Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อกีตาร์ ยังยึดติดกับแบรนด์ไหม  (อ่าน 4771 ครั้ง)

kmtc

• member
ซื้อกีตาร์ ยังยึดติดกับแบรนด์ไหม
« เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 09:43:17 »

บางท่านซื้อกีตาร์ มานานกว่า 10 ปี
บางท่านซื้อกีตาร์ มามากกว่า 10 ตัว

บางท่าน เคยซื้อกีตาร์ ราคาระดับกลาง ไม่กี่พัน กี่หมื่น
บางท่าน เคยซื้อกีตาร์ ราคาระดับสูง หลายหมื่น ไปถึงหลายแสน

สุดท้าย ถ้าวันนี้จะซื้อกีตาร์ใหม่สักตัว เรื่อง ชื่อชั้นยี่ห้อ แบรนด์ของกีตาร์ มีความสำคัญมากน้อยแค่ไหน ครับ

ผมเองยังตัดความรู้สึก ที่ยึดติดกับแบรนด์ไม่ได้ อย่างน้อยกว่า 70%
จะคิดเสมอว่า ซื้อแบรนด์นี้มาแล้ว ต้องดูดี ทั้งแง่ชื่อเสียง และการขายต่อในอนาคต
แต่บางท่าน ไม่สนใจ ขอเสียงดีมาก่อนเลย คือกว่า 70% เลือกเพราะ เสียงจริงๆ

เชิญทุกๆท่าน สนทนา ครับ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
Re: ซื้อกีตาร์ ยังยึดติดกับแบรนด์ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 10:08:58 »
เรียนน้า kmtc

ความชอบสำหรับผมเองนะครับเปลี่ยนไปตามช่วงเวลาครับ
สมัยนึงไม่มีความรู้ด้านกีต้าร์เลยครับสักแต่ว่าซื้อมาเพราะสวย เลยซื้อ Epiphone EJ200
ต่อมาเน้นความคุ้มค่าเลยเน้นกีต้าร์จีนเป็นหลัก เลยชอบ Recording King
สมัยนึงติด Brand ซื้อทั้ง TAYLOR,MARTIN รุ่นล่างๆหน่อย
สมัยนึงเน้นความหลากหลายของ Brand ซื้อหมดเลยครับทั้ง Veelah, Walden, Crafter

สมัยปัจจุบันจะซื้อเพราะความคุ้นค่า + Brand เป็นหลักครับ "คิดก่อนซื้อว่าตัวไหนสำหรับ Brand นั้นคุ้มค่าที่สุด" ชื่อชั้น Brand ไม่สำคัญขอเพียงแต่ว่าซื้อมาตัวเดียวสำหรับ Brand นั้นแล้วจบ หันไปเก็บ Brand อื่นบ้างที่ตั้งใจคิดแบบนี้เพราะไม่อยากขายออกบ่อยๆครับ ซึ่งหลักการนี้มันก็ใช้ได้ผลกับผมเองนะครับหลังๆซื้อมาไม่ค่อยปล่อยแล้ว (ในขณะนี้มีเพียง 3 ตัว) เก็บมากกว่าครับ

ไม่รู้ว่าตอบตรงประเด็นมั้ย ร่ายมาซะยาวเลย 555

taylor814aura

• member
Re: ซื้อกีตาร์ ยังยึดติดกับแบรนด์ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 10:26:22 »
ซื้อกีต้าร์ตามความหอมที่ Soundhole

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 10:29:13 »
ของผม...
1.ไม่เคยคิดซื้อกีตาร์มือหนึ่ง การซื้อกีตาร์มือ2 มันได้มากกว่ากีตาร์ กีตาร์แต่ละตัวมันมีเรื่องราว ได่พูดคุยแลกเปลี่ยนทรรศนะแนวดนตรีกับเจ้าของเก่า ได้ความรู้และเพื่อนดนตรีใหม่ๆ บางครั้งสิ่งที่ผมได้กลับมา ทันทีคุณค่ามากกว่าที่ผมหิ้วกลับบ้านซะอีก
2.ผมยึดแบรนด์ดังครับ เพราะเล่นตามศิลปินที่ผมชอบ แต่ไม่เอาโปร่งGibson เพราะโทนเสียงมันแข็ง ไม่ละมุนหูครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 11:08:03 »
สั่งทำล้วนๆแฮร่!!

