Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบเสียงกีตาร์ Classic สองตัว มาช่วย comment กันครับ  (อ่าน 10215 ครั้ง)

JIM ACOUSTICTHAI

• Administrator
  • member
ผมได้นำกีตาร์ classic สองตัว มาทดสอบเสียง โดย...

- กีตาร์คนละแบรนด์
- สเปคต่างกันพอสมควร 
- สายกีตาร์สภาพเท่าๆ กัน ใหม่เหมือนกัน
- เครื่องอัด คนเล่น มาจากที/คน เดียวกัน (อัดในเวลาเดียวกัน)

ขอเชิญน้าๆ มาแชร์ความเห็น ว่าแต่ละตัว มีเอกลักษณ์ จุดเด่น จุดด้อย กันอย่างไรบ้าง
และ...น้าๆ ชอบตัว A หรือ B มากกว่ากัน ครับ  :D
(แนะนำให้ใส่หูฟัง จะดีกว่าฟังจาก ลำโพงเครื่องคอม/โน๊ตบุ๊ค ยกเว้น มีลำโพง monitor)

*** แล้วผมจะมาเฉลยที่หลัง ว่าตัว A กับ B มันคือกีตาร์แบรนด์หรือสเปค อะไร...!? ***

คลิกฟัง ได้จาก VDO ด้านล่าง เลยครับ

<a href="http://youtu.be/CPUuEOBShi8" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/CPUuEOBShi8</a>

Gamo Lab

• member
Re: ทดสอบเสียงกีตาร์ Classic สองตัว มาช่วย comment กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 23:27:56 »
ผมชอบเสียงตัวแรกครับจะออกนุ่มนวลสุภาพมีบาลานซ์เสียงที่ถูกใจผมครับ ส่วนเสียงของตัว B จะมีเสียงที่พุ่งกว่ามีมวลเบสที่มากกว่าครับ

pomguitar

• member
Re: ทดสอบเสียงกีตาร์ Classic สองตัว มาช่วย comment กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 23:37:00 »
ชอบเสียงตัว B ที่โน๊ตชัด จัดจ้าน ใส กังวานกว่าตัว A
แต่บ้าล้านอาจจะเป็นรองตัว A

เสียงของตัว A ชอบที่โน๊ตนุ่มนวล สุขุม กว่าตัว B
แต่เหมือนเสียงยังอั้นๆ

สรุปภาพรวมว่า guitar ทั้ง 2 ตัว เสียงดีทั้งคู่ ครับ ถ้าจะให้คะแนน ก็คงจะชนะกันแค่นิดเดียว ครับ

loh

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 09:09:37 »

ชอบ B ครับ เสียงชัดดี ไม่อั้นๆ
A ก็ดีครับ แต่ผมชอบคมๆ มากกว่านุ่มๆ

sing

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 10:29:52 »

A นุ่ม
B คมพุ่ง

เลือกไม่ถูก เสียงดีทั้งคู่ ครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 11:07:24 »
ทำไมคอมผม ดูวิดิโอไม่ได้ แป๊ะลิงค์ใหม่ได้มั้ยครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TKCN

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 12:38:53 »
Tone คล้ายกันมาก เพราะผู้เล่นดีดเสียงออกมาได้ไม่เต็มและมีเสียง noise จากเล็บค่อนข้างเยอะครับ
ทำให้ไม่ได้ยินเสียงของกีตาร์เพียวๆ (Pure Sound) ได้เต็มที่
(ขออภัยล่วงหน้าที่ต้อง comment แบบนี้ ไม่ได้มีเจตนาดิสเครติตใครครับ)
(เพิ่มเติมเล็กน้อย คือ เวลาอัดตอนโน้ตตัวสุดท้ายให้ดีดค้างไว้จนกว่าเสียงจะหายไปหมดครับ)
เพราะกีตาร์คลาสสิกจะมีทั้งเสียงที่เกิดจาก Attack แรก (หัวโน้ต) ไปจนถึง Sustain สุดท้าย (หางเสียง)
แต่ถ้าให้ผมเลือกผมชอบเสียง B ครับ เพราะถึงแม้ว่าเสียง A จะมี Tone ที่หนากว่า
แต่เป็นเสียงหนาในลักษณะที่อั้นๆ เสียง B ฟังดูมี Tone Colour มากกว่าครับ
(Tone Colour คือมีความหลากหลายของเนื้อเสียงมากกว่าครับ)
ส่วนเรื่องความดังเบาฟังไม่ออกครับ เพราะอัดจากเครื่องอัด
ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะผิดถูกยังไงด็ได้ แต่อยากลองร่วมสนุกดูครับ

