Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ++ขอคำแนะนำ intro solo ของเพลงนี้หน่อยก๊าบบบ  (อ่าน 1345 ครั้ง)

หมอก

• member
คือเมื่อกี้ได้ดูเพลง รอรัก ของเบิร์ดกะฮาร์ท แล้วโดนมากครับ ... เล่นคอร์ดพอได้แล้ว แต่อยากเสริม intro กับ solo แจมๆหน่อย เพลงนี้มันจังหวะฟังค์หน่อยๆป่าวคับ มันหยุดๆ เลยอยากรู้ว่า ถ้าเป็นน้าๆ ท่านจะเล่นแบบไหนคับ ...ขอคำแนะนำทีคับ โดยเฉพาะน้าเบียร์ น้าสนธยา น้าเอก และกุรุท่านอื่น...อิอิ ขอบคุณครับ ^^
คอร์ดประมาณ Bb Bbmaj7 Cm F7 , ท่อนส่งเป็น Eb Ebm6(เห็นในเว็บมันเขียน Am แล้วมันแปลกๆอ่ะเลยเปลี่ยนเป็ฯ Ebm6) Dm G Cm F ประมาณนี้จ้า """

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: ++ขอคำแนะนำ intro solo ของเพลงนี้หน่อยก๊าบบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 16:13:58 »
นึกไม่ออก ลืมไปแล้วครับ

แต่ เท่าที่ดู เห็นคอร์ด แล้ว  ต้องเปลี่ยนให้ไวเลยครับ แปลง เป็น A หรือ G  หรือ C ก็ได้

เดี๋ยวไปฟังก่อนนะ....อิอิ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: ++ขอคำแนะนำ intro solo ของเพลงนี้หน่อยก๊าบบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 16:19:44 »
ฟังแล้วครับ

รอรัก เบิร์ดกะฮาร์ท.mpg

จะเล่นแบบไหน ละครับ แบบโซโล่  หรือ แบบ ฟิงเกอร์ สไตล์

ถ้าแบบโซโล่ ก็ใช้พวกเสกล แล้ว ฮัมเมโลดี้ ขึ้นมาใหม่ 

แต่ถ้าเป็นแบบฟิงเกอร์ ผมจเล่น เมโลดี้ธรรมดาให้ได้ก่อน  ส่วนท่อนอินโทร หรือ ท่อนกลาง ค่อยมาคิดทีหลัง มันเล่นไปคิดไปครับ ถ้าเล่นแบบฟิงเกอร์

ลองดูครับ

หมอก

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 16:47:35 »
ก่ะเล่น fingerstyle ที่ร้องคลอได้ครับน้าเบียร์ ขอบคุณน้าเบียร์คร้าบบบบ (แต่ถ้าSolo จะอยู่ใน Bb major ป่าวคับ เหมือนมีกลิ่นบลูส์ร็อคป่าวหว่า...)... ว่าแต่link ที่น้า review คลาสสิควีระพอมี link ไหมคับ หาบ่เจอ ..กิเลสมาอีกแล้ว ...55+
ว่าแต่ว่าเพลงนี้มันยี่สิบกว่าปีแล้ว แต่ฟังวันนี้เดี๋ยวนี้ มันก็ดูเจ๋ง ไม่เก่าเลย อิอิ