Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จับคอร์ด F#7 เสียงบอด แก้ยังไงดีคะ?  (อ่าน 22176 ครั้ง)

FilM AcousTic North Gear

• member
  • Guitar is part of our lives...
Re: จับคอร์ด F#7 เสียงบอด แก้ยังไงดีคะ?
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 01:24:38 »
จ๊าก !! ไม่ไหวจ้าถั่วดำเนี้ย ห้าห้าห้า
ผมยาว ใส่รองเท้าเก่า

Anat

• บุคคลทั่วไป
Re: จับคอร์ด F#7 เสียงบอด แก้ยังไงดีคะ?
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 03:00:37 »
เดี๋ยวก่อนจร้า
ลองเปลี่ยนวิธีการจับคอร์ดใหม่
F#7  ถ้าจำไม่ผิด (ไม่ค่อยได้เล่น)
จับแค่ 3 เส้นเอง
สาย 2 เฟรท 2
สาย 3 เฟรท 3
สาย 4 เฟรท 4
เท่านี้เองง่ะ 
ปกติเราไม่ค่อยเล่นคอร์ดทาบ  บอดเหมือนกัน เมื่อยด้วย  เล่นแล้วไม่ลื่น  เปลี่ยนไม่ทัน
นี่เล่นมา 30 ปีแระ    ทุกวันนี้ Bm ยังเอาไม่อยู่เลย บางที มองไม่เห็น (บอด) ...งิ..งิ...

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 10:22:32 »
แนะนำให้ตั้งทัชชิ่งก่อนครับ ยังไงก็หลีกเลี่ยงเรื่องคอร์ดทาบไม่ได้อยู่ดี ^^   แถมมีน้าๆใจดีอาสาพาไปด้วย 555555

เพื่ออนาคตที่ดีขึ้น จะได้ใช้งานแฟนคนนี้(ใหม่ๆยังเป็นแฟนอยู่ ^^) ให้ได้คุ้มค่าตัวมากที่สุดครับ
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

npas

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 10:33:16 »
ลองวางนิ้วให้ใกล้ เฟรต ให้มากที่สุด ซิครับ :D :D

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 10:42:05 »
  ผมว่าลองวัดที่เฟรด 12ดูก่อนดีกว่าครับว่าสูงไปไหม เพราะว่าตัวของผมไปรับที่ ctmusicshop  ที่ร้านเซทอํพมาแล้วครับ สาย6สูงประมาณ3ม.ม.ครับ
noomxman

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 13:00:13 »
มันจับยังไงเหรอ

toku

• member
  • Depapepe's fan
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 19:26:15 »
เค้ามาดักทางพี่กบ ท่าจะไปปรับทัชชิ่งร้านลุงจงไปกับผมก็ได้นะครับบ้านๆอยุ่แถวร้านแก จะได้ไปปรับด้วยกัน ^^

ขอบคุณค่ะ ไปลุยมาแล้วเมื่อวานนี้เอง ^o^

toku

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 19:28:33 »
เดี๋ยวก่อนจร้า
ลองเปลี่ยนวิธีการจับคอร์ดใหม่
F#7  ถ้าจำไม่ผิด (ไม่ค่อยได้เล่น)
จับแค่ 3 เส้นเอง
สาย 2 เฟรท 2
สาย 3 เฟรท 3
สาย 4 เฟรท 4
เท่านี้เองง่ะ 
ปกติเราไม่ค่อยเล่นคอร์ดทาบ  บอดเหมือนกัน เมื่อยด้วย  เล่นแล้วไม่ลื่น  เปลี่ยนไม่ทัน
นี่เล่นมา 30 ปีแระ    ทุกวันนี้ Bm ยังเอาไม่อยู่เลย บางที มองไม่เห็น (บอด) ...งิ..งิ...

ลองแล้วค่ะ ดีเลยทีเดียว แต่ลำบากตอนอุดสองสายบนนิดนึง

ป.ล. ถ้ามองไม่เห็นต้องไปผ่าตัดตามที่พี่กบแนะนำนะคะ คริคริ

toku

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 19:31:41 »
แนะนำให้ตั้งทัชชิ่งก่อนครับ ยังไงก็หลีกเลี่ยงเรื่องคอร์ดทาบไม่ได้อยู่ดี ^^   แถมมีน้าๆใจดีอาสาพาไปด้วย 555555

เพื่ออนาคตที่ดีขึ้น จะได้ใช้งานแฟนคนนี้(ใหม่ๆยังเป็นแฟนอยู่ ^^) ให้ได้คุ้มค่าตัวมากที่สุดครับ

พาไปหาหมอแล้วค่ะ เราต้องพรากจากกันไปถึงหนึ่งอาทิตย์เลยทีเดียว T___T   5555

toku

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 19:34:35 »
  ผมว่าลองวัดที่เฟรด 12ดูก่อนดีกว่าครับว่าสูงไปไหม เพราะว่าตัวของผมไปรับที่ ctmusicshop  ที่ร้านเซทอํพมาแล้วครับ สาย6สูงประมาณ3ม.ม.ครับ

