Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆคิดอย่างไรถ้า..................  (อ่าน 11446 ครั้ง)

yuth_pu_rx

• member
เพื่อนๆคิดอย่างไรถ้า..................
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 13:00:02 »
เพื่อนๆคิดอย่างไรถ้า..................

คือ ผมจองกีต้าร์ตัวนึงไว้ + pick up ในใบจองก็ระบุชัดเจนว่าจองทั้งสองอย่าง และจ่ายเงินมัดจำไปแล้ว 10% ของราคารวม

รอไป 1 เดือน กีต้าร์มาแล้ว โทรมาให้ผมไปรับ แต่พนง. บอกว่าไม่มี pick up ให้นะ เพราะขายไปหมดร้านแล้ว ถ้าจะเอารอไปอีกสองเดือน

ผมควรยอมรับโดยดีใช่ไหมว่าเป็นสิทธิของร้านที่จะขายไปได้ ??? ถ้าเป็นที่เมกาโดนฟ้องแน่แบบนี้

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
Re: เพื่อนๆคิดอย่างไรถ้า..................
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 13:02:47 »
คิดว่า รู้แล้วว่าเป็นกีตาร์อะไร และรู้ว่าใครเป็นตัวแทนจำหน่ายครับ 555555555555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

yuth_pu_rx

• member
Re: เพื่อนๆคิดอย่างไรถ้า..................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 13:40:45 »
ขอความกรุณาพี่จิมลบกระทู้ด้วยครับ ลืมอ่านข้างบน ขออภัยครับผม

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 13:41:24 »
แหมมมม อาจารย์มีสปิริตสูงส่งมากครับ 55555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

MUI

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 14:08:19 »
เดาว่า ก้นโต คอสั้น เตียงทองหนานุ่ม

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 14:11:13 »
เดาว่า ก้นโต คอสั้น เตียงทองหนานุ่ม

ถ้าเป็น ญ หุ่นแบบนี้ละก็ ไม่อยากจะคิดภาพเลยครับ อิอิ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 14:16:07 »
ในกรณีนี้ ควรจะทำอย่างไรครับ เค้าทำผิดจากที่ตกลงไว้ เราจะเรียกร้องอะไรได้ไหมครับ อยากทราบเหมือนกันครับ
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 14:17:51 »

MUI

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 14:26:43 »

.........................

ไม่ทราบว่าผมเดาเฉียดรึเปล่าครับ อาจารย์

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 14:29:41 »
ถูกกลางเป้าเลยละครับ

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 14:39:39 »
:o จัดไป เพื่อ อ. ยุทธ  ;D

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 14:41:09 »
ตกลงเรื่องกีต้าร์หรือสาวครับ ชักงง อิอิ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 15:00:11 »
ได้ฮา...แต่ยังไม่ได้คำตอบ ^^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 15:02:11 »
คำถามนี้คงไม่มีใครอยากตอบหรอกครับพี่ Aip studio คนอื่นมาตอบแทนมีแต่เจ็บตัว ส่วนใครไม่ได้โดนเองก็คงไม่อยากยุ่ง ได้แต่มามุงดู แต่ถ้าใครโดนก็จะเข้าใจ ก็ประมาณนี้แหละครับ 555+

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 15:07:39 »
แต่ถ้าให้ตอบตามหลักการทั่วไป ก็คงแล้วแต่น้า yuth_pu_rx ว่าจะยอมรับเงื่อนไขของทางร้านได้หรือไม่ เพราะดูแล้วทางร้านก็ไม่ได้คิดว่าจะเดือดร้อน กระตือรือร้นให้น้า yuth_pu_rx เท่าไร ถ้าจะให้ไปเรียกร้องอะไรนั้นคงยาก อีกอย่างมันก็คงไม่คุ้มค่าเสียเวลา แต่ร้านเสียแน่ๆ คือ เสียเครดิต ความเชื่อมั่นจากน้า yuth_pu_rx

ถ้าน้า yuth_pu_rx ไม่รีบร้อนอะไร ก็รอ แต่ถ้าไม่เอา Pickup หรือยกเลิกไม่เอาเลย แต่เรื่องเงินมัดจำคงต้องคุยกันอีกที ถ้าเป็นผมนะ ผมคิดแบบนี้

