Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อกีตาร์ ยังยึดติดกับแบรนด์ไหม  (อ่าน 4770 ครั้ง)

pooslash

• member
Re: ซื้อกีตาร์ ยังยึดติดกับแบรนด์ไหม
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 03:55:42 »
ติดมากครับ โดยผมจะซื้อกีตาร์เฉพาะ BRAND ที่ชอบเท่านั้น

"แต่ว่า หลักการนี้ ผมใช้เฉพาะในกรณีซื้อกีตาร์ราคาสูงๆ พวก high-end" คือราคาเฉียดแสน หรือเกินแสน
เ่ช่น ผมชอบกีตาร์แบรนด์ A ก็จะไม่สนใจแกีตาร์แบรนด์ B เลย, แม้ว่า B จะเสียงดีกว่า A ก็ตาม

ส่วน ในกรณีกีตาร์ ราคาเบาๆ หลักพัน หรือไม่กี่หมื่น อันนี้ผมจะไม่สนใจเรื่องแบรนด์เป็นสำคัญ ครับ
แต่จะเน้นที่ "เสียง" ครับ หากเสียงดีในแบบที่ผมต้องการหรือชอบ  ผมก็ซื้อ ครับ

ผมก็มีแนวคิดแบบ Administrator ครับ

kpsfolk

• member
Re: ซื้อกีตาร์ ยังยึดติดกับแบรนด์ไหม
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 06:27:44 »
ไม่ยึดติดแบรนด์ แต่ผมจะยึดติดรุ่นในแบรนด์มากกว่า เช่นถ้าผมจะเลือกซื้อมาร์ตินจะพิจารณาเฉพาะทรง d  แต่ถ้าทรง ga จะเลือกจากเทเลอร์ แบบนี้เป็นต้น ถ้าสายเหล็กแล้วใช้ออนสเตจเป็นหลักผมกลับชอบเสียงของทาคาและเสียงแบบ cole clark มากกว่า ถ้าจะซื้อสายไนล่อนไฟฟ้าผมมองไปที่ godin และ la patrie ทั้งที่มีทุนพอที่จะสอยจากสองสามแบรนด์ดังข้างบน สำหรับผมกีตาร์ราคาสามหมื่นบาทขึ้นไปเสียงดีทุกตัวครับแล้วแต่รสนิยมความชอบ

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 08:49:13 »
ของผม วัดแล้วผมยึดติด 95 เปอร์เซนต์ เลย เรียงลำดับ 1.Fender 2.music man 3.gibson เกิดความชอบเอกลักษณ์ส่วนตัว และความเชื่อใจต่อแบรนด์นั้น (รักแบรนด์นั้นแล้ว ใครจะว่าอะไรเธอเราก็รักเธอ) เพราะบางตัวเราต้องจ่ายเป็นหลักแสนถึงจะได้ครอบครอง
กีต้าร์โปร่งกำลังยึดติดตอนนี้ก็ YAMAHA VINTAGE.

:Dแต่บางที่ก็ไม่ยึดติด แบรนด์(ซุปไก่สกัด) ถ้ามี สก๊อต(ซุปไก่สกัด) :P :P :P ::) ::)
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

jewaros

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 12:34:34 »
ยึดมากเลยครับสำหรับผม ต้องเป็นแบรนด์ที่ชอบ อย่างน้อยก็รู้สึกดี ที่ได้ครอบครองครับ
แล้วก็ความงามกับราคาค่อยตามมาอีกทีครับ  ::)

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 13:22:10 »
ไม่รู้ตรงคำถามมั้ยนะ ถ้าจะพูดเรื่องแบรนด์ มันก็หลีกเลียงลำบาก
แต่สำหรับผม ระหว่างตัวท็อปของแบรนด์ที่คลาสต่ำกว่า กับตัวล่างของแบรนด์ที่คลาสสูงกว่า แต่ช่องว่างราคา(ตามคลาส)ห่างกันมาก
แน่นอนว่าผมคงเลือกตัวท็อปของแบรนด์ที่คลาสต่ำกว่า
จาริกรอบใจตน

Tongsan

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 17:52:04 »
เมื่อก่อนไม่สนใจแบรนด์แฮ่ะ สนใจแต่เอ็มร้อย...  :o คนละเรื่อง..  ;D แฮ่ะๆ ผมสนใจแบรนด์มากว่าครับ

