Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านกีตาร์ Classic ในญี่ปุ่น ที่สุดของที่สุด ระดับ High-End Guitar  (อ่าน 9499 ครั้ง)

JIM ACOUSTICTHAI

• Administrator
  • member
ร้านกีตาร์ Classic ในประเทศญี่ปุ่น ที่สุดของที่สุด ระดับ High-End Guitar
กีตาร์ classic ยี่ห้อดัง แบรนด์ระดับโลก เช่น กีตาร์จากฝรั่งเศษ ออสเตรเลีย เยอร์มัน และ ญี่ปุ่น มารวมอยู่ในร้านนี้ ทั้งหมด

ประสบการณ์เดินชม ร้านกีตาร์ Classic ในญี่ปุ่น แหล่งขายกีตาร์ Classic ระดับ High-End
มีแต่ที่สุด ของที่สุด ก้าวแรกเมื่อผมเข้าไปในร้าน...นี้ บอกได้คำเดียวว่า ที่สุดของที่สุด

ในร้านจะมีกีตาร์ ราคาย่อมๆ หลักหมื่น อยู่บ้าง แต่ไม่มากนัก ส่วนใหญ่จะมีแต่ระดับ
ราคา 100,000 บาทขึ้นไป หรือ ประมาณ JPY400,000 สี่แสนเยนต์ขึ้นไป

หากท่านชอบกีตาร์ classic ระดับ High-End ผมกล้ารับรองว่า ท่านจะไม่ผิดหวังที่ไปร้าน...นี้ แน่นอน
แต่ราคา บางยีห้อ บางรุ่น ที่มีขายในไทย เมื่อคำนวนเทียบราคาแล้ว ในร้านนี้ ราคาจะสูงกว่าไทย นะครับ
(ต้องการรู้ราคาเงินไทย ให้แปลงค่าเงิน JPY ง่ายๆ ด้วยการ เอาเงิน JPY คูณ .30 จะได้เป็นเงินบาทโดยประมาณ)

• member
มาชม กีตาร์คลาสสิค แต่ละยีห้อ ที่เรียกว่า เป็นแบรนด์ระดับ "super"...High-End กัน

เริ่มจาก Hermann Hauser กีตาร์เยอรมัน l
สุดยอดกีตาร์เยอร์มัน ที่ผมคิดว่า หลายๆท่าน ฝันถึง อยากเป็นเจ้าของ

โทนเสียง จะไปทาง นุ่มๆ และมีพลัง คมใสกังวาน เรียกว่า สมบูรณ์แบบทุกๆอย่าง
ลองฟัง จาก VDO นี้ดู แหมม มันช่างไพเราะอะไรขนาดนี้ แต่ราคาเอาเรื่อง
สำหรับกีตาร์ Hermann Hauser ปีเก่าๆ ปัจจุบันราคาคงจะไม่มีต่ำกว่า 1,000,000 บาท แน่นอน ครับ

<a href="http://youtu.be/EtIy-h7tZM0" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/EtIy-h7tZM0</a>

Hermann Hauser  ตัวนี้ เป็น Hauser II ปี 1958 สเปค back & side Jacaranda
ตัวนี้ ราคาเกิน 1,000,000 บาท อยู่แล้ว ครับ คือ เกิน 5 ล้านเยนต์ JPY5,000,000 !!

• member
มาดู Hermann Hauser II ปี 1976
Hermann Hauser, Sr.
German luthier

• member
มาถึง Greg Smallman กีตาร์ประเทศออสเตรเลีย
ถือว่า เป็นอีกหนึ่งยี่ห้อ ที่หลายๆท่าน อยากจับจองเช่นกัน
โทนลักษณะเสียง จะเน้นที่ดังระเบิด วันที่ผมได้จับลองเล่นดู คอร์ดแรก โน๊ตแรก ที่นิ้วดีดลงไป
บอกได้เลยว่า Greg Smallman โน็ตดัง ชัด พุ่ง มากๆ

เสียง Greg Smallman ดังกว่า Hermann Hauser แต่ Hermann Hauser นุ่มกว่า

<a href="http://youtu.be/jYWbJnhUxXU" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/jYWbJnhUxXU</a>

• member
Arcangel Fernandez กีตาร์ประเทศสเปน
Spanish luthiers ท่านนี้ น่าจะเด่นในกีตาร์สไตล์ flamenco guitars

• member
Paulino Bernabe Torres ตัวนี้ 900,000 กว่าบาท ยังไม่ถึง ล้าน!