itd

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 13:40:27 »
ทำไมคอมผม ดูวิดิโอไม่ได้ แป๊ะลิงค์ใหม่ได้มั้ยครับ

ผมช่วยน้า red เองคับ

https://www.youtube.com/watch?v=CPUuEOBShi8

ผมชอบเสียง B เพราะว่า เสียงเเปิดได้ดี
แต่ A จะ อั้นๆ แต่ว่าก็เสียงดีครับ (แบบที่น้าๆหลายท่าน comment ไว้)
แต่ว่า A นั้นจะได้เปรียบเรื่องความ soft ให้ความนุ่มที่ดีมาก ครับ

โดยรวมเสียงจะไสตล์คล้ายกันอยู่มาก แบบน้า chin-guitar ว่าไว้

เสียงดีทั้งสองตัว ครับ

nessie

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 13:56:26 »
ชอบเสียงกีต้าร์ B มากกว่าครับ มีเสียงที่ให้มิติมากกว่า มีovertone ดีกว่า A

ichi

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 21:54:13 »

ชอบ A มากกว่า B เพราะนุ่ม สุภาพดี

Citara house of Guitar

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 22:34:33 »
เสียงกีตาร์ A กับ B ต่างกันพอสมควรเลยล่ะครับ

A -เสียงจะเป็นเสียงลักษณะกลมครับ ความกังวาลของเสียงจะวนอยู่ในตัวกีตาร์ไม่ค่อยพุ่งเท่าไหร่  sustainสั้น เสียงเบสกับเสียงแหลมจะลึกพอๆกันไม่มีอันไหนโดดเด่นกว่ากัน ไม้หน้าตัวนี้น่าจะหนาเล็กน้อยครับ
B - เสียงเบสกับเสียงแหลมแยกกันชัดเจน เสียงเบสเพราะครับให้เสียงที่ลึกมากๆที่สาย5 กับ สาย 6 คล้ายๆBrazilian เสียงแหลมก็เพราะใสกังวาล sustainยาว ให้เดาว่าเป็นกีตาร์ญี่ปุ่น เหมือนKohno เลยหรือAsturiasหรือเปล่าครับพี่จิม 555 (อาจจะผิด)

ส่วนตัวชอบเสียง B มากๆครับเสียงแบบนี้แหละที่เล่นแล้วไม่เบื่อ มันสามารถเล่นเพลงได้ทุกแนว วางไม่ลงเลยทีเดียวกับตัวนี้

ทายเสียงแบบนี้ยิ่งกว่าแทงหวยอีกครับสนุกดี

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 23:01:46 »

ขอบคุณน้าๆ ทุกๆท่าน ที่ช่วยกันร่วม แชร์ความเห็น และรสนิยมส่วนตัว ของแต่ละท่าน
ถือว่า สนุกสนาน และบอกเล่าถึงมุมมองของเราเองครับ ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกๆความเห็นครับ

บางท่านตอบได้เหมือนกับตาเห็นเลยทีเดียว แม้ไม่ถูกหมด แต่บางความเห็น เหมือนกับมาเห็นด้วยตาตัวเอง เลย ^^

