Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ Alhambra Asturias Martinez Ramirez  (อ่าน 7491 ครั้ง)

soprano

• member
ช่วยแนะนำ Alhambra Asturias Martinez Ramirez
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 22:44:23 »
Alhambra
Asturias
Martinez
Ramirez

ช่วยวิจารณ์ comment ทั้งหมดให้หน่อยครับ แบ่งเป็นงบ 2 ช่วง

ช่วงที่ 1 งบประมาณ ไม่เกิน 50,000-60,000 บาท
ช่วงที่ 2 งบประมาณ 50,000-90,000 บาท

pomguitar

• member
Re: ช่วยแนะนำ Alhambra Asturias Martinez Ramirez
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 23:10:34 »
ไม่เกิน 50,000 เลือก  Alhambra
ถ้างบเกิน 50,000 ไปถึง 90,000 เลือก Asturias กับ Alhambra

แต่ถ้าได้มือ 2 ผมเลือก Asturias รุ่น prelude ครับ
มือสอง งบสัก 50,000-60,000 สภาพสวยๆผมว่า น่าเล่นมากที่สุด
แต่ก้อหายาก นะครับ คนไม่ค่อยปล่อยกัน

ส่วน Ramirez รุ่นต่ำกว่าแสน ไม่น่าเล่นครับ สู้ยี่ห้อที่บอกไว้ไม่ได้ครับ

core5

• member
Re: ช่วยแนะนำ Alhambra Asturias Martinez Ramirez
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 08:46:52 »
ลองมาหมดแล้ว ทุกยี่ห้อที่ว่ามาครับ แต่ไม่ทุกๆรุ่น
Martinez ไม่เกิน 30,000 บาท ผมว่าน่าเล่นมาก คุ้มค่าดีครับ
หากมีงบเกินไปถึงระดับ 80,000 หรือ 90,000 ผมเลือก asturias รุ่น prelude ครับ
prelude มือสองไม่เค่อยจะได้ใครเอาออกมาปล่อย หายากครับ ส่วนมือ 1 ก็ราคาสูง

คุณภาพตามราคานะครับ

Ramirez ได้แค่ชื่อเก๋า แต่รุ่นใหม่ๆ ไม่ work ครับ ยกเว้นบางรุ่นที่แสน up กลางๆ ปลายๆ เลย

namtunwanich

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 21:36:47 »
ถ้าไม่ถึง 30000 ผมแนะนำ matinez นะคุ้มดี แต่ถ้า มี5-9 ละก็ผมว่าง สั่งทำไปเลยครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 23:35:05 »

ถ้างบเยอะ จัดไปถึง 8 หมื่น ผมเลือก Asturias ครับ

tata3

• member
    • ออแกน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 08:35:56 »
เข้ามาฟังด้วยครับ  :)

oocl

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 22:21:56 »
Alhambra
Asturias
Martinez
Ramirez

ช่วยวิจารณ์ comment ทั้งหมดให้หน่อยครับ แบ่งเป็นงบ 2 ช่วง

ช่วงที่ 1 งบประมาณ ไม่เกิน 50,000-60,000 บาท
ช่วงที่ 2 งบประมาณ 50,000-90,000 บาท

ตามที่ถามมา
ช่วงที่ 1  ผมเลือก Alhambra
ช่วงที่ 2 ผมเลือก Asturias
แถมอีกนิด ถ้าเกินจาก 100,000 ผมเลือก Kohno กับ Asturias ครับ

chet

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 19:48:20 »
เคยลอง Asturias prelude เสียงดีมากครับ Martinez ก็พอได้
แต่สุดคุ้มค่าต้อง Alhambra ครับ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 01:13:29 »
งบ90000บาทน่าจะได้ asturias. Customครับ
แต่ให้ลองเสียงเทียบกับpreludeดูว่าชอบอันไหนมากกว่ากันครับ

tulawat

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 15:36:22 »
งบ 90,000 เอา ฮิปโป ช่างมดเลยครับ

hocky

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 22:57:03 »
Alhambra กับ Ramirez สู้ Matinez กับ Asturias ไม่ได้ครับ คือเป็นสองค่ายระหว่างกีตาร์จากจีน (Matinez) กับ ญี่ปุ่น (Asturias) โดยส่วนตัวเป็นเพื่อนกับเจ้าของโรงงานทั้งสองเขามีความตั้งใจทำกีตาร์ดีๆครับ