• member
Ignacio Fleta
กีตาร์ โดยช่างสเปน อีกท่านหนึ่ง ที่มีชื่อเสียงมาก
โตมาจากครอบครัวที่ทำเครื่องไม้ฟอนิเจอร์ มาก่อน
ประวัติคล้าย Martin Guitar เลย

ราคากีตาร์สูงหูดับ เช่นกัน
ตัวนี้ ราคา 6 ล้านกว่าเยนต์ เงินไทยก็เกิน 1 ล้านบาท

ช่างผู้นี้ ได้เสียชีวิตไปแล้ว เมื่อ August 11th, 1977 (เสียชีวิตตอนผมกำลังจะเข้า ป. 1 พอดี !)
โดยมีลูกชายสองคน ที่สืบทอดในการสร้างกีตาร์ classic
ในปัจจุบัน น่าจะเป็นรุ่นที่ 3 แล้วครับ (third generation)

จากการทดสอบเสียง Ignacio Fleta  เป็นกีตาร์ที่เสียงดังสุดๆ เช่นกัน
แต่ไม่ออกดุดัน เน้นไปทางนุ่มนวล แต่มีพลังมาก

ฟังเสียงได้จาก VDO นี้ นาที ที่ 2 กว่า

<a href="http://youtu.be/G1M90iVb-1I" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/G1M90iVb-1I</a>

หรือ อันนี้ ก็ชัด ดี

<a href="http://youtu.be/5-mEdI0I-Ic" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/5-mEdI0I-Ic</a>

• member

ใครไปญี่ปุ่น แล้วอยากจะแวะไปชม
สามารถเดินทางโดยรถไฟสาย JR Chuo-Line (สายสีส้ม)
ลงสถานี Ochanomizu  ที่อยู่ และ เบอร์โทร ตามด้านล่าง ครับ
Kurosawa Gakki Shop
2F classical guitar floor
Tel: 03-3363-7451
Yubinbango169-0073 Shinjuku-ku, Tokyo Hyakunin-cho 1-10-8
Hours 11:00 to 20:00 (seven days a week)

Citara house of Guitar

• member
Hi-end แบบนี้ยากเกินเอื้อมถึงจริงๆครับ โชคดีจริงๆครับพี่จิมที่มีโอกาสได้ลองและได้ฟังนักกีตาร์ระดับมือโปรมาเทสกีตาร์ให้ฟัง

pomguitar

• member

อยากได้ Hermann Hauser  สักตัว รุ่นไหนก็ไม่แคร์ ครับ (แหมม ฝันกลางวันจริงๆ)

ขอบคุณมากๆ กับภาพที่นำมาเล่าเรื่องให้ฟัง มีโอกาสไป japan จะแวะไปแน่นอน เห็นแล้วคันมือมาก

nhoy

• member
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวของกีต้าร์คลาสสิคในระดับ High-End ตลอดจนร้านกีต้าร์ในญี่ปุ่นที่ "น้าจิม" กรุณาเล่าสู่กันฟังครับ น่าสนใจมากๆ
ทำให้ผมเองอยากที่จะหามาสะสมบ้างแล้วล่ะครับ แต่แต่ละตัวราคาสุดๆ ทั้งนั้นเลย
"น้าจิม" เองก็คงมองหาอยู่เช่นกันใช่ไหมครับ..

sonic

• member
เห็นแล้วใจจะขาดสะให้ได้ สวรรค์จัดๆ ขอบคุณมากเลยครับที่จัดมาให้ชม

• member
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวของกีต้าร์คลาสสิคในระดับ High-End
ตลอดจนร้านกีต้าร์ในญี่ปุ่นที่ "น้าจิม" กรุณาเล่าสู่กันฟังครับ น่าสนใจมากๆ
ทำให้ผมเองอยากที่จะหามาสะสมบ้างแล้วล่ะครับ แต่แต่ละตัวราคาสุดๆ ทั้งนั้นเลย
"น้าจิม" เองก็คงมองหาอยู่เช่นกันใช่ไหมครับ..

มองหามากว่าหนึ่งเดือนครับ ตอนนี้ได้มาแล้วครับน้าหน่อย
น้าหน่อย น่าจะหาไว้สักตัว เวลาเล่นกีตาร์สายไนล่อน เสียงดีๆ มันเพลินดีครับ สบายนิ้วด้วย
ผมไม่ได้ซื้อมาเล่นเพลง classic หรอกครับ เล่นไม่เป็น แต่เอามาเล่นเพลง cover
เอาเพลงต่างๆมาเล่นบรรเพลง แบบ finger style เห็นลุง Chet Atkin เล่นแล้วมันเกิดแรงบันดาลใจ ครับ

core5

• member

ขอบคุณครับ มีโอกาสอยากไปชมกับตาเช่นกันครับ

tata3

• member
    • ออแกน
สวยงามมากครับผม

nhoy

• member
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวของกีต้าร์คลาสสิคในระดับ High-End
ตลอดจนร้านกีต้าร์ในญี่ปุ่นที่ "น้าจิม" กรุณาเล่าสู่กันฟังครับ น่าสนใจมากๆ

มองหามากว่าหนึ่งเดือนครับ ตอนนี้ได้มาแล้วครับน้าหน่อย
น้าหน่อย น่าจะหาไว้สักตัว เวลาเล่นกีตาร์สายไนล่อน เสียงดีๆ มันเพลินดีครับ สบายนิ้วด้วย
ผมไม่ได้ซื้อมาเล่นเพลง classic หรอกครับ เล่นไม่เป็น แต่เอามาเล่นเพลง cover
เอาเพลงต่างๆมาเล่นบรรเพลง แบบ finger style เห็นลุง Chet Atkin เล่นแล้วมันเกิดแรงบันดาลใจ ครับ
ยินดีกับ "น้าจิม" ด้วยนะครับ
ผมเองก็ไม่ได้เล่นเพลงคลาสสิค แต่ก็อยากจะมองๆ หากีต้าร์คลาสสิคเช่นเดียวกับ "น้าจิม" ครับ

loh

• member
Re: ร้านกีตาร์ Classic ในญี่ปุ่น ที่สุดของที่สุด ระดับ High-End Guitar
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 10:18:00 »
เห็นแล้วอยากไปสัมผัสมาก อีกสองเดือนจะไปพอดี

