Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่แนะนำตัว และขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 2032 ครั้ง)

Thanksgoditsfriday

• member
สมาชิกใหม่แนะนำตัว และขอคำแนะนำครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 13:19:02 »
สวัสดีครับ
ผมเป็นสมาชิกใหม่ ชื่อใหญ่ครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ผมเพิ่งจะเริ่มสนใจหัดเล่นกีตาร์คลาสสิกเพราะสัปดาห์ที่แล้วพาลูกสาว (7ขวบ) ไปสมัครเรียนกีตาร์คลาสสิค เลยต้องไปเลือกซื้อกีตาร์ให้ พร้อมกับศึกษาเกี่ยวกับกีตาร์คลาสสิคเผื่อจะช่วยลูกได้บ้างเล็กๆ น้อยๆ

พอศึกษามาหลายวัน พร้อมกับได้กีตาร์ของเด็กมา (ขนาด 3/4) เลยหยิบๆ มาเล่นก็พบว่าสนุกและเพลิดเพลินดีมาก กรอปกับอยากมีงานอดิเรกที่เป็นประโยชน์ทำยามว่าง เลยคิดว่าจะลองฝึกเรียน และซื้อไว้ใช้เองซักตัว
ผมได้ลองดูๆ ตาม web ต่างๆ มันก็มีให้ฝึกเรียนแต่ยังยาก และรู้สึกเหมือนไม่ค่อยครบถ้วนเลยตัดสินใจมาขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ

1. ผมอายุ 40 ปีเศษแล้ว เพิ่งหัดเล่นดนตรี อยากไปเรียน แต่เห็นมีแต่เด็กๆ รุ่นลูก รุ่นหลาน ท่าทางไม่สะดวก ;D ไม่ทราบควรจะไปเรียนที่ไหนอย่างไรดีครับ หรือศึกษาเองดีกว่า ผมพยายามหาหนังสือเรียนด้วยตนเอง ก็หายากเหลือเกิน ถ้าท่านใดพอจะกรุณาแนะนำ ก็ขอรบกวนด้วยครับ
2. ขอคำแนะนำกีตาร์ สำหรับมือใหม่ ที่คุณภาพดี เน้นที่เล่นได้ไม่ยาก งบซักไม่เกินสองหมื่นครับ (ได้มือสองยิ่งดีครับ)
3. ถ้าจะกรุณา รบกวนขอคำแนะนำสำหรับมือใหม่ต่างๆ เช่น ควรศึกษาอะไรก่อน แนวทางการฝึกซ้อม ฯลฯ

ผมพยายามเสาะหาคำแนะนำที่ถามไปข้างต้น แต่เหมือนยังไม่ได้ค่อยเจอเท่าไหร่ อย่างไรก็ตามถ้าคำถามเหล่านี้เคยมีคนถามไปแล้ว ต้องขออภัยที่ทำให้รกบอร์ด และขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

ballee45

• member
Re: สมาชิกใหม่แนะนำตัว และขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 13:33:07 »
ยินดีต้อนรับสู่บ้านไม้ครับ
มีโอกาศเรียนเถอะครับน้า อายุไม่สำคัญครับ  ผมอยากไปเรียน แต่ไม่มีเวลาไป ศึกษาเองได้ครับ แต่ช้าครับ

tee_wichai

• member
Re: สมาชิกใหม่แนะนำตัว และขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 22:02:18 »
ดีครับ น้าก็เริ่มมาเรียนใกล้เคียงกับผมนะครับ ผมเกิดปี 13 เริ่มเรียนมาปีกว่า รู้สึกดีมาก ๆ จะเรียกว่า หลง หรือเปล่า ไม่แน่ใจ กีต้ายี่ห้อไหนดี อยากได้ไปหมดเลย

TKCN

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 23:35:47 »
ยินดีตอนรับครับ
สำหรับคำถามจะตอบให้เป็นข้อๆนะครับ
1. ผมอายุ 40 ปีเศษแล้ว เพิ่งหัดเล่นดนตรี อยากไปเรียน แต่เห็นมีแต่เด็กๆ รุ่นลูก รุ่นหลาน ท่าทางไม่สะดวก ;D ไม่ทราบควรจะไปเรียนที่ไหนอย่างไรดีครับ หรือศึกษาเองดีกว่า ผมพยายามหาหนังสือเรียนด้วยตนเอง ก็หายากเหลือเกิน ถ้าท่านใดพอจะกรุณาแนะนำ ก็ขอรบกวนด้วยครับ
ตอบ-เรียนได้ไม่มีปัญหาครับ และแนะนำให้ไปเรียนกับอาจารย์ผู้ฝึกสอนโดยตรงครับ จะทำให้ไปได้เร็วกว่าและเล่นได้ถูกต้องตั้งแต่แรก
ส่วนหนังสือกีตาร์คลาสสิกไม่ค่อยมีขายในเมืองไทย ผมสั่งจากเว็บต่างประเทศครับ (ผมชอบตำราของ Christopher Parkening)
เพราะตั้งแต่ศึกษาตำรากีตาร์คลาสสิกมาในหลายๆเล่ม ของผู้เขียนคนนี้อธิบายได้ละเอียดมากที่สุดครับ

2. ขอคำแนะนำกีตาร์ สำหรับมือใหม่ ที่คุณภาพดี เน้นที่เล่นได้ไม่ยาก งบซักไม่เกินสองหมื่นครับ (ได้มือสองยิ่งดีครับ)
ตอบ-ถ้าเริ่มเล่นแรกๆผมแนะนำไม่ต้องแพงมาก ไม่จำเป็นต้องถึง 2 หมื่น แต่ถ้ามีงบแล้วคิดว่าอยากซื้อรอบเดียวผมแนะนำ Yamaha CG Series ครับ
ผมมักจะแนะนำกีตาร์ Yamaha ให้สำหรับคนเริ่มหัดเล่นเสมอ เพราะเป็นกีตาร์โรงงานที่มาตรการผลิตที่ดีที่สุดในระดับราคาประมาณนี้ครับ

3. ถ้าจะกรุณา รบกวนขอคำแนะนำสำหรับมือใหม่ต่างๆ เช่น ควรศึกษาอะไรก่อน แนวทางการฝึกซ้อม ฯลฯ
ตอบ-สิ่งที่ควรศึกษาอย่างแรกเลยคือ Basic ครับ ทุกๆอย่างที่เป็นพื้นฐาน เพราะถ้าได้พื้นฐานที่ดี การต่อยอดจะทำได้ง่าย
ซึ่งพื้นฐานที่ดีเกิดจากอาจารย์ผู้ฝึกสอนที่ดีรวมถึงการฝึกซ้อมที่ดีเช่นเดียวกันครับ

Thanksgoditsfriday

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 16:50:28 »
ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาแนะนำครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 10:38:56 »
ดูจากในยูทูปเนี่ยแหละครับ
เริ่ม ตั้งแต่ท่านั่ง การวางมือ การออกแรงของนิ้ว
ดูเสร๊จ ศึกษาเรื่องการอ่านโน๊ต และ แบบฝึกต่างๆ ฝึกแบบฝึก ควบคู่ไปกับการแกะเพลงเล่น
ในยูทูปมีอะไรให้ศึกษาเยอะมากๆ สมัยนี้การเรียนง่ายกว่าแต่ก่อนมากครับ
เรื่องกีต้าร์ ถ้าจะซื้อกีต้าร์มือสอง ถ้าราคาไม่ลดลงมามากๆเทียบกับมือหนึ่ง  ซื้อ มือหนึ่งดีกว่าครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข