Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวกีตาร์ Asturias PRELUDE / S เนื้อคู่กันแล้ว ไม่แคล้วกัน  (อ่าน 12549 ครั้ง)

JIM ACOUSTICTHAI

• Administrator
  • member
รีวิวกีตาร์ Asturias PRELUDE / S
Traditional Work Series Hand made Japan

Model : PRELUDE / S
Top : German Spruce
Back & Side : Indian Rosewood
Rosette : Snazzy Rosette
Neck : Honduran Mahogany (with Ebony Reinforcement)
Fingerboard : Ebony
Body binding :  Indian Rosewood with Double Linings
Nut & Saddle : Bone
Neck Width : 52 mm
Scale : 650 mm
Bridge with Mitered tie-Block : Brazilian Rosewood
Head Stock : Brazilian Rosewood Overlay
Head Machines/Tunner : Gold Chrome/Gotoh 1600 with Faux-Pearl Buttons
Finish : Polyurethan

กีตาร์ Asturias PRELUDE/S ตัวนี้เป็นปีเก่า 1998 (สเปคบางอย่าง จะไม่เหมือนกับรุ่นปีปัจจุบัน)
โทนเสียงแบบพุ่งกังวาน ดุดันพอประมาณ มีความหนา ความแข็งแรงของเสียงค่อนข้างมาก

สำหรับกีตาร์คลาสสิค ที่เป็น Made in Japan ในงบพอๆกัน
เท่าที่ได้ลองมาหลายๆยี่ห้อ ผมบอกได้เลยว่า ไม่แพ้ Made In ประเทศ... อื่นๆ
จะแตกต่างกันแค่ Made in Japan บางยี่ห้อทำออกนุ่ม บางยี่ห้อทำออกกังวาน ผสมความดุดัน ความคมของเสียง
ยกตัวอย่าง Yamaha เสียงจะออกทางนุ่มนวล ฟังสบาย ถ้าคนที่บ้าพลัง! หรือชอบเสียงดังๆ ดุๆ อาจจะมาชอบที่
Asturias หรือ Kohno แทน 

Asturias PRELUDE แบ่งเป็น 2 แบบ คือ สเปคไม้หน้า เป็น German Spruce กับ Red Cedar
แล้วแต่เราจะชอบ ส่วนตัวผมชอบโทนเสียง ลายไม้ และ สีไม้ ในแบบ German Spruce มากกว่า

Asturias PRELUDE ราคามือหนึ่งในเมืองนอกจะประมาณ usd2,500.- คูณอัตราแลกเปลี่ยน 32 = 80,000.- บาท
ในประเทศไทย ตัวแทนจำหน่ายคือร้าน "Peterson Gallery Piano" (http://www.peterson.co.th
ตั้งราคาขายอยู่ประมาณ 85,000.- บาท (ท่านในสนใจเช็คราคากันอีกทีนะครับ เพื่ออัพเดทราคาล่าสุด)
หักลบกับราคาต่างประเทศ ต่างกันเพียงประมาณ 5,000 บาท สำหรับผมถือว่า ตัวแทนจำหน่ายตั้งราคาค่อนข้างดีมาก

Rosette : Snazzy Rosette การออกแบบได้อย่างสุด Classic

: เล่าประวัติกีตาร์ Asturias กันหน่อย :
เวิร์คช๊อป Asturias ตั้งอยู่ที่เกาะคิวชู (Kyushu island) ทางใต้ของประเทศญี่ปุ่น เริ่มสร้างกีตาร์มาตั้งแต่ปี 1962
ภายในเวิรค์ช๊อปมีพนักงานและช่างจำนวน 17 คน พนักงานส่วนใหญ่ของ Asturias ทำงานที่เวิรค์ช๊อบมานานเกือบตลอดชีวิต
เอาใจใส่อย่างมากในการคัดเลือกและการเก็บวัสดุ เช่น ไม้โทนวูดด้านหน้า จะเก็บไว้ให้แห้งตามธรรมชาตินาน 3-4 ปี
และ ปล่อยให้แห้งในห้องที่ควบคุมความชื้นก่อนขึ้นรูป ก่อนที่จะติดโรเซท หลังจากประกอบส่วนหน้าเสร็จแล้วก็จะเก็บไว้อีก 1 ปี
วิธีที่คล้ายคลึงกันนี้จะถูกใช้กับการทำส่วนคอกีตาร์และส่วนอื่นๆ หลังจากขั้นตอนต่างๆ เหล่านี้แล้ว
การสร้างกีตาร์ทุกตัว จะใช้เวลาต่อไปอีกประมาณ 2-4 เดือนก่อนที่จะเสร็จสมบูรณ์ ตลอดระยะเวลาในการทำกีตาร์
ส่วนประกอบต่างๆ ของกีตาร์จะถูกคัดเลือกอย่างดี ให้มีความหนาเพื่อให้เกิดความสมดุลย์และติดด้วยกาว
(อ่านข้อมูลได้จาก http://www.asturias.jp/about/?lang=en)