เดี๋ยวขอรอน้าๆ อีกสัก 3-5 ความเห็น นะครับ โดยเฉพาะน้า ...redtopup ผมต้องรอน้าก่อน comment ก่อน ^^"

แล้วจะมาเฉลยว่า ตัว A และ B อะไรคืออะไรกันบ้าง นะครับ

kmtc

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 23:24:57 »
Guitar A เสียงจะหนาๆกว่า B นิดๆ
โน็ตหนาแบบนี้ เหมือนอาจจะมาจากคอกีตาร์ ที่จะหนา หรือใหญ่กว่า
ส่วนตัว B พุ่ง คม ชัดเจน เสียงเปิดมากกว่าตัว A

เลือกไม่ลง ชอบทั้ง A และ B

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 00:04:33 »
รอฟังความเห็นครับ ได้ความรู้ดีครับเพราะกระทู้นี้มีส่วนเกี่ยวๆอยู่กับผมเล็กๆครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 11:25:48 »
เสียงจากนิ้วไม่เต็ม แบบ อ.ชินว่าไว้ครับ
ตัว B เนื้อเสียงชัดกว่าครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 13:21:50 »

ขอบคุณน้าๆ ทุกๆท่าน ที่ช่วยกันร่วม แชร์ความเห็น และรสนิยมส่วนตัว ของแต่ละท่าน
ถือว่า สนุกสนาน และบอกเล่าถึงมุมมองของเราเองครับ ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกๆความเห็นครับ

บางท่านตอบได้เหมือนกับตาเห็นเลยทีเดียว แม้ไม่ถูกหมด แต่บางความเห็น เหมือนกับมาเห็นด้วยตาตัวเอง เลย ^^

เดี๋ยวขอรอน้าๆ อีกสัก 3-5 ความเห็น นะครับ โดยเฉพาะน้า ...redtopup ผมต้องรอน้าก่อน comment ก่อน ^^"

แล้วจะมาเฉลยว่า ตัว A และ B อะไรคืออะไรกันบ้าง นะครับ

ขอคุณน้ามากครับที่ให้เกียรติมาก
ฟังก็เหมอนอย่างที่น้าๆ ทุกๆท่านเลยครับ
ความกลมของเสียง เสียงaกลมกว่า สมดุลย์ของเสียงเด่นกว่าb
เสียงaมีความสงบสุขุม ลุ่มลึกและกลมกลืน ในขณะที่ b เปิดเผยรายละเอียดซ่อนเร้น เหมือนผู้หญิงที่ เเต่งหน้าทาปาก ในขณะที่ a เรียบๆสวยแบบเดิมๆ ไม่จืดแต่กลมกลืน
aเหมือนเสียงของระบบอณาล๊อคแบบแผ่นเสียง b คล้ายกับ ดิจิต้อนที่แจงแจงในอณูที่ละเอียดใส
สำหรับผมๆเลือก a
ส่วนตัวสำหรับผมกีต้าร์คลาสสิคที่เสียงราบเรียบจะเล่นเพลงได้หลากหลายกว่ากีต้าร์ที่แจงแจงรายละเอียดเสียงสูงๆ  กีต้าร์ที่ช่างแจกแจงรายละเอียดเล่นนานๆ ผมพบว่า เป็นความชอบแค่ไม่นานเอง ในเวลาแรกๆที่ได้มันมาครอบครอง
กีต้าร์ที่หางเสียงยาวๆ บางครั้งก็ใช่ว่าจะดีเสมอไป เพราะโน๊ตบางตัวก้องยาวเกินไปจนเลยมาชนกับโน๊ตตัวถัดไป กีต้าร์ที่หางเสียงยาวๆ จะทำให้สายกีต้าร์อีกเส้นสั่นไปด้วยแม้ไม่ได้ดีด ถ้าสั่นยาวไป เสียงเหมือนอู้อยู่แต่ในโพรงกีต้าร์ไม่พุ่ง ฟังไกลๆ ไม่พุ่ง
การเอาไมค์มาจ่อแล้วอัด ผมว่าได้ เป็นไกค์นำทาง ที่ดีระดับนึงทีเดียว
ถ้า เอากีต้าร์ทั้ง 2 ตัวเข้าห้องอัดเสียงแล้วทำแผ่นออกมา ผมเลือกเสียง a แต่ถ้าเล่นสดๆ คงต้อง เลือกอีกครั้ง เพราะเสียง b เป็นกีต้าร์ที่เสียงดังกว่า

