Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: air dry หรือ ...  (อ่าน 775 ครั้ง)

suthipong

• member
air dry หรือ ...
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 01:39:49 »
วิธีการทำไม้ให้แห้งแบบ air dry ในต่างประเทศผมคิดว่าน่าจะได้ผล แต่ผมไม่แน่ใจว่าในบ้านเราที่อากาศร้อนชื้น จะทำให้ไม้แห้งได้จริงหรือครับ

sonic

• member
Re: air dry หรือ ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 16:26:12 »
ตอนทำต้องรักษาอุณหภูมิให้เหมาะสม แต่ทำแล้วออกจากโรงงานมา มันคือสถานะการณ์จริงที่ต้องเจอะ ดังนั้น หน้าทีทั้งหมดจะมาตกอยู่ที่เจ้าของกีตาร์
ซึ่งจะต้องเรียนรู้ที่จะดูแลรักษา ทำอย่างไรให้กีตาร์มันปลอดภัยที่สุด ไม่ใช่ปลอยตามดีตามเกิด โดยไม่ดูแล

gman

• member
Re: air dry หรือ ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 13:05:11 »
ก็ทำได้ครับ แต่ความชื้นในไม้อาจจะไม่ต่ำเท่ากับที่ทำในต่างประเทศที่อากาศแห้งกว่า
ถ้ากีตาร์เล่นแต่ในบ้านเรา air dry ในบ้านเราเหมาะกว่าด้วยครับ
กีตาร์ช่างที่โน่นถ้าเค้าซีเรียสเรื่องความชื้นจริงๆ เค้าจะเช็ค RH ที่ลูกค้าอยู่ด้วยครับ
ถ้าชื้นกว่าบ้านเค้าเยอะ เค้าจะเพิ่ม RH ในช็อปเค้าตอนทำครับ