Alhambra กับ Ramirez ปัจจุบันผลิตในจีนครับคุณภาพสู้กีตาร์แบรนจีนหลายยี่ห้อไม่ได้แล้วครับ

paul216

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 23:30:36 »
ผมเชียร์ Prudencio Saez G9 ครับ เป็น all solid made in Spain ไม้หน้าเป็น cedar, back & sides เป็น Indian rosewood, คอเป็น cedar, fingerboard เป็น ebony, bridge เป็น rosewood ราคา 3 หมื่นปลายๆ เสียงดัง พุ่งมาก เบสหนักจริงๆครับ

loh

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 11:14:57 »
Alhambra Asturias Martinez Ramirez ตามที่ถามมานะครับ 3 ตัวเลือกนี้บอกก่อนว่า ตัด Martinez ออกจากกลุ่มก่อน เพราะมันคนละเกรดกัน

Alhambra Asturias Ramirez l สามแบรนด์นีัจัดเข้ากลุ่มเดียวกันได้ครับ ชื่อเสียงแบรนด์ คุณภาพของงานทัดเทียบกัน
้ถ้าต้องเลือกผมเลือก 2 ยี่ห้อในงบต่ำกว่า 100,000 หรือ เกิน 1 แสนนิดๆ คือเลือก  Alhambra Asturias  ครับ
ถ้าเกินแสนมากๆไปขึ้นไป อาจจะแสนกลางๆ ผมเลือก Ramirez  กับ Asturias
Ramirez  หลักหมื่นสู้ Alhambra Asturias  ไม่ได้ครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 15:42:11 »
ผมว่า งบเกือบ ๆ แสน หรือแสนนิด ๆ
เล่น Masaki Sakurai ดูดีกว่านะครับ
เสียงอาจจะไม่แนวแบบสเปน
แต่ก็เพราะ และงานปราณีตมาก

hocky

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 11:10:42 »
Alhambra กับ Ramirez เคยเป็นเแบรนดังมาก่อน แต่ปัจจุบันคุณภาพสู้พวก Austurias กับ Matinez ไม่ได้ ให้ลองเล่นเอามาเทียบราคาชนราคาครับเทียบไม่ได้จริง Alhambra กับ Ramirez ปัจุบันโรงงานอยู่ในจีนหมดรุ่นไม่เกิน 150,000 100% ทำในกวางดงหมด ผมได้ไปดู Line การผลิตมาหมดแล้ว แต่ถ้าคนชอบแบรนก็โอเคครับ แต่เสียงลองเอาม่านปิดให้คนเล่นให้ฟัง Alhambra Ramirez  สู้ Austurias กับ Matinez ไม่ได้จริงๆ ครับ

soprano

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 15:29:32 »
จากที่ถามพีๆไป 4 แบรนด์ ALHAMBRA ASTURIAS MARTINEZ RAMIREZ  ผมได้ตั้งงบไว้สัก 50,000 บาท
แต่เอาเข้าจริงๆ ตอนที่ตัดสินใจซื้อ ก็เกินงบ แต่ว่า ถูกใจ ยอมจ่าย ครับ ผมเองชอบเล่นทั้ง สายไนล่อน และสายเหล็ก ถ้ามันถูกใจ เกินงบก็ต้องเอา

ผ่านไปพักใหญ่ที่พยายามหาข้อมูล และไปลองของจริงที่ร้าน ผมได้สอยมาแล้ว ขอบคุณพี่ๆที่แนะนำทุกๆท่านเลยครับ

เลยจะขอแชร์ประสบการณ์ดังนี้

1. Alhambra ผมลองตั้งแต่รุ่น 10,000 นิดๆ รหัส c นำหน้า
ไปถึง 70,000 กว่าบาท รหัส P นำหน้า สรุปว่า ดีทุกๆรุ่นจริงๆ เสียงเนียบมาก ทั้งความคม ความนุ่ม บาลานซ์ งานประกอบ
อีกชื่อเสียงผมค่อนข้างมั่นใจในแบรนด์สเปนอยู่แล้ว

2. Asturias แบรนด์นี้เสียงดีมากเช่นกัน ตั้งแต่รุ่นล่างถึงรุ่นสูง อย่าง Prelude หรือ Custom สมราคาจริงๆ
งาน Japan เนียบมากๆๆๆ เสียงไม่ดังมาก แต่ก็ไม่เบานะ เทียบกับสเปน เบากว่า แต่ได้เด่นที่ความนุ่ม

3. Martinez เสียงพอใช้ได้ ติดตรงบาลานซ์ และงานประกอบ ลองแล้วยังไม่ติดหู ไม่ติดใจเท่ากับ 2 แบรนด์แรก
แต่ว่าแบรนด์นี้ระดับชื่อชั้นยังไม่ถึง Alhambra กับ Asturias จึงไปเทียบไม่ได้ ถ้าระดับมือสมัครเล่นโอเคนะครับ

4. Ramirez  รุ่นล่างๆ เสียงไม่โดนใจผมเหมือนกัน รุ่นสูงๆ โอเค

สรุปว่า ผมเลือกเหลือแค่  1 กับ 2 "ALHAMBRA กับ ASTURIAS" ลองหลายครั้งมาก ในรอบ 1-2 สัปดาห์ จนร้านน่าจะจำหน้าได้ล่ะ

