Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: taylor ga3 ใช้ piezo narrow หรือ wide format  (อ่าน 1103 ครั้ง)

Poomjai39

• member
taylor ga3 ใช้ piezo narrow หรือ wide format
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 11:27:34 »
รบกวนสอบถามน้าๆ ว่า ถ้าจะติด ภาคไฟ matrix infinity ต้องใช้ narrow หรือ wide format

กับมีวิธีดูมั้ยครับว่าอันไหนเป็น size ไหน พอดีน้าที่ผมจะซื้อแกไม่มีข้อมูลครับ

รบกวนด้วยครับ

mai_911

• member
Re: taylor ga3 ใช้ piezo narrow หรือ wide format
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 12:47:57 »
เอาไม้บรรทัดวัดเลยครับ หรือถ้ามีเวอร์เนีย ยื่งดีครับ 2ขนาดต่างกันชัดเจน แต่ต้องวัดครับ มองดูเอาอาจจะไม่รู้ ถ้าไม่มีให้เปรียบเทียบ

yokybear

• member
Re: taylor ga3 ใช้ piezo narrow หรือ wide format
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 16:34:58 »
ขออ้างอิงฐานข้อมูลจาก เว็บนี้ครับ น่าจะเป็น Narrow นะครับ
http://www.mugenguitarshop.com/Fishman-Matrix-Infinity-Undersaddle-(-narrow-3-2-)-PID299245.html

yokybear

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 16:37:44 »

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 20:14:47 »
กีตาร์ที่ใช้ wide format เท่าที่ผมเคยใช้มีอยู่ 4 ยี่ห้อคือ Bourgeois, Larrivee, Gibson, Taylor ยี่ห้ออื่นๆจะใช้ Narrow format ครับ

Poomjai39

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 13:45:17 »
ขอบพระคุณคำตอบของน้าๆทุกท่านนะครับ

รบกวนสอบถามเพิ่มอีกนิดครับ ของผมสรุปน่าจะเป็น wide format แต่ถ้าเราซื้อมือสองเป็น narrow format มาจะมีปัญหาอะไรมัั้ยครับ

ถามช่างเค้าบอกว่าทำให้ได้ แต่ทราบว่ามีผลอะไรมั้ยครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 13:59:48 »
ขอบพระคุณคำตอบของน้าๆทุกท่านนะครับ

รบกวนสอบถามเพิ่มอีกนิดครับ ของผมสรุปน่าจะเป็น wide format แต่ถ้าเราซื้อมือสองเป็น narrow format มาจะมีปัญหาอะไรมัั้ยครับ

ถามช่างเค้าบอกว่าทำให้ได้ แต่ทราบว่ามีผลอะไรมั้ยครับ

ร่องใน แซสเดิ้ล เป็บแบบกว้าง แต่ เรา เอา เปียโซ่ แบบแคบมาใส่ มันก็ไม่เต็มร่อง แซสเดิ้ลสิครับ  ช่าง เก่งมาก ทำร่อง กว้างให้พอดีกับ เปียโซ่ได้ ช่างที่ไหนครับ
Line id: 081-8718003

Poomjai39

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 14:48:52 »

ร่องใน แซสเดิ้ล เป็บแบบกว้าง แต่ เรา เอา เปียโซ่ แบบแคบมาใส่ มันก็ไม่เต็มร่อง แซสเดิ้ลสิครับ  ช่าง เก่งมาก ทำร่อง กว้างให้พอดีกับ เปียโซ่ได้ ช่างที่ไหนครับ

ช่างนิด โบสถ์พญาไทครับน้าทอม พอดีรับมือสองเลยเลือก format ไม่ได้ ผมไปรบกวนแกบ่อยโทรไปแกบอกทำให้ได้ครับ แต่แกก็ยังแอบแนะนำว่าซื้อมือ 1 น่าจะสบายใจกว่า 5555

Poomjai39

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 14:50:35 »
ที่อยากเรียนถามคือ มันจะมีผลกับเสียงมั้ยครับ ถ้า format ไม่ตรง ตีว่าช่างแกทำแบบไว้ใจได้อยู่แล้ว แบบคุณภาพเสียงจะสู้ format ตรงตัวเค้าไม่ได้อย่างนี้อะครับ รบกวนด้วยนะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 15:13:39 »
อาจารย์นิด ถือเป็น ปรมจารย์ท่านหนึ่งด้านกีต้าร์ ถามช่างนิดแกดูจะดีกว่าครับ ว่าทำอย่างไร แต่จะให้ดีเลือก ความกว้างให้ตรงจะดีกว่า พลาดไปจะยุ่ง เข้า ตำรา เสียน้อยเสียยาก ครับ

งานซ่อมทำยากกว่า งานสร้างใหม่ ยิ่ง ต้องมาดัดแปลงด้วยยิ่งยาก ช่างเองก็บอกแล้ว ซื้อ มือ ๑ มาให้แกใส่ จะดีกว่า

งานออกมาไม่ดี เดี๋ยวก็จะไปโทษช่างอีกครับ
Line id: 081-8718003

Poomjai39

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 17:22:25 »
อาจารย์นิด ถือเป็น ปรมจารย์ท่านหนึ่งด้านกีต้าร์ ถามช่างนิดแกดูจะดีกว่าครับ ว่าทำอย่างไร แต่จะให้ดีเลือก ความกว้างให้ตรงจะดีกว่า พลาดไปจะยุ่ง เข้า ตำรา เสียน้อยเสียยาก ครับ

งานซ่อมทำยากกว่า งานสร้างใหม่ ยิ่ง ต้องมาดัดแปลงด้วยยิ่งยาก ช่างเองก็บอกแล้ว ซื้อ มือ ๑ มาให้แกใส่ จะดีกว่า

งานออกมาไม่ดี เดี๋ยวก็จะไปโทษช่างอีกครับ

ขอบพระคุณน้าทอมสำหรับคำแนะนำครับ :D

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 19:01:18 »
เข้ามานั่งฟังด้วยครับ