PaTT___

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 12:29:12 »
ผมยึดติดBrand. และความนิยมของตลาด ซึ่งอาจจะตามมาด้วยความคุ้มค่าเมื่อถึงเวลาต้องระบายออก

ตอนนี้แอบเหล่ Furch กับ Blueridge. แต่ไม่ทันซักที

1900

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 12:49:05 »
ไม่ถึงกับยึดติด แต่ส่วนใหญ่ก็ดูที่แบรนด์ก่อน(ทั้งแบรนด์เล็กและใหญ่)เพราะมีสื่อหลายอย่างทั้งภาพและเสียงให้ได้ดูได้เยอะกว่า ก็ต้องยอมรับกลายๆว่าให้โอกาสแบรนด์ก่อนแต่ไม่เจาะจงแบรนด์ใดเป็นพิเศาครับ ;D

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 14:58:12 »
กีต้าร์มันควรจะมีแบรนด์เป็นของตัวเองนะ อย่างน้อยก็เพื่อมีชื่อสำหรับให้เรียกก็ยังดี

ตอนตัดสินใจจะซื้อ จะคิดถึงแบรนด์ก่อนเป็นอันดับแรก ตามด้วยความนิยมในตลาด  และรุ่นที่จะซื้อ เผื่อ
อยากขายต่อไปเล่นแบรนด์ใหม่ ต้องมั่นใจว่าแบรนด์เก่าที่เล่นอยู่ก็ยังเป็นที่นิยม มีคนเล่นแน่นอน
เลยต้องยึดแบรนด์ไว้ก่อน เพราะหนีไม่ออก

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 15:40:44 »
ผมเองเคยยึดติดกับแบรนด์ครับ แต่ปัจจุบันค่อนข้างมองไปทางพวก Boutique Guitars เป็นส่วนใหญ่
จะอย่างไรก็ตามก็ยังไม่ทิ้งกีต้าร์พวกแบรนด์เนม เห็นอะไรน่าสนใจต้องเข้าไปดูไปลอง ถ้าถูกใจก็สรรหามาเล่นมาสะสมเป็นของตัวเองครับ

ซื้อกีต้าร์ตามความหอมที่ Soundhole
ชอบคำตอบของน้า Capt. ครับ
ผมเองก็ชอบดมกลิ่นหอมของกีต้าร์เช่นกันครับน้า Capt. ;D

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 15:46:42 »

ไม่ว่าจะกีต้าร์ราคาไม่เกิน 10,000 หรือสูงกว่าเล็กน้อย หริอจะหลายๆหมื่นไปถึงแสนกว่า
ผมจะยึดติดกับ brand ตลอดครับ ส่วนใหญ่กีต้าร์ที่แบรนด์ดังๆ คุณภาพทั้งงานประกอบ เทคนิค และ เสียง ก็มักจะดีตามๆมากับชื่อเสียงของ brand ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 15:58:19 »
ความชอบเปลี่ยนไปตามช่วงเวลา

เหมือนตอนแต่งงาน ภรรยาสวยที่สุด แต่ตอนนี้........
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 16:00:58 »

เหมือนตอนแต่งงาน ภรรยาสวยที่สุด แต่ตอนนี้........
แต่ตอนนี้....เป็นไงครับน้าทอม ;D ;D ;D

JIM ACOUSTICTHAI

• Administrator
  • member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 16:05:33 »
ติดมากครับ โดยผมจะซื้อกีตาร์เฉพาะ BRAND ที่ชอบเท่านั้น

"แต่ว่า หลักการนี้ ผมใช้เฉพาะในกรณีซื้อกีตาร์ราคาสูงๆ พวก high-end" คือราคาเฉียดแสน หรือเกินแสน
เ่ช่น ผมชอบกีตาร์แบรนด์ A ก็จะไม่สนใจแกีตาร์แบรนด์ B เลย, แม้ว่า B จะเสียงดีกว่า A ก็ตาม

ส่วน ในกรณีกีตาร์ ราคาเบาๆ หลักพัน หรือไม่กี่หมื่น อันนี้ผมจะไม่สนใจเรื่องแบรนด์เป็นสำคัญ ครับ
แต่จะเน้นที่ "เสียง" ครับ หากเสียงดีในแบบที่ผมต้องการหรือชอบ  ผมก็ซื้อ ครับ

yootapong

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 16:17:07 »

แต่ตอนนี้....เป็นไงครับน้าทอม ;D ;D ;D
น้า nhoyครับ ผมตอบแทน น้า TOM ก็ได้ครับว่า ตอนนี้ไม่ค่อยจะสวยกว่าใครแล้วครับ

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 18:04:04 »
[ :) :)

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 19:13:59 »
ติดยึดครับ จะซื้อเฉพาะแบรนด์ที่ชอบและรูปทรงที่ใช่ส่วนเสียงจะโดนใจหรือไม่ ไม่ค่อยเท่าไหร่เพราะฝีมือผมเล่นตัวไหนก็ไม่ต่างกัน บอด ๆ แตบๆ เหมือนกัน... เลยขอสุขใจที่ได้ครอบครองดีกว่า

lamai

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 19:23:04 »
ไม่ติดครับ  ปัจจุบันเล่นกีตาร์เกาหลีตัวละ4หมื่นกว่าครับ  เพื่อนๆมักบอกราคานี้เล่นแบรน์ดดีๆมือ2ได้เลยนะ แต่ผมชอบมีนิสัยเดินเลือกหาเนื้อคู่มากกว่าสนุกดีได้รู้สึกด้วยว่ามันเกิดมาเพื่อเรา  ฟังเสียงที่เราชอบ ดูสเป๊คที่เราต้องการและเห็นว่าเหมาะสมกับราคา  ดูงานการตั้งใจทำ จะเป็นแบรนด์ไหนก็ได้  ถ้าจะติดก็คงติดโลโก้ของแบรนด์มากกว่าแล้วก็เรื่องการดีไซนด์