น้าๆท่านอื่นว่าอย่างไร ก็ลองดูครับ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 15:13:49 »
ขอบคุณพี่ winnie เวลาผมซื้อกีต้าร์ผมจ่ายก่อนหมดทุกครั้ง แม้ไม่ได้เห็นหน้าตาผมยังจ่ายสด หมด โดยไม่ได้คิดว่าจะถูกโกง ในกรณีนี้ก็เช่นกันถึงแม้ผมไม่ได้จ่ายหมด แต่กรณีนี้ผมก็ไม่ได้คิดว่าเป็นการถูกโกงอะไรหรอกครับ แค่เสียความรู้สึก เพราะผมเข้าใจไปเองว่าเป็นการตกลงกันไว้แล้ว ซึ่งถ้ามองในมุมธุรกิจเค้าอาจจะไม่ได้คิดแบบผม แต่ถ้ามองในมุมของลูกค้าบ้างว่า ถ้าลูกค้าไม่อยากได้จริงๆคงไม่จองไว้ทั้งสองอย่างหรอก ก็เท่านี้แหละครับพี่ winnie

มันมีหลายวิธีที่น่าจะช่วยให้ดีขึ้นได้ เช่น หากกีต้าร์ยังไม่มา แล้วมีคนมาซื้อ pick up ก็น่าจะโทรมาถามผมก่อนว่ายังจะยืนยันเอาไหม ให้โอนเงินจ่ายเต็มค่า pick up ก่อนก็ได้ ก็น่าจะทำให้รู้สึกว่าลูกค้ามีความสำคัญมากขึ้น

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 15:15:49 »
เอาหนูไปเล่นพลาง ๆ ก่อนมั๊ยคะ อาจารย์ขาาาาาาาา 5555555+

Carboy

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 15:17:46 »

คือ ผมจองกีต้าร์ตัวนึงไว้ + pick up ในใบจองก็ระบุชัดเจนว่าจองทั้งสองอย่าง และจ่ายเงินมัดจำไปแล้ว 10% ของราคารวม

รอไป 1 เดือน กีต้าร์มาแล้ว โทรมาให้ผมไปรับ แต่พนง. บอกว่าไม่มี pick up ให้นะ เพราะขายไปหมดร้านแล้ว ถ้าจะเอารอไปอีกสองเดือน

ผมควรยอมรับโดยดีใช่ไหมว่าเป็นสิทธิของร้านที่จะขายไปได้ ??? ถ้าเป็นที่เมกาโดนฟ้องแน่แบบนี้

สิทธิของผู้บริโภคบ้านเรายังไม่แข็งแรงครับ  ลองดูเรื่องเรือน้ำตาลล่มในแม่น้ำเจ้าพระยาซิครับ ทั้งจังหวัดและหน่วยงานรัฐยังไม่มีปัญญาทำไรเลย เฮ่อ..

ถ้าถามว่าเป็นสิทธิของร้านที่จะขายไปได้หรือไม่>>>>ก็ถูกของเขาแหละครับ  เขามีสิทธิที่จะขาย

หากเราจะโต้แย้งบ้าง ก็มีสิทธิ์ที่่จะทำได้ครับ แต่จะคุ้มหรือไม่คุ้มเท่านั้นเอง
ต้องถามว่าในใบจองนั้น..ระบุวันที่ส่งมอบหรือเปล่าครับ >>>>> ถ้าไม่ระบุแต่ให้รอวันเวลาส่งมอบแบบปากเปล่าก็  ลำบากแล้วแหละ กรณีนี้ตกลงขอเงินคืนก็น่าจะได้