ไม่ทันแล้วอ่าค่ะ  ตอนซื้อก็ไม่ได้ถามเค้าด้วยเรื่องเซทอัพ ไปแบบไม่ได้รู้เรื่องอะไรเล้ย

ถามนิดนึงค่ะ แล้วความสูงของสาย 6 ที่เฟรต 12 มันควรจะประมาณไหนนะคะ เคยอ่านมาแล้วในเวป แต่จำไม่ได้

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 19:49:12 »
  ผมว่าลองวัดที่เฟรด 12ดูก่อนดีกว่าครับว่าสูงไปไหม เพราะว่าตัวของผมไปรับที่ ctmusicshop  ที่ร้านเซทอํพมาแล้วครับ สาย6สูงประมาณ3ม.ม.ครับ

ไม่ทันแล้วอ่าค่ะ  ตอนซื้อก็ไม่ได้ถามเค้าด้วยเรื่องเซทอัพ ไปแบบไม่ได้รู้เรื่องอะไรเล้ย

ถามนิดนึงค่ะ แล้วความสูงของสาย 6 ที่เฟรต 12 มันควรจะประมาณไหนนะคะ เคยอ่านมาแล้วในเวป แต่จำไม่ได้

ถ้าหมอรับเซ็ทอัพให้ ก็น่าจะหมายถึงมันต้องปรับแต่งอีกนะครับ เค้าคงไม่เอากีต้าร์ไปทำให้แย่ลงมั๊งครับ ผมว่านะ ไม่ต้องเป็นห่วง อาจนานหน่อยแต่ก็น่าจะได้ความคุ้มค่านะครับ
ว่าแต่เอาไปทำคลีนิคไหนครับ ^^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

toku

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 19:52:45 »

ถ้าหมอรับเซ็ทอัพให้ ก็น่าจะหมายถึงมันต้องปรับแต่งอีกนะครับ เค้าคงไม่เอากีต้าร์ไปทำให้แย่ลงมั๊งครับ ผมว่านะ ไม่ต้องเป็นห่วง อาจนานหน่อยแต่ก็น่าจะได้ความคุ้มค่านะครับ
ว่าแต่เอาไปทำคลีนิคไหนครับ ^^

คลีนิคลุงจงค่ะ ('v')

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 20:04:27 »
งั้น คงหายห่วงครับ ^^  ขอให้ได้กลับมาในสภาพท๊อปฟอร์มสุดๆนะครับ ^^    ปล.อยากฟังเสียงหลังทำแล้วจัง จะได้ดูว่ายังบอร์ดอยู่รึเปล่า 55555

toku

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 20:08:45 »
งั้น คงหายห่วงครับ ^^  ขอให้ได้กลับมาในสภาพท๊อปฟอร์มสุดๆนะครับ ^^    ปล.อยากฟังเสียงหลังทำแล้วจัง จะได้ดูว่ายังบอร์ดอยู่รึเปล่า 55555

เริ่มสงสัยตัวเองเหมือนกันค่ะ ว่ามันเป็นที่กีตาร์ หรือเป็นที่เรากันแน่ เอิ๊กๆๆๆ

(เพิ่งไปลองจับตัวเก่าเมื่อกี้ มันก็บอดเหมือนกันแฮะ)

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 20:35:16 »

เริ่มสงสัยตัวเองเหมือนกันค่ะ ว่ามันเป็นที่กีตาร์ หรือเป็นที่เรากันแน่ เอิ๊กๆๆๆ

(เพิ่งไปลองจับตัวเก่าเมื่อกี้ มันก็บอดเหมือนกันแฮะ)

ส่งมือไปให้ลุงจง ทำด้วยเลยครับ 555555

toku

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 20:45:59 »

ส่งมือไปให้ลุงจง ทำด้วยเลยครับ 555555

จ๊ากสสสสสสส 5555+

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 20:49:41 »
ส่งมือไปให้ลุงจง แต่ส่งหัวใจมาให้พี่กบสุดหล่อ อิอิ
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

toku

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 21:11:16 »
ส่งมือไปให้ลุงจง แต่ส่งหัวใจมาให้พี่กบสุดหล่อ อิอิ

5555555555555555 จะดีเหรอคะพี่หล่อใหญ่

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 21:11:30 »

ลูกผู้ชายตัวจริงครับ ^_^

aekasit

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 21:16:33 »
ถ้ามันบอด ต้องรีบไปผ่าตัดนะน้องโตคุจัง จะได้มองเห็นซักกะที  ;D

ยังหาคนมาบริจาคไม่ได้เลยค่ะพี่กบ เอิ๊กๆๆ

บริจาคหัวใจให้แทนได้ปะจ๊ะ  ;D
เก็บงูไว้หน่อยพี่กบ อิอิ