Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อยคับ การเลือกซื้อกีต้าร์  (อ่าน 6126 ครั้ง)

Rungphuree

• member
ผมเล่นกีต้าร์มาก็หลายปีแล้ว แต่ยังไม่มีกีต้าร์คู่ใจเลยซักตัว ผมอ่านจากหลายๆกระทู้แล้ว มีน้าๆแนะนำ

crafter  walden  takamine  veelah ฯลฯ  ความคิดผมจะซื้อทั้งที เอาดีๆไปเลยไม่ดีกว่าหรอ ราคาไม่ตั้งแรงมา ทำงานเก็บเงินซื้อเอง

สนใจ Taylor เป็นพิเศษ

ชอบทรง D cutaway

อยากได้ตัวที่มันตีคอร์ดได้หนักๆ และเกานุ้มๆครับ ใช้รับงานกลางคืนด้วยครับ

ตอนนี้ผมทำงานเป็นเด็กเสริฟอยู่ร้านอาหาร อยากได้ซักตัวเลยว่าจะเก็บตังค์ซื้อ งบที่จะตั้งไว้ 30,000 บาท

อีกเรื่องครับ เป็นที่สงสัย ภาคไฟฟ้าของ Taylor ทำงานอย่างไง มีกี่รุ่นครับ ทำอะไรได้บ้าง

รบกวนด้วยครับ

sonic

• member
Re: น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อยคับ การเลือกซื้อกีต้าร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 09:26:54 »

ถ้าชอบ Taylor ก็เลือก Taylor เลือกอันอื่นเดียวจะค้างใจ อนาคตอาจจะต้องเปลี่ยนอีก
ดังนั้น เอาาแบบที่เราชอบเป็นสำคัญหลักแรก ก่อนเลย
งบ 30,000 บาท จะได้ Taylor แค่รุ่น 100 series

ที่บอกว่า ชอบทรง D cutaway ดังนั้น แนะนำ "Taylor 110CE ราคา 31,500 ครับ"
ส่วนภาคไฟฟ้า ก็ไม่มีอะไรมาก ปรับได้ทั้ง volume แรงเบาหรือดัง แล้วก็มีปรับย่านเสียง เบส กลาง แหลม ครับ
คลิกไปชม VDO ที่ Taylor อธิบายไว้เลย http://www.taylorguitars.com/media/taylor-es-t-system

jewaros

• member
Re: น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อยคับ การเลือกซื้อกีต้าร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 12:05:28 »
ถ้าออกงานกลางคินน่าจะเน้นที่ออกแอมป์ แล้วเสียงดี ด้วยนะครับ
ลองมองพวก takamine ดูก็ได้ครับ งบขนาดนี้ถ้าเอามือสอง
พวก etn20c  all solid ได้ แต่ถ้า มือ 1 all solid ต้อง
เพิ่มงบนิดนึงครับ แต่ถ้าเอาพวก top sold ก็ สบาย ๆเลยครับ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 12:40:18 »
กีต้าร์ดีๆไม่จำเป็นต้องแพงเสมอไปครับ Brand ที่ยกมา Veelah / Crafter / Walden ก็น่าเล่นดีนะครับ

แต่ถ้าเป็น Taylor กับงบประมาณ 30,000 และมองมือ 1 ด้วยผมชอบ 210 / 210CE เบสหนากว่า Series 1 เพราะ BS เป็น Laminate Rosewood ส่วนภาคไฟฟ้าไม่ขอตอบครับ เพราะไม่ค่อยได้เล่นออก Amp เท่าไหร่

ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 12:58:58 »
กีต้าร์ดีๆไม่จำเป็นต้องแพงเสมอไปครับ Brand ที่ยกมา Veelah / Crafter / Walden ก็น่าเล่นดีนะครับ

แต่ถ้าเป็น Taylor กับงบประมาณ 30,000 และมองมือ 1 ด้วยผมชอบ 210 / 210CE เบสหนากว่า Series 1 เพราะ BS เป็น Laminate Rosewood ส่วนภาคไฟฟ้าไม่ขอตอบครับ เพราะไม่ค่อยได้เล่นออก Amp เท่าไหร่