ถ้าระบุวันที่ส่งมอบ และล่วงเลยกำหนดระยะเวลามาแล้ว ก็ถือว่าทางร้านผิดสัญญาครับ  อาจารย์ก็เลือกได้สองทาง คือบอกเลิกไม่ต้องการแล้วเอาเงินคืน
ก็เรียกร้องค่าเสียหายไป (คงได้ชาติหน้านะ5555)
อีกทางไม่เลิกสัญญา>>>> แจ้งให้ส่งมอบสินค้าตามสัญญาที่จองไว้ภายในกำหนด.....วัน  และรับเงินส่วนที่เหลือไป (คงไม่มีให้หรอกขายไปแล้ว)
หากไม่ส่ง หรือส่งไม่ได้ก็ให้คืนเงินค่ามัดจำพร้อมค่าเสียหายเท่า.....บาท(คงได้แต่เงินมัดจำ) ถ้าจะใช้กฎหมายก็ต้องฟ้องให้ส่งมอบส่งไม่ได้่ก็คืนเงินพร้อมค่าเสียหาย ทีนี้เรื่องค่าเสียหายก็ต้องมานั่งพิสูจน์ว่าเสียหายไรบ้าง เช่นต้องใช้กีตาร์ตัวนี้ขึ้นเวทีใหญ่ หรือได้เอาไปขายต่อแล้วจะได้กำไรสัก 1 แสน คล้ายเรื่อง
ที่ดินแหละฟ้องกันไปพิสูจน์กันไปจะได้หรือไม่เท่าไรก็แล้วแต่ศาล ดีหน่อยร้านยอมจ่ายก็ดีไป  แบบนี้โคตรยุ่งยากเสียตังมากกว่าค่ากีตาร์อีก และอีกทาง
เราก็ร้องเรียนคุ้มครองผู้่บริโภค(หาเรื่องลำบากละ)

เป็นสิทธิของร้านที่จะทำ เราก็มีสิทธิที่จะเรียกร้อง (แต่ยุ่งยาก ยาวไกล ใช้เวลานานไม่คุ้มเสีย)

ึความเห็นส่วนตัวนะครับ การนำเรื่องจริงที่เกิดขึ้นมาเล่าให้เพื่อนๆ ฟังโดยมิได้วิพากษ์วิจารณ์หรือด่าทอ ใช้ถ้อยคำหยาบ เสียดสี ให้ผู้หนึ่งผู้ใดเสียหาย น่าจะเป็นทางออกของผู้บริโภค ซึ่งถูกเอารัดเอาเปรียบอยู่  เพื่อทำให้เสียงของเราซึ่งเล็กๆๆ  ดังขึ้นบ้างในสังคมร้านค้า น่าจะเป็นปากเป็นเสียงของสังคมเรา และเป็นการป้องปราม และคุ้มครองสิทธิของเราได้บ้างนะ  หากถูกเอาเปรียบแล้วพูดไม่ได้เลยนี่  แล้วเราจะได้รับการบริการที่ดีได้อย่างไร  อย่าลืมว่าหากมี
ข้อพิพาทเกิดขึ้นจริงจากกรณีนี้ ก็จะได้พิสูจน์กันละว่าที่เราพูดเราร้องเรียนนั้นจริงเท็จอย่างไร  หากไม่จริงผู้ซึ่งกล่าวหาเขาก็รับไปตามกฎหมายอยู่แล้ว
บางครั้งสิ่งที่เรานำเสนออาจเป็นกระจกเงาให้กับร้านค้าพวกนี้บ้างก็ได้ เนื่องจากเจ้าของอาจไม่ทราบว่าลูกจ้างในร้านมีพฤติกรรมเช่นไรบ้าง เพื่อปรับปรุ่ง
บริการให้ดีขึ้น  หากไม่อาจระบุร้านได้โดยตรงเราก็หลีกเลี่ยงใช้ชื่อย่อ หรือสัญญลักษณ์ใดๆ ก็ได้ ก็น่าจะดีกว่า และยิ่งเป็นร้านที่เป็นสปอนเซอร์ให้เวป
ก็น่าจะคุยกันได้ง่ายขึ้นว่าสิ่งที่เกิดขึ้นเป็นเช่นไรนะครับ

หากความคิดเห็นไม่ถูกต้องก็ลบได้ทันทีครับ ขอบคุณมากครับ

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 15:21:32 »
เอาเงินคืนให้เค้าขายเองครับเป็นผมนะไม่รับของครับแล้วก็ไม่รอ ขอเงินคืนครับ
It's my...

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 15:24:28 »
ขอบคุณที่เข้าใจครับพี่ Carboy ผมแค่อยากเล่าปัญหาที่เกิดขึ้นจริงให้เพื่อนๆฟัง และไม่ได้ระบุชื่อร้านแต่อย่างใด คือ อยากให้เป็นบทเรียนว่าเวลาตกลงจองควรรัดกุม และพูดจา หรือทำให้เป็นลายลักษณ์อักษรชัดเจนมากขึ้น อยากให้เกิดการพัฒนาครับ สังคมเราจะได้ดีๆ