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 20:00:36 »
ไม่ติดครับ  ปัจจุบันเล่นกีตาร์เกาหลีตัวละ4หมื่นกว่าครับ  เพื่อนๆมักบอกราคานี้เล่นแบรน์ดดีๆมือ2ได้เลยนะ แต่ผมชอบมีนิสัยเดินเลือกหาเนื้อคู่มากกว่าสนุกดีได้รู้สึกด้วยว่ามันเกิดมาเพื่อเรา  ฟังเสียงที่เราชอบ ดูสเป๊คที่เราต้องการและเห็นว่าเหมาะสมกับราคา  ดูงานการตั้งใจทำ จะเป็นแบรนด์ไหนก็ได้  ถ้าจะติดก็คงติดโลโก้ของแบรนด์มากกว่าแล้วก็เรื่องการดีไซนด์

Made in Korea Brand ไหนครับน้าหรืองาน Custom ขอเป็นวิทยาทานหน่อยนะครับ Made in korea Brand ผมรู้จักแต่ Crafter ไม่รู้จัก Brand อื่นเลยโลกผมแคบไปมั้ยเนี่ย 555

ขอทราบเป็นความรู้หน่อยนะครับจะได้ลองหาข้อมูลดูเผื่อมี Brand ใหม่ๆที่ยังไม่รู้จักบ้าง ขอบคุณมากๆครับ
ปล.เรื่องกลิ่นไม้นี่ผมชอบเหมือนกันครับ... ;D

lamai

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 22:08:02 »
  ตอบน้า Dew_Allsolid ครับ ก็เป็นCrafter นั่นแล่ะครับรุ่น GLXE อะไรซักอย่างนี่แล่ะรู้สึกจะเป็นตัวแพงสุดของCrafteในไทยมั้งครับ   จริงๆงบเท่านี้หรือมากกว่านี้ไม่มากก็จะได้allsolid Taylor s.3 หรือ Martin allsolidรุ่นล่างๆแต่ไม่ชอบเสียง+ความคุ้มค่าไม่ผ่านสำหรับผมนะครับ  ส่วนแบรนด์Crafteบอกตรงๆว่าผมเพิ่งรู้จักตอนที่เข้ามาหาข้อมูลในเว็ปนี้แล่ะครับเพราะเพิ่งกลับมาเล่นกีตาร์หลังจากเลิกไปนานเลย  จะไม่ชอบอย่างคือตรงหัวกีตาร์กับโลโก้นอกนั้นเสียงกับสเป็คและงานถือว่าคุ้มมากในราคาเท่านี้    จริงๆรุ่นเดียวกันเสียงก็ไม่เหมือนกันซะทีเดียวด้วยกว่าจะได้ก็เลือกหลายสาขาเลย   ตอบซะยาวเลย ถือว่าเล่าสู่กันฟังครับน้า ;D

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 22:12:32 »
  ตอบน้า Dew_Allsolid ครับ ก็เป็นCrafter นั่นแล่ะครับรุ่น GLXE อะไรซักอย่างนี่แล่ะรู้สึกจะเป็นตัวแพงสุดของCrafteในไทยมั้งครับ   จริงๆงบเท่านี้หรือมากกว่านี้ไม่มากก็จะได้allsolid Taylor s.3 หรือ Martin allsolidรุ่นล่างๆแต่ไม่ชอบเสียง+ความคุ้มค่าไม่ผ่านสำหรับผมนะครับ  ส่วนแบรนด์Crafteบอกตรงๆว่าผมเพิ่งรู้จักตอนที่เข้ามาหาข้อมูลในเว็ปนี้แล่ะครับเพราะเพิ่งกลับมาเล่นกีตาร์หลังจากเลิกไปนานเลย  จะไม่ชอบอย่างคือตรงหัวกีตาร์กับโลโก้นอกนั้นเสียงกับสเป็คและงานถือว่าคุ้มมากในราคาเท่านี้    จริงๆรุ่นเดียวกันเสียงก็ไม่เหมือนกันซะทีเดียวด้วยกว่าจะได้ก็เลือกหลายสาขาเลย   ตอบซะยาวเลย ถือว่าเล่าสู่กันฟังครับน้า ;D

ขอบคุณมากครับสงสัยรุ่นเดียวกับผม GLXE 4000 SK ผมชอบรุ่นนี้เพราะลายไม้ด้านข้างสวยมากๆครับมีคลิบสีขาวด้วยยอมรับว่า เกน ไม้ถี่ดีครับ Pre-Amp ปรับได้กว้างมาก ส่วนหัวนี่ไม่เป็นไรครับถือเป็นเอกลักษณ์ Brand นี้ดีอย่างน้อยรุ่นนี้บริเวณ Logo ใช้ Abalone ทำครับ สวยดี

ขอบคุณสำหรับคำตอบและขออนุญาตน้า จขกท ด้วยที่พานอกเรื่องนิดนึง ขอบคุณครับ