Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: 30 แก่ไปไหมที่จะหัดเล่น  (อ่าน 18519 ครั้ง)

rang

• member
Re: 30 แก่ไปไหมที่จะหัดเล่น
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 15:49:02 »
ถ้ากลัวว่าจะสายเกินไป
...ก็ให้เล่นแต่เช้า นะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 16:15:52 »
ไม่แก่เกินไปครับ ถ้าเรารักเราชอบย่อมหัดได้เสมอ
ผม 60 ปีแล้ว ทุกวันนี้ก็ยังหัดอยู่เรื่อยๆ ครับ
จริงครับน้า Montra ปีนี้ 60 พอดีเลยครับ
มิน่าหละวันก่อนเห็นรูปกีตาร์ผมบอกเคยเล่นเมื่อ 35 ปีมาแล้ว  ผมละจิตนาการไม่ออกว่าลุงหน่อยจะอายุเท่าไหร่ครับ  อิ อิ  ขอคารวะผู้อาวุโสอีกครั้งครับ

ลุงครับ 60 ปี จริงเหรอครับ  หลานขอคารวะ   ;D  ;D

ครับน้า Montra   ขอบคุณน้าครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 16:23:51 »
ผมว่าดีต่อระบบประสาทและสมองครับป้องกันการเป็นอัลไซเมอร์ได้นะครับการเล่นกีตาร์นี้
ผมเคยคุยกับคนเล่นกีต้าร์ท่านหนึ่งที่เยลโล่มาม่า  และท่านผู้นั้นได้เอ่ยเช่นเดียวกับที่น้า bossacafe ได้กล่าวไว้ข้างบนนี้เลยครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 17:50:01 »
ผมว่าคนอายุมาก เล่นกีต้าร์ และร้องเพลง เป็นอะไรที่มีเสน่ห์ มากๆ นะครับ นอกจากนั้นจะฝีกความจำของตัวเองด้วย

โดน + เป็นกำลังใจ  ให้  ดีมั่กมาก..  เล้ยยย..

ว่าแล้ว ไปเอากีต้าร์มาเล่นดีกว่า...
Finger Picking Style

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 18:14:56 »
ผม 35 แล้วครับ ถามว่าเล่นมานานหรือยัง นานแล้วครับ
ตั้งแต่อายุ 15 จนมาถึงวันนี้ ยังเล่นโน้ตไม่เป็นเลยครับ
ผมเคยไปปรึกษาอาจารย์เพื่อที่อยากจะเล่นโน้ตให้เป็น
แต่พอเข้าไปแล้วอายเด็ก ก็เลยกลับครับ
ตอนนี้ก็ยังอยากเก่งอยากเล่นโน้ตเป็น แต่ก็ได้แต่อยากครับ
เพราะอายุมากขึ้น เวลาว่างก็น้อยลง ทำให้การฝึกอย่างจริงจังทำได้ยากขึ้น

และผมก็เห็นด้วยกับคุณ redtopup เป็นอย่างยิ่งนะครับว่าต้องฝึกให้ถูกต้องตั้งแต่ครั้งแรก
ถ้าฝึกเหมือนผมก็คงจะงมโข่ง เป็นนักกีต้าร์ภูธรกันอยู่อย่างนี้เล่นเป็นแต่ไม่เก่งสักที
พอจะกลับไปเล่นให้ถูกวิธีก็ไม่อยากเล่นแล้ว เพราะว่าเกิดความเบื่อหน่ายได้ง่ายมากกก เกินไป
อย่าอายไปเลยครับน้า ทุกวันนี้ผมยังไม่นั้งเรียนกีต้าร์ คลาสสิคกับเด็ก ม.ต้นอยู่เลยครับ
หลังจากทิ้งความฝันไป ยี่สิบกว่าปี ตอนนี้กำลังทำฝันให้เป้นจริงครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 19:01:24 »
ผมว่าคนอายุมาก เล่นกีต้าร์ และร้องเพลง เป็นอะไรที่มีเสน่ห์ มากๆ นะครับ นอกจากนั้นจะฝีกความจำของตัวเองด้วย

โดน + เป็นกำลังใจ  ให้  ดีมั่กมาก..  เล้ยยย..

ว่าแล้ว ไปเอากีต้าร์มาเล่นดีกว่า...

ช่วยความจำนะครับน้ากวาง อิอิ เดี๋ยวจำกีต้าร์ตัวเองได้ไม่หมดทุกตัว อิอิ

tonsiam999

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 19:10:37 »
สู้ๆๆนะครับ เป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้ครับ^^

tokjaa

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 19:13:11 »
ยิ่งแก่ยิ่งมันครับน้า เหมือนมะพร้าว ยิ่งแก่ยิ่งมันนะครับ เกี่ยวกันไหม,......
ขยันศรัทธาร่าเริง พ่อดอนท่านสอนเอาไว้

NTT INTERTRADING CO.,LTD.