ขอนุญาติน้าดิวครับ 210 นั้น เเบ็คเเละไซด์เป็นโรสวูดนั้นจริงครับเเต่ปิดเพียงด้านนอกส่วนด้านในปิดด้วยซาเปเล่ครับ ฉะนั้นเสียงที่ได้นั้นเป็นเสียงของซาเปเล่ ครับ ผมเองก็เคยใช้เเละก็เเปลกใจกับความคมของ 214ce มากครับ สังเกตุดูด้านในจึงรู้ว่าไม่ใช่โรสวูดครับ

Hinsor

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 13:09:29 »
Taylor 110 CE น่าจะตรงความต้องการและใกล้เคียงงบ ที่สุดแล้วครับ  :)

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 13:34:51 »

ขอนุญาติน้าดิวครับ 210 นั้น เเบ็คเเละไซด์เป็นโรสวูดนั้นจริงครับเเต่ปิดเพียงด้านนอกส่วนด้านในปิดด้วยซาเปเล่ครับ ฉะนั้นเสียงที่ได้นั้นเป็นเสียงของซาเปเล่ ครับ ผมเองก็เคยใช้เเละก็เเปลกใจกับความคมของ 214ce มากครับ สังเกตุดูด้านในจึงรู้ว่าไม่ใช่โรสวูดครับ

อ้าวตาม Spec ดูเผินๆเป็น Rosewood อันนี้ความรู้ใหม่ จะได้ไปลองสังเกตบ้างขอบคุณครับ

toaba60

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 14:43:20 »
ผมเชียทั้ง walden เเละ taylor นะ  ลองดูครับ อิอิ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 16:17:20 »
ผมเล่นกีต้าร์มาก็หลายปีแล้ว แต่ยังไม่มีกีต้าร์คู่ใจเลยซักตัว ผมอ่านจากหลายๆกระทู้แล้ว มีน้าๆแนะนำ

crafter  walden  takamine  veelah ฯลฯ  ความคิดผมจะซื้อทั้งที เอาดีๆไปเลยไม่ดีกว่าหรอ ราคาไม่ตั้งแรงมา ทำงานเก็บเงินซื้อเอง

สนใจ Taylor เป็นพิเศษ

ชอบทรง D cutaway

อยากได้ตัวที่มันตีคอร์ดได้หนักๆ และเกานุ้มๆครับ ใช้รับงานกลางคืนด้วยครับ

ตอนนี้ผมทำงานเป็นเด็กเสริฟอยู่ร้านอาหาร อยากได้ซักตัวเลยว่าจะเก็บตังค์ซื้อ งบที่จะตั้งไว้ 30,000 บาท

อีกเรื่องครับ เป็นที่สงสัย ภาคไฟฟ้าของ Taylor ทำงานอย่างไง มีกี่รุ่นครับ ทำอะไรได้บ้าง

รบกวนด้วยครับ
เรียนน้า Rungphuree
ขออนุญาตเรียนว่า ทั้ง Crafter Walden Takamine และ Veelah ที่น้า Rungphuree ยกมานั้น
เป็นกีต้าร์ที่ดีและน่าใช้เลยนะครับ แม้ผมเองก็ใช้แบรนด์นั้นๆ อยู่ แต่ละแบรนด์ต่างก็มีจุดเด่นของตัวเองครับ

ส่วนถ้าชอบ Taylor ก็ต้องเข้าใจบุคลิกเสียงของ Taylor ด้วย ควรหาโอกาสไปลองเล่นดูก่อน
ในกรณีที่ ชอบ Dreadnought Cutaway จากงบที่ตั้งไว้ ลองดู 110ce ครับ (เพราะถ้าเป็น 210ce ก็ต้องขยับงบขึ้นไปอีก)

ป.ล. สำหรับ Taylor ซีรี่ส์ 100 กับ 200 จากที่ผมได้ลองมาหลายครั้ง ให้เสียงที่ต่างกันบ้างครับถึงแม้จะเป็น Layered Back & Side ก็ตาม
ตัว 200 จะออกนวลกว่าสักหน่อย และตัว 100 จะออกพุ่งๆ กว่า แต่ความคมใสของแต่ละโน้ตตลอดจนประกายของหางเสียงคล้ายๆ กันครับ 