ในกีต้าร์ที่เสียงทึบๆอ้วนๆ เสียงช้าๆ อิมแพค สัมผัสแรกของแรงปะทะ การถ่ายทอดพลังงานการสั่นช้า การจางหายของเสียงเร็วไป บางทีอาจจะฟังว่าความสมดุลย์เสียงของมันดีแต่มันก็แจงแจงรายละเอียดไม่ได้เรื่อง มันคนละความหมายกับกีต้าร์ที่สมดุลย์ของเสียงดีที่แจกแจงรายละเอียดได้ดีด้วย กับ กีต้าร์ที่อิมแพคสัมผัสแรกไวและการตอบสนองไว กลับฟังว่าสมดุลย์เสียงยังขาด ผมว่า สองอย่างนี้แหละคือ สิ่งที่เราๆกำลังหากันอยู่ ว่าเราจะชอบแบบไหนกัน แน่ๆ เพราะ มันขัดแย้งกันเองโดยธรรมชาติของมัน เพราะการโรยตัวของเสียงนั้นเองเมื่อมันกำลังสั่นน้อยลง
เหมือน เครื่องเสียง สัญชาติ อังกฤษ อเมริกา อิตารี่ ฝรั่งเศษ เยอรมันนี ญี่ปุ่น จับอาตัวเด่นๆของยี่ห้อต่างๆออกมา ฟัง ต่างก็เสียงดีทั้งนั้น
อะไรคือ ความคลาสสิค ของเสียง ถ้าลองสังเกตุเพลงคลาสสิคนั้น ฟังมาตั้งนาน ช่วงแรกๆไม่เพราะเอาเลยฟังไม่เห็นจะเข้าหูเลย แต่พอมาอีกท่อน กลับเพราะมากๆ ก็คงเพราะผู้เรียบเรียงตั้งใจให้ ในส่วนที่เพราะจะได้เด่นได้จริงๆ ติดหูได้จริงๆ จึงต้องสร้างเรื่องราวให้ค่อยๆมาก่อน กับบางเพลง ไหลมาเรื่อยๆเพราะทั้งเพลง ฟังได้ทั้งท่อน แต่ฉไหน เพลงบางเพลงที่เราฟังบางท่อนมันไม่เห็นเพราะเลย แต่พอฟังนานๆเข้า อืม มันช่วยส่งให้ท่อนที่เพราะๆมากยิ่งขึ้นไปอีก อืม มันมีความสมดุลย์ของการเรียบเรียงดีจริงๆ
เรื่องของดนตรีผมว่ามัน ลุ่มลึกมากๆ อยู่ที่การฟังของแต่ล๊ะคนด้วย จะเอาฟังแล้วติดหูทันใจก็ เชี๊ยบึ้มแบบเพลงไทยไปเลย ถ้าแบบเรียบเรียงเเบบให้ติดหูไวๆ ก็ เอาทำนองง่ายๆไม่ซับซ้อน เนื้อร้องความหมายซ้ำไม่กี่พยางค์ ไม่ต้องมีคล้องจองของ พญันชนะอักขระ แต่อาศัย ความกระชับสั้นๆของคำร้องซ้ำๆกัน  เปรียบได้กับเครื่องเสียงญี่ปุ่น ที่ ให้ติดหูไวๆ ไม่ลุ่มลึก
มาเครื่องดนตรี มันก็คงเป็นเรื่องของความชอบส่วนบุคคลแล้วก็คงเหมือนกัน อันไหนติดหูได้ช้าแต่คงที่ตลอด ผมว่ามันคือ อะไรที่คลาสสิคแบบของคลาสสิคทั้งหลาย แอนทีค อะไรประมาณนั้นแน่ๆครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

sonic

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 15:03:18 »

