Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Top : contoured select spruce สเป็คแบบนี้ไม้จริงไหมครับ  (อ่าน 1206 ครั้ง)

anantayut

• member
Top : contoured select spruce สเป็คแบบนี้ไม้จริงไหมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 11:56:18 »
  ขอสอบถามเกี่ยวกับสเป็คกีต้าร์ยี่ห้อหนึ่งครับ

เสป็คระบุว่า
        Top : contoured select spruce
         ฺB&S : contoured select mahogany

กีต้าร์ตัวนี้ใช้ไม้แบบไหนครับ ?   เห็นราคาขายหน้าร้าน 8 พันกว่าบาท (เป็นกีต้าร์มือหนึ่งครับ)

mai_911

• member
Re: Top : contoured select spruce สเป็คแบบนี้ไม้จริงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 12:05:37 »
ถ้าไม่บอกว่าเป็น Solid ให้สัณนิษฐานเบื้องต้นว่าเป็นไม้ Laminate ครับ

1900

• member
Re: Top : contoured select spruce สเป็คแบบนี้ไม้จริงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 12:15:30 »
contoured ในที่นี้น่าจะหมายถึงการเดินไม้โค้งมนรอบๆไม้หน้า/ไม้ ข้างและหลัง เพื่อลดอาการและรอยที่เกิดจากการกดทับลงไปของแขนบนกีต้าร์ ไม่ใช่การระบุว่าไม้หน้าเป็นไม้แท้หรือไม่ครับ

กีต้าร์น่าจะเป็น Washburn's Comfort Series ใช่ปล่าวครับ ส่วนไม้หน้าน่าจะลามิเนตครับ ;D

anantayut

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 14:36:41 »
ขอบคุณน้าๆครับ   ...เป็นวอชเบิร์นครับ : D  เห็นเพิ่งมีรุ่นใหม่มาในเว็บไซต์ ยังไม่ได้ไปดูตัวจริงที่ร้าน