Peeguitarrock

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 21:07:36 »
สำหรับผมซื้อกีต้าร์ที่ถูกโฉลก จับแล้วชอบ เสียงเข้าหู การประกอบไม่ต้องเพอร์เฟ็คมาก โดยผมจะไม่เลือกที่แบรนด์ ไม่ดูความนิยมของตลาด ไม่ดูกระแสของตลาด เพราะถ้าผมซื้อมาแล้ว มันจะอยู่กับผมไปอีกนาน จนกว่าผมจะให้ลูดให้หลานเอาไปเล่น ผมรักกีต้าร์ ไม่เคยคิดที่จะขายกีต้าร์ที่ผมซื้อมาสักตัว ผมรักกีต้าร์ที่ผมซื้อเองทุกตัว เพราะผมเลือกด้วนใจ ไม่ใช่แบรนด์หรือกระแส

nui bangbo

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 21:36:04 »
ผมไม่ยึดติดแบรนด์  ถ้าทรงสวย สเปคดี เล่นเข้ามือ เสียงดี ภาคไฟฟ้าดี ราคาเหมาะสมคุ้มค่า ผมซื้อโดยไม่ลังเลครับ. ทุกวันนี้ใช้ Peerless PD75E ชอบมากเล่นสนุกมือดี
089-8166630

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 21:47:59 »
ผมไม่ยึดติดแบรนด์  ถ้าทรงสวย สเปคดี เล่นเข้ามือ เสียงดี ภาคไฟฟ้าดี ราคาเหมาะสมคุ้มค่า ผมซื้อโดยไม่ลังเลครับ. ทุกวันนี้ใช้ Peerless PD75E ชอบมากเล่นสนุกมือดี

ไม่ชอบ แบรนด์ มันกินยาก สก๊อตรังนก พอไหว
Line id: 081-8718003

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 22:36:03 »
ผมซื้อตามเสียงที่เราชอบ แบรนด์มาทีหลัง ส่วนเรื่องสีกีต้าร์ เครือบ หรือซาติน ลายไม้ ลูกบิด ฯลฯ ไม่สนใจ

nui bangbo

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 12:06:50 »

ไม่ชอบ แบรนด์ มันกินยาก สก๊อตรังนก พอไหว
ประมาณนั้นครับน้าทอม 555+
089-8166630

YaoGuitars

• member
  • ...
    • http://yaoguitars.blogspot.com
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 16:27:25 »
แบรนด์ ช่วยบอกว่าเป็นแบบไหน ดีแค่ไหน
ไม่มีแบรนด์ คุณเป็นคนตัดสินใจ

ถ้าซื้อมาขายต่อ แบรนด์มีโอกาสขายต่อได้ดีกว่า
ถ้าซื้อมาเล่นจริงจัง ไม่ต้องแบรนด์
...

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 23:53:59 »
เรียนน้า kmtc

ความชอบสำหรับผมเองนะครับเปลี่ยนไปตามช่วงเวลาครับ
สมัยนึงไม่มีความรู้ด้านกีต้าร์เลยครับสักแต่ว่าซื้อมาเพราะสวย เลยซื้อ Epiphone EJ200
ต่อมาเน้นความคุ้มค่าเลยเน้นกีต้าร์จีนเป็นหลัก เลยชอบ Recording King
สมัยนึงติด Brand ซื้อทั้ง TAYLOR,MARTIN รุ่นล่างๆหน่อย
สมัยนึงเน้นความหลากหลายของ Brand ซื้อหมดเลยครับทั้ง Veelah, Walden, Crafter

สมัยปัจจุบันจะซื้อเพราะความคุ้นค่า + Brand เป็นหลักครับ "คิดก่อนซื้อว่าตัวไหนสำหรับ Brand นั้นคุ้มค่าที่สุด" ชื่อชั้น Brand ไม่สำคัญขอเพียงแต่ว่าซื้อมาตัวเดียวสำหรับ Brand นั้นแล้วจบ หันไปเก็บ Brand อื่นบ้างที่ตั้งใจคิดแบบนี้เพราะไม่อยากขายออกบ่อยๆครับ ซึ่งหลักการนี้มันก็ใช้ได้ผลกับผมเองนะครับหลังๆซื้อมาไม่ค่อยปล่อยแล้ว (ในขณะนี้มีเพียง 3 ตัว) เก็บมากกว่าครับ

ไม่รู้ว่าตอบตรงประเด็นมั้ย ร่ายมาซะยาวเลย 555

สำหรับตนที่มีปัจจัยจำกัดบางอย่างเช่น งบ ทีเก็บ หรือโควต้าการครอบครอง

ผมว่าแบบนี้เวิคสุดนะคับ ผมก็คิดเหมือนน้าเลย แบบว่า

1 ตัว represent แบรนด์นั้นๆได้ดีที่สุด เอกลักษณ์ แล้วเก็บหลายๆแบรนด์ หลากหลายไป

แต่กีตาร์มีอยุ่เป็นหมื่นแสนโมเดลทั่วโลก ถ้าจะครอบยครองหมดคงไม่หวาย ต้องมีโกดัง 555

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 00:00:51 »
ส่วนตัว...

