Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Spruce กับ Cedar ตัวไหนเหมาะกับการเล่นคลาสสิคมากกว่ากันครับ  (อ่าน 3706 ครั้ง)

icezaa129

• member
ตามหัวข้อเลยครับ  (พอดีจะซื้อMartinez MCG-40ครับ แต่เลือกไม่ถูก)

TKCN

• member
เหมาะทั้งคู่ครับ ขึ้นอยู่กับสไตล์บทเพลง
ส่วนตัวกีตาร์โรงงานในราคาระดับนี้ ไม่ Cedar มักจะให้เสียงที่ดีกว่าครับ
(จากประสบกาณ์ที่เคยลองมา) เพราะ Spruce เกรดดีๆส่วนใหญ่มักไปใช้กับกีตาร์ Handmade
ส่วนเรื่องบุคลิกของเสียงก็ขึ้นอยู่กับที่แต่ละคนชอบ ต้องอาศัยประสบการณ์การฟังบ่อยๆ เล่นบ่อยๆ
และที่สำคัญคือต้องไปลองเล่นด้วยตนเองครับ

P5398

• member
โดยส่วนตัวเเล้วผมชอบspruceมากกว่าครับ

pomguitar

• member
ได้ด้าน วันเวลา ของการเล่น การใช้งาน ไม้สองชนิดจะต่างกันที่

Cedar ต้นถึงปลาย เสียงจะไม่เปลี่ยนมาก ปีแรก กับปีต่อๆไป ไม่ต่างกันมาก ไปทางแบบเสมอต้นเสมอปลาย
Spruce ต้นถึงปลาย เสียงจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ตามความถี่ในการเล่น (burn) ปีแรก กับปีต่อๆไป แตกต่างกันมาก

icezaa129

• member

ได้ด้าน วันเวลา ของการเล่น การใช้งาน ไม้สองชนิดจะต่างกันที่

Cedar ต้นถึงปลาย เสียงจะไม่เปลี่ยนมาก ปีแรก กับปีต่อๆไป ไม่ต่างกันมาก
Spruce ต้นถึงปลาย เสียงจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ตามความถี่ในการเล่น (burn) ปีแรก กับปีต่อๆไป แตกต่างกันมาก

spruce เปลี่ยนไปในทิศทางไหนครับ ดีหรือแย่ครับ

pomguitar

• member

ก็ต้องดีสิครับ ไม่มี ไม้ที่ไหน ยิ่งเล่นเสียงยิ่งแย่นะครับ : )

core5

• member
เล่นได้ทั้งสองแบบครับ อยู่ว่าเราจะชอบแบบไหน
ปกติ spruce จะใสกังวานและคมกว่า ผมชอบ spruce มากกว่า cedar ทั้งเรืองความสวยงาม และ เสียง
เสน่ห์ของ spruce เป็นแบบที่น้า pomguitar ว่าไว้ ครับ

Ods16339

• member
เล่นได้ทั้งสองแบบครับ อยู่ว่าเราจะชอบแบบไหน
ปกติ spruce จะใสกังวานและคมกว่า ผมชอบ spruce มากกว่า cedar ทั้งเรืองความสวยงาม และ เสียง
เสน่ห์ของ spruce เป็นแบบที่น้า pomguitar ว่าไว้ ครับ

เท่าที่เคยเล่นนะครับ. Cedarเสียงจะคมชัดและพุ่งกว่าspruce
ส่วนspruce. ถ้าเป็นGerman spruceที่นิยมใช้กันจะออกแนวนุ่มนวลมากกว่านะครับ
ความเห็นส่วนตัว อาจจะไม่ถูกก็ได้ครับ

jomyutshinjo

• member
ส่วนตัวคราสสิค ชอบซีด้าครับ หรือถ้าสปูดก็ เจอแมนสปูดครับ สนใจอยากลองไปงานมิสติ้งสิครับมีให้ลองเล่นเยอะเลย ผมมีซีด้าน่าจะได้เอาไปด้วยครับ

samaklen

• member
ดีทั้งสองแบบครับ ไม้ทั้งสองชนิด
อยู่ในกีตาร์ชั้นนำของโลกทั้งนั้น
ต้องลองเลือก/เล่น เองครับ
แนะนำให้มีไว้ทั้งสองชนิดครับ ถ้าสามารถทำได้