สรุปว่า Asturias รุ่น Prelude เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง สำหรับผู้ที่กำลังหากีตาร์ Classic ระดับกลาง
แต่ถ้างบมากๆ และต้องการเล่นรุ่นใหญ่ๆ ก็แนะนำเป็น Asturias รุ่น Custom หรือ Renaissance ครับ

top guitar :

Top guitar : ไม้หน้า (German Spruce) มีความสวยงามมาก เกรนไม้ชัดเจน 

back guitar

Back guitar เลือกใช้ ไม้ Indian Rosewood ลายไม้สวยงาม โทนสีจัดจ้านดี
ผมถามทาง Asturias บอกว่า ไม้อีกชั้นที่ถูก Indian Rosewood ประกบคือไม้ Mahogany (ตอนแรกผมเข้าใจว่า Nato)
ซึ่งวิธีการแบบนี้ กีตาร์แบรนด์ดีๆดังๆเขาทำกันเยอะ จะได้ประหยัดไม้ rosewood (มันแพง) ด้วยวิธีการแบบนี้
กีตาร์ที่ back & side โดยใช้เทคนิคแบบ Laminate หรือซ้อนกัน จึงได้เสียงดีกว่ากีตาร์ laminate ด้วยไม้แบบอัดผสมกัน
ดังนั้น Asturias Prelude จึงได้เสียงที่พุ่งกังวานมากกว่า custom ที่เป็น Indian Rosewood ทั้งแผ่น
Asturias custom จึงให้เสียงที่นุ่ม มีความอุ่น หรือ warm มากกว่า Prelude ครับ ฟังแล้วรู้สึกหวานๆ นุ่มๆ

silde guitar

Silde guitar : ไม้ข้าง (Indian Rosewood) ลายไม้สวยงาม เช่นกัน
ขอบ Body binding ทำเดินคู่แบบ Double Linings

• member
neck guitar

Neck guitar : สเปคไม้ Honduran Mahogany ดูจากสี Honduran จะสีเข้มกว่า African Mahogany
คอรุ่นนี้ จะเสริม Ebony Reinforcement, ...
"Ebony Reinforcement" คือการเสริมคอกีตาร์ ให้มีความแข็งแรง ด้วยไม้เนื้อแข็ง "ebony"
ป้องกันเมื่อเวลาที่มีความชื้นต่ำของอากาศ (เกิดขึ้นในช่วงหน้าหนาว) เพราะหากความชื้นต่ำมาก
อาจจะเกิดปัญหาในเรื่องการองศาคอที่เปลี่ยน หรือ อาจะเกิดการ หด บิด งอ ยุบ เสียทรง ได้ง่าย

label

head guitar & Tunner

Head Stock & Tunner : หัวกีตาร์ design ในแบบ "Hauser-style"
สเปค ใช้ไม้ Brazilian Rosewood ปะส่วนหน้า ทำให้ดูสวยงาม โดดเด่นมากขึ้น
ลูกบิดใช้ Gotoh 35g/1600 with Faux-Pearl Buttons เป็นมุขเพิ่มความสวยงาม

fingerboard guitar

Fingerboard guitar : สเปคปีเก่า ใช้ไม้ Ebony ก่อนที่จะมาเปลี่ยนใช้ Rosewood ในภายหลัง

bridge guitar

Bridge และ Mitered tie-Block : ใช้ไม้ Brazilian Rosewood
(ส่วน Saddle และ Nut ใช้กระดูก/Bone Saddle & Nut)