ผมติด Brand (กีตาร์) เพราะ ยี่ห้อมันมีประวัติศาสตร์
กีตาร์มันมีความเป็นมา มันมีอดีตที่ทำให้เราเล่าได้ว่า กว่าจะเป็นชิ้นนี้
ในมือของเราที่เล่นให้คุณฟัง มันมีเรื่องราว การพัฒนามาเป็นเช่นไร

ใช่ เสียงอาจจะไม่ได้ดีที่สุด แต่เราอาจจะชอบความเป็นมาของมันด้วย
เพราะ เสียงเป็นสิ่งที่ไม่เข้าใครออกใคร ความต้องการของเสียงนั้นเปลี่ยนไปเสมอ
แต่ประวัติศาสตร์จะไม่เปลี่ยนแปลงแน่นอน

หรือเช่น การที่ผมชอบ Taylor เพราะผมชอบ Production ของเค้า
วิธีการผลิต มีมาตรฐาน ทำให้เชื่อว่า กีตาร์แบรนด์นี้ เชื่อถือได้ในเรื่องคุณภาพของสินค้า
แต่เสียงอาจจะสู้ยี่ห้ออื่นในราคาเดียวกันไม่ได้ ไม่เป็นไร เปนความต้องการแต่ละคน

อะไรประมาณนี้ครับ  โดยส่วนตัว ผมเลือก Brand ก่อน แล้วเลือก Tone ที่อยากได้
ซึ่งก็คือต้องดู Body / Wood / Bracing/ Component อื่นๆนั้นเอง

แต่ผมจะถามตัวเองก่อนเลย อยากได้แบรนด์นี้ไหม... อันดับ 1 ครับ
แต่ไม่จำเป็นต้องเป็น high brand อาจจะเป็น economic ก้ได้
เช่น อยากได้ Veelah ไว้ลุยๆ สักตัวไหม? เป็นต้น

SMIL3xD

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 01:13:52 »
สำหรับผมชอบทุกแบรด์ที่เสียงถูกฉโลกกับผม
และสามารถเล่นได้ถนัดคับ

:)

rutthakit

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 02:48:23 »
ถ้ามีงบถึงก็อยากได้แบรนด์ครับ

Sawasdee

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 04:58:56 »
สำหรับผมแบรนมันก็มีผลกับการตัดสินใจนะ มันคือเครดิต ความน่าเชื่อถือ ที่มาที่ไป บอกคาเเรคเต้อร์ของเสียงมันได้ ที่สำคัญราคาขายต่อไม่ตกมาก

(เเต่ก็ไม่เสมอไป) ศิลปินที่ใช้ก็มีผลกับความนิยมไม่น้อย สุดท้ายมันก็เป็น 1 เหตุผลเเค่นั้น การเลือกซื้อกีต้าร์โปร่งสักตัวมันกะจุกกะจิกมากเกินไป

ที่จะไห้แต่ความสำคัญที่ยี่ห้อเพียงอย่างเดียวครับ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 09:05:04 »
เรียนน้า kmtc

ความชอบสำหรับผมเองนะครับเปลี่ยนไปตามช่วงเวลาครับ
สมัยนึงไม่มีความรู้ด้านกีต้าร์เลยครับสักแต่ว่าซื้อมาเพราะสวย เลยซื้อ Epiphone EJ200
ต่อมาเน้นความคุ้มค่าเลยเน้นกีต้าร์จีนเป็นหลัก เลยชอบ Recording King
สมัยนึงติด Brand ซื้อทั้ง TAYLOR,MARTIN รุ่นล่างๆหน่อย
สมัยนึงเน้นความหลากหลายของ Brand ซื้อหมดเลยครับทั้ง Veelah, Walden, Crafter