ขอคุณน้ามากครับที่ให้เกียรติมาก
ฟังก็เหมอนอย่างที่น้าๆ ทุกๆท่านเลยครับ
ความกลมของเสียง เสียงaกลมกว่า สมดุลย์ของเสียงเด่นกว่าb
เสียงaมีความสงบสุขุม ลุ่มลึกและกลมกลืน ในขณะที่ b เปิดเผยรายละเอียดซ่อนเร้น เหมือนผู้หญิงที่ เเต่งหน้าทาปาก ในขณะที่ a เรียบๆสวยแบบเดิมๆ ไม่จืดแต่กลมกลืน
aเหมือนเสียงของระบบอณาล๊อคแบบแผ่นเสียง b คล้ายกับ ดิจิต้อนที่แจงแจงในอณูที่ละเอียดใส
สำหรับผมๆเลือก a
ส่วนตัวสำหรับผมกีต้าร์คลาสสิคที่เสียงราบเรียบจะเล่นเพลงได้หลากหลายกว่ากีต้าร์ที่แจงแจงรายละเอียดเสียงสูงๆ  กีต้าร์ที่ช่างแจกแจงรายละเอียดเล่นนานๆ ผมพบว่า เป็นความชอบแค่ไม่นานเอง ในเวลาแรกๆที่ได้มันมาครอบครอง
กีต้าร์ที่หางเสียงยาวๆ บางครั้งก็ใช่ว่าจะดีเสมอไป เพราะโน๊ตบางตัวก้องยาวเกินไปจนเลยมาชนกับโน๊ตตัวถัดไป กีต้าร์ที่หางเสียงยาวๆ จะทำให้สายกีต้าร์อีกเส้นสั่นไปด้วยแม้ไม่ได้ดีด ถ้าสั่นยาวไป เสียงเหมือนอู้อยู่แต่ในโพรงกีต้าร์ไม่พุ่ง ฟังไกลๆ ไม่พุ่ง
การเอาไมค์มาจ่อแล้วอัด ผมว่าได้ เป็นไกค์นำทาง ที่ดีระดับนึงทีเดียว
ถ้า เอากีต้าร์ทั้ง 2 ตัวเข้าห้องอัดเสียงแล้วทำแผ่นออกมา ผมเลือกเสียง a แต่ถ้าเล่นสดๆ คงต้อง เลือกอีกครั้ง เพราะเสียง b เป็นกีต้าร์ที่เสียงดังกว่า