จำหน่ายอะไหล่ตู้คอนเทนเนอร์

Gunso

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 21:48:18 »
อ่านทุกคำตอบแล้วซึ้งใจมากมาย คิดว่าจะมีคนตอบน้อย

ขอบคุณจากใจจริงในทุกๆ คำตอบที่มีให้ จะแอบอ่านกระทู้และวนเวียนถามปัญหาแบบเด็กน้อย

รบกวนน้องๆ พี่ๆ น้า ไปอีกนานเลยละครับ (_/\_)

pukpui

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 22:39:43 »
ผมเล่นกีต้าร์ตอนเด็กๆเก่งกว่าตอนนี้เยอะ แต่ตอนนี้มีควมสุขกับกีต้าร์มากกว่าตอนเด็กเยอะ

FilM AcousTic North Gear

• member
  • Guitar is part of our lives...
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 01:13:04 »
ฟังแล้วคันมือเลยครับ อิอิ
ผมยาว ใส่รองเท้าเก่า

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 15:18:57 »
I Need Your Love So Bad -- My Grandmother Playing the Guitar

ไม่มีคำว่าเกินไปครับ ถ้าใจรัก ^_^
Oh!!!! My God

Gunso

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 15:04:36 »
I Need Your Love So Bad -- My Grandmother Playing the Guitar

ไม่มีคำว่าเกินไปครับ ถ้าใจรัก ^_^
Oh!!!! My God
วู้ คุณป้าสุดยอดมากครับ

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 16:45:12 »
มีอะไรสงสัยปรึกษาผมได้ครับ...วัยใกล้ ๆ กัน ^_^

add MSN มาคุยก็ได้ครับ [email protected]
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

Gunso

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 17:39:10 »
มีอะไรสงสัยปรึกษาผมได้ครับ...วัยใกล้ ๆ กัน ^_^

add MSN มาคุยก็ได้ครับ [email protected]
ขอบคุณครับติดขัดประการใด จะขอรบกวนนะครับ

Carboy

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 11:09:53 »
ยังเล่นไหวก็เล่นไปเถอะครับ เดี่ยวไม่มีแรงจะเล่นก็จะได้แต่มองอย่างเดียว น้าๆ ในนี้หลายคนเลยหลักสี่กันหมดแล้วครับ ไปถึงดอนเมืองกันแล้วโน่น

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 14:29:06 »
30  ยังไม่แก่หรอกจร้า
ขึ้นอยู่กับว่าจะเล่นดนตรีถึงระดับไหน  วางเป้าหมายแค่ไหน
เป็นอาชีพ หรือ เอาเพลิน  หรือ จีบสาว

ถ้าเอาเพลินๆแบบเรา ก็ไม่สาย
ถ้าจีบสาว  อาจแก่ไปหน่อย  นั่นต้องพวกวัยรุ่น     ..หัวงู.อย่างพวกเราต้องใช้วิธีอื่น
แต่ถ้าเป็นมืออาชีพ  อันนี้ไม่แน่ใจ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  ถ้าคิดจะเล่น  ก็เริ่มต้นตั้งแต่วันนี้เลย  ลุยเลย  ไปหากีต้าร์คู่ใจ
เตรียมนิ้วระบมซักเดือน  ที่เหลือก็ไม่มีอะไรขวางเราได้อีกแล้วครับ

Gunso

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 20:13:11 »
30  ยังไม่แก่หรอกจร้า
ขึ้นอยู่กับว่าจะเล่นดนตรีถึงระดับไหน  วางเป้าหมายแค่ไหน
เป็นอาชีพ หรือ เอาเพลิน  หรือ จีบสาว

ถ้าเอาเพลินๆแบบเรา ก็ไม่สาย
ถ้าจีบสาว  อาจแก่ไปหน่อย  นั่นต้องพวกวัยรุ่น     ..หัวงู.อย่างพวกเราต้องใช้วิธีอื่น
แต่ถ้าเป็นมืออาชีพ  อันนี้ไม่แน่ใจ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  ถ้าคิดจะเล่น  ก็เริ่มต้นตั้งแต่วันนี้เลย  ลุยเลย  ไปหากีต้าร์คู่ใจ
เตรียมนิ้วระบมซักเดือน  ที่เหลือก็ไม่มีอะไรขวางเราได้อีกแล้วครับ
จะหัดเล่นจนหาเมียใหม่ให้ได้สักคนครับ ขอบคุณครับ

Gunso

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 20:15:42 »
ไม่มีคำว่าสายสำหรับดนตรี..วัดกันที่เล่นแล้วมีความสุข
....ซ้อมวันละ...1 ชั่วโมงก็พอแล้ว...เล่นมันไปเรื่อยๆ
....จากผลการวิจัยของต่างประเทศเขาพบว่า...คนที่มีอายุ(มากหรือเปล่าไม่รู้นะ) ถ้าเล่นดนตรีแล้วจะทำให้ดีต่อสุขภาพจิตใจมากๆเลย
 :D :D :D
ขอบคุณครับช่วงนี้ ผมกำลังเศร้าเลยครับ

Lovely Wee

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 21:47:29 »
กำลังฝึกเช่นกันค่ะ  เป็นกำลังใจให้พี่คนตั้งกระทู้ด้วยค่ะ