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ

redtopup

• member
Re: ร้านกีตาร์ Classic ในญี่ปุ่น ที่สุดของที่สุด ระดับ High-End Guitar
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 22:13:13 »
เห็นวางแล้วเยอะจริงๆครับ แค่วางก็คงตัวนึงหลายแสนแล้ว ตัวขึ้นล้านใส่กระจก ใครเดินไม่ดีไปสะกิดเข้าหน่อย เรื่องคงมาทันทีเลย หยิบไม่ดูตาม้าตาเรือคงจะไม่ได้ ต้องให้คนขายหยิบให้
ร้านนี้แต่ล๊ะตัว คือสุดยอดหัวกระทิของกีต้าร์ที่มารวมอยู่ในที่เดียวแล้วจริงๆ
กีต้าร์เทพ เสียง ดีทุกตัว อยู่ที่ว่าใครจะชอบแบบไหน มันเป็นเรื่องจริง จริงๆด้วย
เพิ่งเห็น นิ้วก้อยน้องเบิรด์ รู้สึกว่าจะใส่เล็บเทียมด้วย ไม่รู้ว่าใส่ประจำรึเล็บฉีกไปเลยเอามาใส่ เพื่อให้ซ้อมได้
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TKCN

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 23:26:57 »
เห็นวางแล้วเยอะจริงๆครับ แค่วางก็คงตัวนึงหลายแสนแล้ว ตัวขึ้นล้านใส่กระจก ใครเดินไม่ดีไปสะกิดเข้าหน่อย เรื่องคงมาทันทีเลย หยิบไม่ดูตาม้าตาเรือคงจะไม่ได้ ต้องให้คนขายหยิบให้
ร้านนี้แต่ล๊ะตัว คือสุดยอดหัวกระทิของกีต้าร์ที่มารวมอยู่ในที่เดียวแล้วจริงๆ
กีต้าร์เทพ เสียง ดีทุกตัว อยู่ที่ว่าใครจะชอบแบบไหน มันเป็นเรื่องจริง จริงๆด้วย
เพิ่งเห็น นิ้วก้อยน้องเบิรด์ รู้สึกว่าจะใส่เล็บเทียมด้วย ไม่รู้ว่าใส่ประจำรึเล็บฉีกไปเลยเอามาใส่ เพื่อให้ซ้อมได้
ที่นิ้วนางเป็นเล็บที่ทำจากลูกปิงปองครับ
เป็นเทคนิคของนักกีตาร์คลาสสิกบางคน (David Russell เองก็ใช้เทคนิคนี้)
ผมเคยลองติดดู มันทำให้เสียงมีความหนาขึ้น เหมาะสำหรับคนที่มีรูปเล็บบิ่นหรือบาง
(โดยส่วนตัวผมชอบเล็บจริงมากกว่าครับ)
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเทคนิคและ Style ของนักกีตาร์แต่ละคนครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 09:49:58 »
เรียนน้าจิม ที่อยู่ที่น้าจิมลงไว้ เป็น Dr.Sound ซึ่งเป็นสาขาครับ
อยู่ย่าน Ochanomizu  ซึ่งย่านนั้นก็มีกีตาร์หลายหลากเหมือนกัน
ทั้งกีตาร์ไฟฟ้า และกีตาร์โปร่ง เดินแถวนั้นก็ไม่เลวครับ
มีกีตาร์หลากหลายเหมือนกัน เห็น Old Lady ของ LOWDEN ด้วย

ร้านสาขานี้อยู่ติดถนนใหญ่ครับ เดินไปประมาณ 100-150 เมตร
จากสถานี JR Ochanomizu กีตาร์คลาสสิคอยู่ชั้น 3
วันผมไป มีการแสดงของนักเรียนพอดี ก็เลยของเขานั่งฟังด้วย

ส่วนร้านในรูป เป็นร้านที่อยู่ที่สถานี Shin-Okubo อยู่ในเส้นทาง JR สาย Yamanote (สีเขียว)
ออกจากสถานีแล้วเลี้ยวซ้ายซอยแรกติดกับสถานี
หน้าซอยมีร้านตู้เกมส์ เดินเข้าไปหน่อย เห็นป้ายสีฟ้า มีเขียนว่า CF MARTIN นั่นแสดงว่ามาถูกทางแล้ว
กีตาร์คลาสสิคอยู่ชั้นสอง วันไป ได้ลองเล่น Antonio Raya Pardo หน้าสปรูซ หลัง csa rosewood
หลงรักกีตาร์ Granada เลยครับ