สรุปว่า เสียงกีตาร์ Asturias รุ่น PRELUDE/S  ถูกใจผมมาก เสียงได้แบบที่ใจต้องการ
คือ เน้นกีตาร์จะต้องมีน้ำหนักเบา, เสียงมีความกังวาน, โน๊ตที่เล่นต้องมีความดังและมีพลัง พอสมควร
ทีสำคัญคือ balance จะต้องดี

ลองฟังพอเป็นไกด์ ตัวนี้ Asturias รุ่นเดียวกัน แต้ต่างกันที่ไม้หน้า ตัวนี้เป็น Cedar
ผมเคยไปลองแล้วที่ร้าน ปีเตอร์สัน ซึ่งเสียงก็ใกล้เคียงกัน

<a href="http://youtu.be/4Oxsw-_IImQ" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/4Oxsw-_IImQ</a>

core5

• member
สวยมาก ครับ

samaklen

• member
ท้วงน้าจิมนิดนึง

น้าจิมครับ เซโกเวียในคลิป เล่นเพลง Asturias หรือ Leyenda เพลงของ I. Albeniz นักประพันธ์ชาวสเปน
เขียนสำหรับเปียโน อยู่ในชุด Suite española แต่ปรากฎว่า เมื่อเซโกเวีย นำมาเรียบเรียงเป็นกีตาร์ กลับได้รับความนิยมอย่างมาก
จนหลายคนเข้าใจว่าเป็นเวอร์ชั่นสำหรับกีตาร์โดยแท้ๆ ซึ่งก็ต้องชมคนเรียบเรียงว่าทำได้เยี่ยมยอดถึงขนาด

ส่วนกีตาร์ที่เซโกเวียใช้ คือ รามิเรส รุ่น 1A ที่เซโกเวียเลือกมาจาก Shop ของรามิเรซเองครับ
ก่อนหน้านั้นเซโกเวียใช้ Huaser  ซึ่งต่อมาเกิดการเสียหาย และให้รามิเรสซ่อม
แต่รามิเรสก็ซ่อมแล้วเสียงไม่ถูกใจ (ผมสงสัยว่า 1 รามิเรสวางยาหรือเปล่า 2 ทำไมไม่ส่งให้ Hauser ซ่อมโดยตรง : คิดกันเล่น ๆ -
แต่ก็เป็นที่น่าภาคภูมิใจที่ กีตาร์สเปน อยู่ในมือของ Maestro ชาวสเปน)
ดูจากในวิดีโอก็จะเห็น Headstock เครื่องหมายการค้าของรามิเรสชัดเจนครับ

• member
ท้วงน้าจิมนิดนึง

น้าจิมครับ เซโกเวียในคลิป เล่นเพลง Asturias หรือ Leyenda เพลงของ I. Albeniz นักประพันธ์ชาวสเปน
เขียนสำหรับเปียโน อยู่ในชุด Suite española แต่ปรากฎว่า เมื่อเซโกเวีย นำมาเรียบเรียงเป็นกีตาร์ กลับได้รับความนิยมอย่างมาก
จนหลายคนเข้าใจว่าเป็นเวอร์ชั่นสำหรับกีตาร์โดยแท้ๆ ซึ่งก็ต้องชมคนเรียบเรียงว่าทำได้เยี่ยมยอดถึงขนาด

ส่วนกีตาร์ที่เซโกเวียใช้ คือ รามิเรส รุ่น 1A ที่เซโกเวียเลือกมาจาก Shop ของรามิเรซเองครับ
ก่อนหน้านั้นเซโกเวียใช้ Huaser  ซึ่งต่อมาเกิดการเสียหาย และให้รามิเรสซ่อม
แต่รามิเรสก็ซ่อมแล้วเสียงไม่ถูกใจ (ผมสงสัยว่า 1 รามิเรสวางยาหรือเปล่า 2 ทำไมไม่ส่งให้ Hauser ซ่อมโดยตรง : คิดกันเล่น ๆ -
แต่ก็เป็นที่น่าภาคภูมิใจที่ กีตาร์สเปน อยู่ในมือของ Maestro ชาวสเปน)
ดูจากในวิดีโอก็จะเห็น Headstock เครื่องหมายการค้าของรามิเรสชัดเจนครับ