ในกีต้าร์ที่เสียงทึบๆอ้วนๆ เสียงช้าๆ อิมแพค สัมผัสแรกของแรงปะทะ การถ่ายทอดพลังงานการสั่นช้า การจางหายของเสียงเร็วไป บางทีอาจจะฟังว่าความสมดุลย์เสียงของมันดีแต่มันก็แจงแจงรายละเอียดไม่ได้เรื่อง มันคนละความหมายกับกีต้าร์ที่สมดุลย์ของเสียงดีที่แจกแจงรายละเอียดได้ดีด้วย กับ กีต้าร์ที่อิมแพคสัมผัสแรกไวและการตอบสนองไว กลับฟังว่าสมดุลย์เสียงยังขาด ผมว่า สองอย่างนี้แหละคือ สิ่งที่เราๆกำลังหากันอยู่ ว่าเราจะชอบแบบไหนกัน แน่ๆ เพราะ มันขัดแย้งกันเองโดยธรรมชาติของมัน เพราะการโรยตัวของเสียงนั้นเองเมื่อมันกำลังสั่นน้อยลง
เหมือน เครื่องเสียง สัญชาติ อังกฤษ อเมริกา อิตารี่ ฝรั่งเศษ เยอรมันนี ญี่ปุ่น จับอาตัวเด่นๆของยี่ห้อต่างๆออกมา ฟัง ต่างก็เสียงดีทั้งนั้น
อะไรคือ ความคลาสสิค ของเสียง ถ้าลองสังเกตุเพลงคลาสสิคนั้น ฟังมาตั้งนาน ช่วงแรกๆไม่เพราะเอาเลยฟังไม่เห็นจะเข้าหูเลย แต่พอมาอีกท่อน กลับเพราะมากๆ ก็คงเพราะผู้เรียบเรียงตั้งใจให้ ในส่วนที่เพราะจะได้เด่นได้จริงๆ ติดหูได้จริงๆ จึงต้องสร้างเรื่องราวให้ค่อยๆมาก่อน กับบางเพลง ไหลมาเรื่อยๆเพราะทั้งเพลง ฟังได้ทั้งท่อน แต่ฉไหน เพลงบางเพลงที่เราฟังบางท่อนมันไม่เห็นเพราะเลย แต่พอฟังนานๆเข้า อืม มันช่วยส่งให้ท่อนที่เพราะๆมากยิ่งขึ้นไปอีก อืม มันมีความสมดุลย์ของการเรียบเรียงดีจริงๆ
เรื่องของดนตรีผมว่ามัน ลุ่มลึกมากๆ อยู่ที่การฟังของแต่ล๊ะคนด้วย จะเอาฟังแล้วติดหูทันใจก็ เชี๊ยบึ้มแบบเพลงไทยไปเลย ถ้าแบบเรียบเรียงเเบบให้ติดหูไวๆ ก็ เอาทำนองง่ายๆไม่ซับซ้อน เนื้อร้องความหมายซ้ำไม่กี่พยางค์ ไม่ต้องมีคล้องจองของ พญันชนะอักขระ แต่อาศัย ความกระชับสั้นๆของคำร้องซ้ำๆกัน  เปรียบได้กับเครื่องเสียงญี่ปุ่น ที่ ให้ติดหูไวๆ ไม่ลุ่มลึก
มาเครื่องดนตรี มันก็คงเป็นเรื่องของความชอบส่วนบุคคลแล้วก็คงเหมือนกัน อันไหนติดหูได้ช้าแต่คงที่ตลอด ผมว่ามันคือ อะไรที่คลาสสิคแบบของคลาสสิคทั้งหลาย แอนทีค อะไรประมาณนั้นแน่ๆครับ

น้า red blue บรรยายได้กินใจยิ่งนัก ผมช๊อบ ชอบ : )

ผมเองชอบสองแบบเลยนะ ตัว A เหมือน ญ ที่เรียบร้อย
ตัว B เหมือน ญ ที่ซุกซน

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 17:04:37 »
ตัวบี กังวาลกว่า ชัดดี ไม่เคยเล่นคลาสสิคเลยครับ จากที่ฟังชอบบีมากกว่าครับผม

pod95

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 17:10:17 »
เข้าห้องอัดเลือก A เล่นสดเลือก B

ส่วนตัวผมชอบเสียง B ครับจินตนาการว่ากีต้าจะมีไม้หน้าที่บาง ๆ นำ้หนักเบามากๆ อาจเป็นซีดาร์เวลาดีดเหมือนกีต้ามันสั่นทั้งตัว เคลือบบางๆหรือด้าน แอคชันสูงหน่อย

ตัว A ตัวกีตาร์คงจะหนักๆแน่นเคลือบกลอสหนา ๆ หน้าสปรูซ โอบด้วยตระกูลโรสวูด

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 20:54:13 »
ขอบพระคุณทุกๆท่านที่ comment กันมานะครับ

คืนนี้ประมาณ 22.00 น. ผมจะมา เฉลยว่า A & B มันคืออะไร ???????????  ^^  ตอนนี้กำลังถ่ายรูปกีตาร์ อยู่ ครับ