAHA ครับ ทั้งกีตาร์ไฟฟ้า กีตาร์โปร่ง และ กีตาร์ classic ครับ

ยีห้อดัง นิยามมันคือ เป็นที่รู้จักอย่างกว้างขวาง นะครับ อยากให้เข้าใจนิยามคำๆนี้ก่อน

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 08:06:07 »
ผมเห็นว่า ที่ยามาฮ่ารู้จักกันอย่างกว้างขวาง รวมถึงผมด้วยเพราะยามาฮ่านั้นไม่ได้ทำกีต้าร์เพียงอย่างเดียวครับ ชื่อนี้จึงคุ้นหูกว่ามาร์ตินเเน่นอน ไม่ว่าจะเป็นขลุ่ย คีบอรด กลอง มอไซด์ เจตสกี อีกมากมาย เเม้เเต่ผมเองถ้าเอาในวัยเด็กไม่ค่อยรู้ประสีประสา ก็ไม่รู้จักมาร์ตินครับ เเต่พอเริ่มสังเกตุพวกศิลปินดังๆว่าเค้าชอบใช้ยี่ห้อไรกัน ก็เห็นมีพวกมาร์ติน กิปสัน ทาคามิเนะ เเละโอเวชั่น กันเยอะมาก จนมันฝังอยู่ในหัวว่าสักวันถ้ามีตังค์จะซื้อให้ได้ครับผม

redtopup

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 21:07:37 »
ตั้งแต่เด็ก ผมก็รู้จักกีต้าร์ยามาฮ่า เป็นยี่ห้อแรกแล้ว
ตอนเด็กยังคิดว่า ยามาฮ่าเป็นกีต้าร์ที่ดีที่สุดในโลกด้วยเพราะความไม่รู้นั่นเอง
ดังข้ามหลายทศวรรตเลยทีเดียว ออกตัวง่าย ราคาน่าคบหาด้วย
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข