Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์คลาสสิคสเปน กับ กีตาร์คลาสิคญี่ปุ่น ต่างกันอย่างไง  (อ่าน 4051 ครั้ง)

player9

• member

กีตาร์คลาสสิคสเปน กับ กีตาร์คลาสิคญี่ปุ่น ต่างกันอย่างไง ครับ
กีตาร์คลาสสิคสเปน กับ กีตาร์คลาสิคญี่ปุ่น ต่างกันอย่างไง ครับ

ตามคำถามเลย คือ ผมลองเล่นแล้ว รู้สึกว่า กีตาร์ญี่ปุ่น จะนุ่มๆ ไม่ดุ เหมือน กีตาร์คลาสสิคสเปน
ไม่ทราบว่า ผมเข้าใจถูกไหม ครับ น้าๆลองกันแล้ว เห็นเช่นไรบ้าง ครับ

sonic

• member

เอาส่วนใหญ่นะครับ แต่ไม่ทุกๆยี่ห้อ

กีต้าร์สเปน ออกคมๆ ดุๆ ห้วนๆ อาจจะเพราะว่าสไตล์เพลงของเค้าส่วนใหญ่ จะเร้าใจ แนวเสียงกีต้าร์เลยออกแบบดุๆ
แต่ไม่ทุกๆ ยี่ห้อนะ บางยี่ห้อผมว่าก็ออกจะนุ่มๆ หวาน
ส่วน กีต้าร์ญี่ปุ่น ส่วนใหญ่เกือบทั้งหมดเท่าที่ผมเคยลอง ไม่ค่อยเจอะแบบนคมๆ ดุดัน นะครับ เจอะแต่มาทางหวาน ๆ มากกว่าครับ

TKCN

• member
กีตาร์ญี่ปุ่นที่ทำใน Spanish Style บางตัวก็เสียงดุครับ
เช่น Yuichi Imai Torres Model (Cedar)
Masaru Kohno (Cedar) ช่วงที่เพิ่งเรียนจากสเปนมา
Yamaha Grand Concert (ปีเก่าๆ) เท่าที่ลองมาส่วนใหญ่จะเสียงออกแข็งๆ
ส่วนใหญ่มักจะทำจาก Cedar
ส่วนกีตาร์สเปนส่วนใหญ๋เสียงจะสไตล์เดียวกัน
เพราะมีความเป็น Traditional Bracing
ทำออกมา Character คล้ายๆกันหมด
เช่น Jose Ramirez
Manuel Contreras
Jose Romanillos (ตัวนี้เสียงหวานสุดในบรรดากีตาร์สเปนที่เคยได้ฟังมา และมักใช้ไม้ Spruce)
จริงๆมีเยอะมากๆ แต่โดยรวมกีตาร์สเปนมักยังคงให้เสียงที่ดุดัน คมชัดมากกว่ากีตาร์ญี่ปุ่นครับ

samaklen

• member
กีตาร์สเปน ทางแถบ กรานาดา ผมว่าเสียงดุน้อยกว่าทางแมดริด หรือ บาเซโลน่า ครับ

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
อยากรู้เหมือนกันครับผม  ;D