ขอบพระคุณมากๆ ครับน้า samaklen
ใช่จริงๆ ครับ ผมหน้าแตกเลย ไม่ได้ดูให้ดีๆ
เลยพยามหาข้อมูลเพิ่มเติม อ่านได้ข้อมูลเพิ่ม
http://uniqueguitar.blogspot.com/2014/11/andres-segovias-guitars.html

ขอบพระคุณน้า samaklen อีกครั้งครับ 

น่าจะเป็น Huaser  ตัวนี้เปล่าที่กล่าวถึง  ;D

Citara house of Guitar

• member
ผมละชอบ Asturias รุ่น Prelude ผมว่าเสียงมันคุ้มค่าคุ้มราคามากๆ ชอบมากกว่ารุ่น Custom ซะอีก ยินดีด้วยครับ ไว้ว่างๆจะแอบมารีวิวกีตาร์ผมบ้าง

• member
ผมละชอบ Asturias รุ่น Prelude ผมว่าเสียงมันคุ้มค่าคุ้มราคามากๆ ชอบมากกว่ารุ่น Custom ซะอีก ยินดีด้วยครับ ไว้ว่างๆจะแอบมารีวิวกีตาร์ผมบ้าง

รอชมครับน้อง BIG ...^^ ปูเสื่อรอฟังกีตาร์ระดับ  World Class : )

pomguitar

• member
Asturias prelude เป็นกีต้ารที่เสียงดีมากครับ แม้ราคาจะสูง แต่คุ้มค่า
ผมเคยลองมา 3 ตัว ทั้ง german spruce และ cedar  ดีทุกตัว

nhoy

• member
ขอบคุณครับ "น้าจิม" สำหรับเรื่องราวของ Asturias ที่กรุณาเล่าสู่กันฟัง น่าเล่น น่าสะสมมากๆ
และขอแสดงความยินดีกับ "น้าจิม" ด้วยนะครับ

samaklen

• member
ว่าจะถามน้าจิมว่าสนใจ Asturias JM20S ฉลากทอง บ้างไหม เห็นได้ของไปแล้ว
ยินดีด้วยครับ ได้กีตาร์ถูกใจ

• member
 John Mills model ผมก็อยากได้ครับน้า samaklen ส่งรูปให้ผมชมหน่อยครับ (ขอราคา^^หวานๆ ด้วยนะครับ)
รบกวนส่งมาได้ที่ acousticthai(แอด)gmail.com ครับ ขอบคุณมากๆ ครับ (ขอดูก่อนว่า รหัสรุ่นอะไร)

OLARN

• member
    • OLARN2000
Re: รีวิวกีตาร์ Asturias PRELUDE / S เนื้อคู่กันแล้ว ไม่แคล้วกัน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 08:47:54 »
วันหลังจะไปยืมเล่นนะน้าจิม ;D

• member
Re: รีวิวกีตาร์ Asturias PRELUDE / S เนื้อคู่กันแล้ว ไม่แคล้วกัน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 09:19:25 »
วันหลังจะไปยืมเล่นนะน้าจิม ;D

นึกว่าน้าโอ วางมือแล้วสะอีก ^^

bung2590

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 21:03:50 »
เมื่อวานเพื่อนสนิทกันมาก ๆ สมัยมัธยมต้นรู่ว่าลูกผมจะแข่งกีต่าร์คลาสสิคเดือน พค. นี้ ก็เลยจัดของขวัญมอบให้เป็นการกระตุ้น เป็นกีต่าร์ยี่ห้อ asturias ครั้งแรกที่เห็นก็ไม่รู้จักยี่ห้อนี้เลยครับ แต่มองปราดแรกก็บอกว่าสวยมาก ฟังเสียงที่ลูกเล่นก็ดีมาก (ตัวเดิมที่ซื้อให้เมื่อ 2 ปีก่อน เป็นตัวที่สองยี่ห้อ yamaha CG142C ซื้อมาหมื่นกว่าบาท ตัวแรกเป็นยี่เดียวกันแต่ไซส์เด็ก คือเริ่มเรียนครับ ) มีเลขซีเรียล 37210 ไม่รู้ผลิตปีอะไรครับ ถามเพื่อนว่าราคาเท่าไรก็ไม่บอก แต่ผมว่าคงจะหลายหมื่น แต่ไม่รู้เท่าไรมี hardcase สวยงามมาก ไม่มีความรู้เรื่องนี้ครับ

bung2590

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 21:05:40 »