J.taka

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 16:40:04 »
ขออนุญาติเเสดงความเห็นเล็กน้อย ในตัวซีรี่ย์214ce ที่ผมเคยใช้อยู่นั้น ไม่ได้ออกนวลๆเลยครับ คมใสพุ่ง ตามสไตล์ของไม้ซาเปเล่ ซึ่งซีรี่ย์100 ก็เป็นไม้ชนิดเดียวกัน เพียงเเต่เกรดไม้ 214 นั้นสวยกว่าครับ  ไม้โรสวูดที่อยู่ด้านนอกของซี่รี่ย์ 200 นั้นมันสวยงามกว่าเเต่ไม่มีผลต่อเสียงครับ ถ้าจะต่างกันที่เสียงผมเดาว่าเกรดไม้ต่างกัน ไม้ด้านในเป็นไม้ชนิดเดียวกันครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 16:42:34 »
ขออนุญาติเเสดงความเห็นเล็กน้อย ในตัวซีรี่ย์214ce ที่ผมเคยใช้อยู่นั้น ไม่ได้ออกนวลๆเลยครับ คมใสพุ่ง ตามสไตล์ของไม้ซาเปเล่ ซึ่งซีรี่ย์100 ก็เป็นไม้ชนิดเดียวกัน เพียงเเต่เกรดไม้ 214 นั้นสวยกว่าครับ  ไม้โรสวูดที่อยู่ด้านนอกของซี่รี่ย์ 200 นั้นมันสวยงามกว่าเเต่ไม่มีผลต่อเสียงครับ ถ้าจะต่างกันที่เสียงผมเดาว่าเกรดไม้ต่างกัน ไม้ด้านในเป็นไม้ชนิดเดียวกันครับ
ครับน้า Pipatpui ผมเคารพในความเห็นของทุกท่านเสมอครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งคอมเม้นท์ของน้า Pipatpui ในหลายต่อหลายครั้ง
ผมเองก็ใช้ 214e อยู่เช่นเดียวกันกับน้า Pipatpui เลยครับเพียงแต่ไม่ Cutaway เท่านั้น และในขณะเดียวกันก็เคยลองเล่น 114 ด้วย
อาจเป็นเพราะหูใครหูมันก็ได้มังครับเลยฟังออกมาไม่เหมือนกันก็เป็นได้

J.taka

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 16:46:57 »
ครับน้า Pipatpui ผมเคารพในความเห็นของทุกท่านครับ
ผมเองก้ใช้ 214e อยู่เช่นกัน และขณะเดียวกันก็มี 114 ด้วย อาจเป็นเพราะหูใครหูมันก็ได้มังครีับ
ครับน้า nhoy 214 กับ 114 ภายในมันเหมือนกันทุกประการครับ เเต่เสียงมันต่างกันมันก็น่าจะมีเหตุผลอื่นครับ ที่ผมขาย 214ce ออกไปเพราะมันขาดความนวลครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 16:51:13 »
เสียงของ Taylor จะนวลอย่างไรก็คงเป็นไปตามบุคลิกของ Taylor เท่านั้นนะครับ ในกรณีจะเทียบก็ต้องเทียบกันในรุ่นของ Taylor เท่านั้น
ถ้าไปเทียบกับแบรนด์อื่นโดยเฉพาะอย่างยิ่งพวก Martin หรือ Guild แล้ว คนละเรื่องเลยครับ
ซึ่งคนที่รักและเล่น Taylor จึงต้องเข้าใจกับความเป็นบุคลิกเสียงจำเพาะของ Taylor ครับ

ป.ล. ผมเองไม่ได้ชอบ Taylor เป็นพิเศษอะไรนะครับ ผมพยายามสะสมและใช้กีต้าร์ในหลายๆ แบรนด์
แต่ ณ ตอนนี้ ผมชอบไปทาง Boutique Guitars มากที่สุดครับ