นาทีสุดท้าย ผมเลือก ALHAMBRA 7P , spec รุ่นนี้ คือ 
TOP: Solid Cedar
SIDES & BACK: Solid Indian Rosewood
ตัวนี้ เลย http://www.alhambrasl.com/en/guitars/classical/131/7-p-classic.html

ทุกๆอย่าง งานประกอบที่ยอดเยี่ยม ความสวยงามด้านการออกแบบ
คุณภาพเสียงที่บาลานซ์เยี่ยม โทนเสียงแบบดุดัน ความคมของเสียง ทุกๆอย่างมันมาๆได้ครบแบบต้องการจริงๆ
แต่มันก็มีความ warm มาช่วย ทำให้ไม่เมื่อยหู บางยี่ห้อผมลองแล้ว มันแหลมนำเกินไป เมื่อยหู ล้าๆ หู

ฝากประสบการณ์ไว้กับเพื่อนๆพีๆบางท่าน ที่กำลังหากีต้าร์ classic เหมือนผม
ถ้างบไม่มาก เท่าไรที่ผมลองในช่วงราคา 15,000 ขึ้นไป ผมว่า Alhambra คุ้มสุดๆ ครับ
โดยเฉพาะรุ่นสูงๆ ขึ้นไป ยิ่งดีขึ้นตามลำดับราคา แต่อีกใจก็ยังค้างคาใจกับ Asturias ครับ อยากได้เหมือนกัน ไม่แน่ว่า อาจจะเป็นตัวลำดับต่อไปที่ผมจะซื้อ ครับ

อย่างไร ขอบคุณทุกๆท่านที่แนะนำครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 16:00:33 »
ยินดีกับน้า soprano ครับ ผมเองก็ใช้ Alhambra 7P รุ่นเดียวกันเลย ตอนแรกจะซื้อ 9P แต่ร้านเหลือแค่ตัวโชว์ เลยไม่ได้เอามา เพราะมีรอยคนลองเยอะมากไปนิด
เสียงต่างกันไม่มากครับแค่นิดหน่อยครับ แต่ความสวยงาม รุ่น 9P สวยมากๆ ครับ hardware ตรงหัวกีต้าร์ ก็ดูดีมาก

ก่อนซื้อมาก็ศึกษาสอบถามข้อมูลมากเยอะเหมือนกัน ผมแจ้งเพื่อความเข้าใจเรื่อง Alhambra ก่อนนะครับ
เดียวจะคิดว่า Alhambra ผลิตทีจีนหมด ข้อมูลมันจะผิดเอาครับ
ผมถามข้อมูลมาทั้งร้านตัวแทนในไทย ทั้งสองร้าน รวมทั้งส่ง message ไปถามในแฟนเพจ Alhambra ด้วย
ใจความคือ ปัจจุบัน Alhambra ผลิตในประเทศสเปน ครับ ไม่ใช่ China ยกเว้นรุ่นระดับเริ่มต้นแค่ 2 รุ่นเท่านั้น
ที่ทาง Alhambra เอาใจกลุ่มเริ่มต้นจริงๆ หรืองบน้อยมากๆ ในราคาที่ไทยขายประมาณ 1 หมื่นนิดๆเอง แต่ว่าคุณภาพถือว่าดีมากในงบนี้ครับ
รุ่นที่ว่าคือ Alhambra รุ่น 1C และรุ่น 2C เท่านั้น ครับ

chet

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 22:13:32 »
เท่าที่ผมลองและถามกับร้านทั้งสองร้านเหมือนกัน คำตอบเหมือนกันครับ คือ รุ่นล่าง 1C และรุ่น 2C  ที่ทำจีน ซึ่งเฉพาะล๊อคเก่าเท่านั้น ล๊อคใหม่เลิกทำจีนหมดแล้ว ทำสเปนอย่างเดียวครับ ที่น่าสนใจมากคือ ราคาไม่แรง สำหรับงบไม่มากก็มีสิทธิได้แบรนด์ งานจากสเปค ผมเชียร์ Alhambra ครับ ผมซื้อเมื่อปลายปีก่อน เมื่อสองวันก่อนไปลอง Blueridge มาที่ ปีเตอร์สัน เลยขอลอง Alhambra อีกรุ่นหนึ่งซึ่งราคาถูกกว่ารุ่นที่ผมซื้อ เพราะน้องที่ทำงานอยากได้ ผมลองแล้วรู้สึกว่า Alhambra ทำได้โอเคทุกๆรุ่นเลย แม้ว่าจะเป็นรุ่นล่างๆก้อตาม