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 22:35:10 »
เมื่อวานเพื่อนสนิทกันมาก ๆ สมัยมัธยมต้นรู่ว่าลูกผมจะแข่งกีต่าร์คลาสสิคเดือน พค. นี้ ก็เลยจัดของขวัญมอบให้เป็นการกระตุ้น เป็นกีต่าร์ยี่ห้อ asturias ครั้งแรกที่เห็นก็ไม่รู้จักยี่ห้อนี้เลยครับ แต่มองปราดแรกก็บอกว่าสวยมาก ฟังเสียงที่ลูกเล่นก็ดีมาก (ตัวเดิมที่ซื้อให้เมื่อ 2 ปีก่อน เป็นตัวที่สองยี่ห้อ yamaha CG142C ซื้อมาหมื่นกว่าบาท ตัวแรกเป็นยี่เดียวกันแต่ไซส์เด็ก คือเริ่มเรียนครับ ) มีเลขซีเรียล 37210 ไม่รู้ผลิตปีอะไรครับ ถามเพื่อนว่าราคาเท่าไรก็ไม่บอก แต่ผมว่าคงจะหลายหมื่น แต่ไม่รู้เท่าไรมี hardcase สวยงามมาก ไม่มีความรู้เรื่องนี้ครับ

ตรวจสอบ series number ให้แล้วครับ
Asturias ตัวนี้ ชื่อรุ่น Standard นะครับ ผลิตปี 2008 ครับ
กีตาร์รุ่นนี้ เสียงดีมากเช่นกันครับ เพือนใจดีจริงๆ ^^

bung2590

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 10:00:18 »

ตรวจสอบ series number ให้แล้วครับ
Asturias ตัวนี้ ชื่อรุ่น Standard นะครับ ผลิตปี 2008 ครับ
กีตาร์รุ่นนี้ เสียงดีมากเช่นกันครับ เพือนใจดีจริงๆ ^^
ขอบคุณน้าปัญญานะครับ เพื่อนที่มอบให้สมัยเรียนก็ผ่านเรื่องดีร้ายมาด้วยกัน และมาวันนี้เขาก็ประสบความสำเร็จดีทั้งเรื่องงาน และครอบครัว จึงอยากมอบของที่มีคุณค่าทางจิตใจให้หลาน ( คนรับเจ้าลูกชายก็ดีใจสุด ) หวังว่าจะเป็นแรงกระตุ้นให้หมั่นฝึกซ้อมครับ

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 06:40:58 »
เข้าอ่านเพลินเลยครับ ขอบคุณครับผม  :)

loh

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 10:19:11 »
Asturias Prelude ผมเองก็ใช้อยู่ ซื้อมาหลายปีแล้ว เสียงดีมาก เสียงหนาและดังมาก ในระดับใกล้ๆ 100,000 ผมคิดว่า รุ่น Prelude คุ้มสุดๆ

tee_wichai

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 23:23:23 »
น้าจิมถ้าสะดวก comment เพ่ิมอีกตัวให้หน่อยสิครับว่าลองแล้วเป็นยังไงบ้างครับ ตัว paulino bernabe M20 นะครับ

Soundboard: German Spruce or Canadian Ceder

Back: Madagascar Rosewood

Sides: Madagascar Rosewood

Fretboard: Ebony

Varnish: Nitro

Scale length: 650 mm

Headstock: Spanish

Description:

Professional guitar built with Madagascar rosewood and German spruce or Canadian cedar, designed, revised and completed in the workshop Paulino Bernabé, with woods chosen personally by him, with elegant marquetry work on the cover.

The varnish is nitrocellulose.

http://www.paulinobernabe.com/EN/DetalleGuitarra.php?ID=37

ขอบคุณครับ