(ข้อความต่อไปนี้เป็นการเพิ่มเติมภายหลังนะครับ..)
คอมเม้นท์ในส่วนนี้ผมหมายถึงการเรียนให้ทราบโดยทั่วไปนะครับ
ถ้าข้อความจะทำให้เข้าใจผิดประการใด ต้องขออภัยน้าๆ ทุกท่านด้วยครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 16:58:02 »
เสียงของ Taylor จะนวลอย่างไรก็คงเป็นไปตามบุคลิกของ Taylor เท่านั้นนะครับ จะเทียบก็ควรต้องเทียบกันในรุ่นของ Taylor เท่านั้น
ถ้าไปเทียบกับแบรนด์อื่นโดยเฉพาะอย่างยิ่งพวก Martin หรือ Guild แล้ว คนละเรื่องเลยครับ
มิได้ครับ ผมไม่ได้เอ่ยถึงยี่ห้ออื่นเลยครับ คำว่านวลนั่นมันสากลครับ ผมเข้าใจ ผมไม่ได้เอ่ยเปรียบเทียบกับยี่ห้อไรเลยนะครับ อย่าไปเข้าใจเอาเองสิครับ
ปล ผมพูดเฉพาะในตัว214ce ไม่ได้เหมารวมทุกซีรี่ย์ พูดถึงลักษณะไม้ที่ให้เสียงนะครับ ถ้าอยากได้นวลๆก็ไปซีรี่ย์อื่นครับ หรือไปเล่น 214 ce ดีลักซ์ก็ได้ครับ  เข้าใจนะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 17:01:59 »
เสียงของ Taylor จะนวลอย่างไรก็คงเป็นไปตามบุคลิกของ Taylor เท่านั้นนะครับ จะเทียบก็ควรต้องเทียบกันในรุ่นของ Taylor เท่านั้น
มิได้ครับ ผมไม่ได้เอ่ยถึงยี่ห้ออื่นเลยครับ คำว่านวลนั่นมันสากลครับ ผมเข้าใจ ผมไม่ได้เอ่ยเปรียบเทียบกับยี่ห้อไรเลยนะครับ อย่าไปเข้าใจเอาเองสิครับ
ปล ผมพูดเฉพาะในตัว214ce ไม่ได้เหมารวมทุกซีรี่ย์ พูดถึงลักษณะไม้ที่ให้เสียงนะครับ ถ้าอยากได้นวลๆก็ไปซีรี่ย์อื่นครับ หรือไปเล่น 214 ce ดีลักซ์ก็ได้ครับ  เข้าใจนะครับ
เรียนน้า Pipatpui
คงเข้าใจผิดไปแล้วมังครับ ผม "ไม่ได้คิดเช่นนั้นเลย" ครับ
ผมเขียนในส่วนดังกล่าวเป็นกลางๆ เพื่อประโยชน์สำหรับทุกท่านให้เข้าใจบุคลิกเสียงจำเพาะของ Taylor ที่ไม่เหมือนแบรนด์อื่นเท่านั้นครับ
ถ้าน้า Pipatpui เข้าใจผิด ก็ขออภัยด้วยครับ (ไม่คิดว่าจะเกิดเหตุการณ์เช่นนี้กับผม เสียใจนิดๆ ครับ)

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 17:07:28 »
ทั้ง 114 และ 214 ไม่ได้แบ่งเกรดไม้นะครับ คือไม้ชั้นในยังคงเป็นไม้เหมือนกัน
ต่างกันแค่ไม้ชั้นนอก ที่ทำ Layered หรือ จะเรียกว่า Laminate ก็ไม่ผิด แล้วแค่ค่ายไหนจะเรียกแบบไหน แต่สรุปคือ มีไม้อีกหนึ่งชิ้นปะกบ

114 Back/Side WoodLayered Sapele ราคาต่ำกว่าเพราะ sapele ไม้ราคาถูกกว่า
214 Back/Side WoodLayered Rosewood ราคาสูงกว่าเพราะ rosewood ไม้ราคาแพงกว่า

ผมอ้างอิงจากที่งาน Taylor เนื่องจากวันนั้นผมจะซื้อกีตาร์รุ่นล่างๆ ของ Taylor คือ อยากได้พวก Laminate ไว้ลุยหนักๆ สักตัว
ก็เลยสอบถามพับ จนท. ที่มาเปลี่ยนสาย และ set up กีตาร์

และโครงสร้าง ก็แบบเดียวกัน คือ Bracing Forward Shifted Pattern

ดังนั้นที่มันเสียงต่างกัน ก็เพราะแค่ว่า มันคนละตัวกันแค่นั้น ครับ
ก็เหมือนกันพวกรุ่นสูงๆ กีตาร์รุ่นเดียวกัน แต่เสียงก็ต่างกัน ครับ แต่ว่าที่สำคัญคือ ต่างกันไม่มาก

แต่เรื่องพวกนี้ว่ากันไม่ได้ ถ้าจะฟังต่างกัน เพราะ
หูคนละหู ทักษะการฟังก็ไม่เหมือนกัน ถือเป็นความเห็นในแบบส่วนตัว

