Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: 30 แก่ไปไหมที่จะหัดเล่น  (อ่าน 18521 ครั้ง)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: 30 แก่ไปไหมที่จะหัดเล่น
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 23:45:25 »

ทำไมคนสูงอายุเยอะจัง...  ใครยังมีไฟ กันอยู่  ยกมือขึ้น  (ยกมือไหวมั๊ยเนี่ย.. เอ้า.. ฮุย  เล  ฮุย)...  สู้  สู้  อิ..อิ..

Finger Picking Style

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 00:25:04 »
ไม่มีใครแก่เกินเรียนครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
รักเธอ...ประเทศไทย

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:17:36 »
อย่ากลัวที่จะเดินเข้าหาไปสัมผัสดนตรีครับ ลุยเลยครับ สู้ๆ ครับ
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 06:08:39 »
เอาใจช่วยครับน้า..ไม่ยากหรอกครับมีพื้นฐานอยู่ด้วยแล้ว..ไปโลดครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 07:06:36 »
เป็นกำลังใจให้ครับ........

Beatles Beatles

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 07:50:12 »
เล่นไปเลยครับอย่ากลัว อย่ากดดันตัวเองท่าคิดจะเล่นก็ฝึกไปเรื่อยๆเดี๋ยวก้เก่งเองไม่มีคำว่าสายครับท่าคิดจะเริ่มต้น 

MUI

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 08:15:00 »
คนซ้ายหกสิบ คนขวาห้าสิบหก ห้าห้าห้า

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 08:54:21 »
ผมว่าเล่นกีต้าร์ดีต่อสุขภาพหลายๆอย่างนะครับ ไหนจะเรื่องสุขภาพจิต พักผ่อนสมอง ได้ฝึกนิ้วมือกันนิ้วล๊อค อิอิ ฟลุ๊กๆสาวปลื้มอีกครับ...

Bum@theparlor

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:06:49 »
ไม่มีใครแก่เกินเรียนค่ะ รับรองว่าน้าเล่นแล้วสาว ๆ จะมองว่าน้าดูหนุ่มขึ้น อิอิ
จริง ๆ แล้วเป็นการเสริมเสน่ห์ให้ตัวเองนั่นแหละค่ะ

ตอนเริ่มเล่นก็ไม่มีใครสอนนะคะ เอาตารางคอร์ดมาดู แล้วก็จับให้แม่น ฟังเพลงเยอะ ๆ จับจังหวะแล้วก็เล่นตาม (บูยยยส์... ตัวเองก็ยังไม่เก่งหรอะ)
ตัวอย่างดี ๆ ก็ต้อง Youtube เลยค่ะ ฟังฝรั่งไม่ออก ก็ฟังเพลง ดูนิ้วเอาค่ะ ดนตรีเป็นภาษาสากลอยู่แล้วค่ะ : )

สู้ ๆ นะคะ

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:21:14 »
ผมว่าดีต่อระบบประสาทและสมองครับป้องกันการเป็นอัลไซเมอร์ได้นะครับการเล่นกีตาร์นี้
It's my...

Montra

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:09:36 »
ไม่แก่เกินไปครับ ถ้าเรารักเราชอบย่อมหัดได้เสมอ
ผม 60 ปีแล้ว ทุกวันนี้ก็ยังหัดอยู่เรื่อยๆ ครับ
จริงครับน้า Montra ปีนี้ 60 พอดีเลยครับ
มิน่าหละวันก่อนเห็นรูปกีตาร์ผมบอกเคยเล่นเมื่อ 35 ปีมาแล้ว  ผมละจิตนาการไม่ออกว่าลุงหน่อยจะอายุเท่าไหร่ครับ  อิ อิ  ขอคารวะผู้อาวุโสอีกครั้งครับ

ลุงครับ 60 ปี จริงเหรอครับ  หลานขอคารวะ   ;D  ;D
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

redtopup

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:20:55 »
เคยลองฝึกเล่นช่วงวัยรุ่น แต่ขาดคนสอน ไม่มีเว็ปแนะนำแบบปัจจุบัน
จึงไม่สำเร็จ สบโอกาศเมียทิ้ง จะกลับมาเป็นเด็กน้อยหัดเล่นอีกครั้ง

อยากถามพี่ๆ อาวุโสทั้งหลายในที่นี้ว่าถ้าให้เวลาซ้อมวันละ2ชั่วโมง จะเป็นใน 3เดือนไหมครับ