สมัยปัจจุบันจะซื้อเพราะความคุ้นค่า + Brand เป็นหลักครับ "คิดก่อนซื้อว่าตัวไหนสำหรับ Brand นั้นคุ้มค่าที่สุด" ชื่อชั้น Brand ไม่สำคัญขอเพียงแต่ว่าซื้อมาตัวเดียวสำหรับ Brand นั้นแล้วจบ หันไปเก็บ Brand อื่นบ้างที่ตั้งใจคิดแบบนี้เพราะไม่อยากขายออกบ่อยๆครับ ซึ่งหลักการนี้มันก็ใช้ได้ผลกับผมเองนะครับหลังๆซื้อมาไม่ค่อยปล่อยแล้ว (ในขณะนี้มีเพียง 3 ตัว) เก็บมากกว่าครับ

ไม่รู้ว่าตอบตรงประเด็นมั้ย ร่ายมาซะยาวเลย 555

สำหรับตนที่มีปัจจัยจำกัดบางอย่างเช่น งบ ทีเก็บ หรือโควต้าการครอบครอง

ผมว่าแบบนี้เวิคสุดนะคับ ผมก็คิดเหมือนน้าเลย แบบว่า

1 ตัว represent แบรนด์นั้นๆได้ดีที่สุด เอกลักษณ์ แล้วเก็บหลายๆแบรนด์ หลากหลายไป

แต่กีตาร์มีอยุ่เป็นหมื่นแสนโมเดลทั่วโลก ถ้าจะครอบยครองหมดคงไม่หวาย ต้องมีโกดัง 555

เรียนน้า Cinderella

ผมเพิ่งมาคิดได้เพราะไม่อยากขายออกเนี่ยหล่ะครับถ้าเทียบ % แล้วเมื่อก่อนขายออกเยอะมากบางตัวซื้อมาไม่กี่เดือนก็ขายเสียแล้วหลังค่อยๆเลือกค่อยๆศึกษาหาความรู้ไป % การขายลดลงอย่างเห็นได้ชัดเลยครับที่มีอยู่ปัจจุบันยังไม่มีความคิดที่จะขายเลยมีแต่จะซื้อเพิ่มเพราะ Spec ตรงใจและคิดว่าจะไม่ซื้อ Brand นั้นอีกเว้นแต่ว่าจะปล่อยแล้ว Up รุ่นที่สูงขึ้นสำหรับ Brand นั้น ประกอบกับพื้นที่ในการเก็บของผมค่อนข้างจำกัดจริงๆแบบที่น้าบอกเลยครับ

ยินดีที่มีคนคิดแบบเดียวกับผมครับ

h5555

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 09:39:31 »
สำหรับผมแล้วยี่ห้อก็มาก่อนเลยเพราะผมไม่ชำนาญในการเลือกสรรค์เลยต้องพึ่งแบรนด์ด้วย  อีกอย่างแบรนด์นี่ก็ดูมันมีเรื่องราวที่มาที่ไปดีและเป็นเครดิตเรื่องข้อมูลที่ดูแล้วอบอุ่นใจ ประทับใจ  ตลอดถึงง่ายต่อการลำดับเทียบเคียงที่จะอัพด้วย   ผมจะจำแต่รุ่นหลักๆที่คิดว่าเด่นหรือคุ้มกับแนวการเล่นของเราในแต่ละช่วงราคาครับ  โดยทั่วไปแล้วผมคิดหมดทุกอย่างแล้วนำมาคิดประกอบเสริม หักล้างกันมั่วๆไปหมดเลยครับ  บางเรื่องที่ไม่ค่อยรู้คือสเปคไม้นี่ก็ยิ่งคิดครับ   บางตัวสวยมากๆๆกับชื่อชั้นแบรนด์ที่พอดูได้ก็ไปทดแทนเสียงที่ไม่เด่นเลยและรูปลักษณ์แบรนด์อื่นไม่มีที่คล้ายกันให้เลือกหรือมีก็ราคาไปเป็น10เท่าตัว ยกตัวอย่างจากการซื้อEC200CEที่ต้องเทียบกับกิ๊บสันเป็นต้นครับ    ทุกวันนี้ก็คิดว่าตัวเองไม่มีแนวทางที่ชัดเจนอะไรนักกับแบรนด์  สรุปก็คือตัวไหนพอให้สุขใจและสะดวกในการซื้อก็ตามนั้น  แบรนด์เป็นเครื่องช่วยตัดสินใจได้ในระดับหนึ่งครับน้าๆ 

Moko

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 13:57:11 »
ผมยึดติดกับแหล่งผลิตมากกว่าครับ อย่างแบรนด์ Yamaha , Takamine  ผมจะเลือกที่ผลิตในญี่ปุ่นเท่านั้นครับ
^Easy Man^