เรือง ทฎษฎี กับ รสนิยม มันมักสวนทางกันเสมอๆ

ส่วนที่กำลังเจรจาความกัน ผมอ่านความเห็นน้า hnoy ก็เป็นกลางๆ ตามความรู้สึก และรสนิยม ของท่านนะครับ ไม่ได้เป็นปัญหาอะไร

J.taka

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 17:12:04 »
ทั้ง 114 และ 214 ไม่ได้แบ่งเกรดไม้นะครับ คือไม้ชั้นในยังคงเป็นไม้เหมือนกัน
ต่างกันแค่ไม้ชั้นนอก ที่ทำ Layered หรือ จะเรียกว่า Laminate ก็ไม่ผิด แล้วแค่ค่ายไหนจะเรียกแบบไหน แต่สรุปคือ มีไม้อีกหนึ่งชิ้นปะกบ

114 Back/Side WoodLayered Sapele ราคาต่ำกว่าเพราะ sapele ไม้ราคาถูกกว่า
214 Back/Side WoodLayered Rosewood ราคาสูงกว่าเพราะ rosewood ไม้ราคาแพงกว่า

ผมอ้างอิงจากที่งาน Taylor เนื่องจากวันนั้นผมจะซื้อกีตาร์รุ่นล่างๆ ของ Taylor คือ อยากได้พวก Laminate ไว้ลุยหนักๆ สักตัว
ก็เลยสอบถามพับ จนท. ที่มาเปลี่ยนสาย และ set up กีตาร์

และโครงสร้าง ก็แบบเดียวกัน คือ Bracing Forward Shifted Pattern

ดังนั้นที่มันเสียงต่างกัน ก็เพราะแค่ว่า มันคนละตัวกันแค่นั้น ครับ
ก็เหมือนกันพวกรุ่นสูงๆ กีตาร์รุ่นเดียวกัน แต่เสียงก็ต่างกัน ครับ แต่ว่าที่สำคัญคือ ต่างกันไม่มาก
ใช่ครับ ไม้โรสวูดข้างนอกใตัว214นั้นไม่มีผลต่อเสียงครับ ด้านในใช้ซาเปเล่เหมือนกันครับ  ถ้าคนไม่สังเกตุดีๆจะไม่รู้ครับ ชั้นกลางเป็นไม้อัดครับ ผมได้ลองไขดูตรงบริเวณที่ใส่ถ่านครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 17:16:33 »
เสียงของ Taylor จะนวลอย่างไรก็คงเป็นไปตามบุคลิกของ Taylor เท่านั้นนะครับ ในกรณีจะเทียบก็ต้องเทียบกันในรุ่นของ Taylor เท่านั้น
ซึ่งคนที่รักและเล่น Taylor จึงต้องเข้าใจกับความเป็นบุคลิกเสียงจำเพาะของ Taylor ครับ

ป.ล. ผมเองไม่ได้ชอบ Taylor เป็นพิเศษอะไรนะครับ ผมพยายามสะสมและใช้กีต้าร์ในหลายๆ แบรนด์
แต่ ณ ตอนนี้ ผมชอบไปทาง Boutique Guitars มากที่สุดครับ 
ครับน้า Pipatpui ผมเคารพในความเห็นของทุกท่านครับ
ผมเองก้ใช้ 214e อยู่เช่นกัน และขณะเดียวกันก็มี 114 ด้วย อาจเป็นเพราะหูใครหูมันก็ได้มังครีับ
ครับน้า nhoy 214 กับ 114 ภายในมันเหมือนกันทุกประการครับ เเต่เสียงมันต่างกันมันก็น่าจะมีเหตุผลอื่นครับ ที่ผมขาย 214ce ออกไปเพราะมันขาดความนวลครับ
ข้อความนี้เกี่ยวข้องกันชัดเจนครับ ถึงจะไม่ได้อ้างถึงครับ  ยืนยันว่าไม่ได้คิดไปเองครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 17:26:09 »
เรียนน้า Pipatpui
ผมเองได้สรุปไว้ในคอมเม้นท์ตอนท้ายแล้วครับ ด้วยความเคารพครับ

tanakornton

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 17:46:57 »
สงสาร น้า nhoy จัง ด้วยความเคารพนะครับ
Fb : ธนกร พละรังสี