และขอคำแนะนำดีๆเกี่ยวกับหนังสือช่วยฝึกด้วยนะครับ

ขอบคุณขอรับกระผม

น้าได้กำลังใจท่วมท้นเลยน๊ะครับ  
น้าอายุ 30 ปีเอง  
หนทาง  รออยู่ ครับ  ที่สำคัญ  
แรกเริ่ม ที่ น้า จะเริ่ม  จะต้องเริ่ม  อย่างถูกต้อง น๊ะครับ  เช่น การวางมือ  
ถ้าน้าเริ่ม อย่างถูก ต้อง แล้ว ล๊ะก็  ช่วงแรก  จะช้าแค่แป็บเดียวเอง จากนั้น  น้า จะไปอย่างรวดเร็วเลยครับ  
ผมให้ข้อคิดน้าครับ
น้าอย่างไปคิดว่า จะซ้อมวันล๊ะกี่ชั่วโมง  แล้ว จะเป็นเก่งภายในกีเดือน  
น้าเล่นและซ้อม อย่าง มีความสุขครับ แล้วน้าจะไม่มีวันเบื่อมันเลย  
น้าซ้อมและเล่นไปเรื่อยๆ  อย่างมีความสุข ไม่ต้องไปสนใจว่าจะเล่นเก่งและเป็นภายในกี่เดือน  กี่ปี  
ถ้าน้าเล่นอย่างมีความสุข  เกิน วันล๊ะ 2 ชั่วโมงแน่ๆครับ  
เล่นไปเรื่อยๆครับ  ไม่ต้องไปนั่งนับเวลาว่าจะกี่ชั่วโมง  
เอาแบบว่า เราต้อง เอาชนะใจตัวเราเองให้ได้ ครับ  ถ้าเรา  ทำได้ อย่างมีความสุขเราก็จะไม่รู้สึกว่ามันยากมากเกิน ความสามารถของเราครับ

น้าถูกเมียทิ้ง หรือ ทิ้งเมียกันแน่ ฮ่าฮ่า  แบบนี้ น้า ตั้งความหวังว่า จะเล่นกีต้าร์ให้กิ๊กใหม่ฟัง  ผมว่า มันช่วยให้เรามีกำลังใจครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

asturias

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:34:35 »
ผม 35 แล้วครับ ถามว่าเล่นมานานหรือยัง นานแล้วครับ
ตั้งแต่อายุ 15 จนมาถึงวันนี้ ยังเล่นโน้ตไม่เป็นเลยครับ
ผมเคยไปปรึกษาอาจารย์เพื่อที่อยากจะเล่นโน้ตให้เป็น
แต่พอเข้าไปแล้วอายเด็ก ก็เลยกลับครับ
ตอนนี้ก็ยังอยากเก่งอยากเล่นโน้ตเป็น แต่ก็ได้แต่อยากครับ
เพราะอายุมากขึ้น เวลาว่างก็น้อยลง ทำให้การฝึกอย่างจริงจังทำได้ยากขึ้น

และผมก็เห็นด้วยกับคุณ redtopup เป็นอย่างยิ่งนะครับว่าต้องฝึกให้ถูกต้องตั้งแต่ครั้งแรก
ถ้าฝึกเหมือนผมก็คงจะงมโข่ง เป็นนักกีต้าร์ภูธรกันอยู่อย่างนี้เล่นเป็นแต่ไม่เก่งสักที
พอจะกลับไปเล่นให้ถูกวิธีก็ไม่อยากเล่นแล้ว เพราะว่าเกิดความเบื่อหน่ายได้ง่ายมากกก เกินไป

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 12:05:22 »
ผมว่าเล่นกีต้าร์ดีต่อสุขภาพหลายๆอย่างนะครับ ไหนจะเรื่องสุขภาพจิต พักผ่อนสมอง ได้ฝึกนิ้วมือกันนิ้วล๊อค อิอิ ฟลุ๊กๆสาวปลื้มอีกครับ...

ฝึกเล่นแบบ น้า winnie  ดีกว่า  เผื่อ ฟลุ๊ก...  อิ..อิ..
Finger Picking Style

dho

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 12:14:17 »
อายุไม่สำคัญแค่หลงรักเสียงกีตาร์ไม่เรื่องมากกับราคา..ปัญหามาปัญญามี..ค่อยๆเริ่มเล่นให้ถูกทาง..ผมรู้ว่าใจพี่ปึ๋งแน่่..สู้ครับ.

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 12:30:51 »
ผมว่าคนอายุมาก เล่นกีต้าร์ และร้องเพลง เป็นอะไรที่มีเสน่ห์ มากๆ นะครับ นอกจากนั้นจะฝีกความจำของตัวเองด้วย

altobIue

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 13:07:16 »
เป็นกำลังใจให้ครับ แค่'กล้า'ที่จะทำก็เพียงพอให้น้าเล่นได้แน่ๆครับ

winnie

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 13:12:15 »

ฝึกเล่นแบบ น้า winnie  ดีกว่า  เผื่อ ฟลุ๊ก...  อิ..อิ..

น้ากวางอาจจะผิดหวังนะครับ ถ้าฝึกแบบผม เพราะทุกวันนี้ยังไม่มีสาวซ้ากกกกคน

หนูนาพาเพลิน

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 13:37:56 »
รักที่จะเล่นก็เล่นครับ เราไม่ได้ไปแข่งกับใคร เราเล่นเพื่อความสุขของตัวเอง ความรู้หาเพิ่มเติมได้ครับ สมัยนี้ อาจารย์เยอะครับ หาดูตัวอย่างกันง่าย สงสัยอะไรน้าๆในนี้น่ารักและมีน้ำใจกันทุกคนครับ .......ขอให้มีความสุขกับดนตรีครับ

winnie

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 15:20:57 »
รักที่จะเล่นก็เล่นครับ เราไม่ได้ไปแข่งกับใคร เราเล่นเพื่อความสุขของตัวเอง ความรู้หาเพิ่มเติมได้ครับ สมัยนี้ อาจารย์เยอะครับ หาดูตัวอย่างกันง่าย สงสัยอะไรน้าๆในนี้น่ารักและมีน้ำใจกันทุกคนครับ .......ขอให้มีความสุขกับดนตรีครับ

ผมก็เล่นอยู่กับบ้านครับ ผ่อนคลายดี...