Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ Kohno กับ Asturias ถ้าจะเลือก  (อ่าน 4964 ครั้ง)

ucc

• member
กีตาร์ Kohno กับ Asturias ถ้าจะเลือก
« เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 07:25:17 »

ผมเล่นกีตาร์ classic แต่ตัวที่ใช้งานอยู่ ราคาไม่สูงมาก ประมาณ 30,000 บาท ใช้มา 5 ปีได้

ตอนนี้อยากจะเปลี่ยนอัพเกรดระดับที่สูงขึ้น ผมอยากถามน้าๆ ที่มีประสบการณ์เรื่องกีตาร์ Classic ว่า

ระหว่าง กีตาร์ Kohno กับ Asturias ถ้าจะเลือก เน้นด้านชื่อเสียง หรือ ระดับเกรดกีตาร์
ตัวไหนภาษีดีกว่ากัน หรือ ระดับชื่อชั้นดีกว่ากัน เช่น

Asturias รุ่น custom หรือสูงกว่า ราคาก็ไป 1000,000 กว่าๆ คาดว่าจะซื้อ Kohno ได้เลย
ผมจึงลังเลว่า อันไหน จะดูดี มีเกรดระดับชื่อชั้น ที่ดีกว่าครับ

TKCN

• member
Re: กีตาร์ Kohno กับ Asturias ถ้าจะเลือก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 16:25:09 »

ผมเล่นกีตาร์ classic แต่ตัวที่ใช้งานอยู่ ราคาไม่สูงมาก ประมาณ 30,000 บาท ใช้มา 5 ปีได้

ตอนนี้อยากจะเปลี่ยนอัพเกรดระดับที่สูงขึ้น ผมอยากถามน้าๆ ที่มีประสบการณ์เรื่องกีตาร์ Classic ว่า

ระหว่าง กีตาร์ Kohno กับ Asturias ถ้าจะเลือก เน้นด้านชื่อเสียง หรือ ระดับเกรดกีตาร์
ตัวไหนภาษีดีกว่ากัน หรือ ระดับชื่อชั้นดีกว่ากัน เช่น

Asturias รุ่น custom หรือสูงกว่า ราคาก็ไป 1000,000 กว่าๆ คาดว่าจะซื้อ Kohno ได้เลย
ผมจึงลังเลว่า อันไหน จะดูดี มีเกรดระดับชื่อชั้น ที่ดีกว่าครับ
ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวครับ
แต่จากประสบการณ์ผม ผมชอบ Kohno มากกว่าครับ
เพราะผมเคยลองรุ่น Top ที่สุดของทั้ง 2 ยี่ห้องนี้มา
Tone เสียงอาจจะอยู่ที่แต่ละคนชอบ แต่ถ้าเรื่อง Projection เวลาแสดงใน Hall
Kohno ค่อนข้างจะโดดเด่นในเรื่องนี้มากกว่าครับ

loh

• member
Re: กีตาร์ Kohno กับ Asturias ถ้าจะเลือก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 21:09:31 »
กำลังจะสอยสัวตัวเหมือนกันครับ แต่ความรู้เรื่องกีต้าร์คลาสสิค น้อยมาก

ถามน้า chin-guitar ต่อว่า
ผมเข้าไปดูใน web http://www.asturias.jp/ สองรุ่นเริ่มต้น ที่ราคาไม่แพงมากคือ PRELUDE และก้อ CUSTOM
ส่วน Asturias รุ่น RENAISSANCE น่าจะแพงมาก

ถ้าซื้อ Asturias พวกรุ่น PRELUDE กับ CUSTOM อันไหนคุ้มค่ากว่า ครับ
รู้สึกว่าราคาในไทย ต่างกันไม่เกิน 30,000-40,000 บาทมั่งครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 23:43:02 »
กำลังจะสอยสัวตัวเหมือนกันครับ แต่ความรู้เรื่องกีต้าร์คลาสสิค น้อยมาก

ถามน้า chin-guitar ต่อว่า
ผมเข้าไปดูใน web http://www.asturias.jp/ สองรุ่นเริ่มต้น ที่ราคาไม่แพงมากคือ PRELUDE และก้อ CUSTOM
ส่วน Asturias รุ่น RENAISSANCE น่าจะแพงมาก

ถ้าซื้อ Asturias พวกรุ่น PRELUDE กับ CUSTOM อันไหนคุ้มค่ากว่า ครับ
รู้สึกว่าราคาในไทย ต่างกันไม่เกิน 30,000-40,000 บาทมั่งครับ
ผมเคยเล่นทั้ง 2 รุ่นนี้ รู้สึกชอบ Tone เสียงของ Prelude Model มากกว่าครับ
แต่คนส่วนใหญ่เท่าทีผมคุยๆมาจะเชียร์ไปทาง Custom Model
สำหรับยี่ห้อนี้ถ้าให้ดี ผมแนะนำให้หาปีเก่าๆครับ
เพราะไม้ที่ใช้เกรดค่อนข้างสูงและเป็นไม้ที่มีอายุมากครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 11:03:34 »
เกรดห่างกันพอควรครับ
มาซากิ ซากุไร ชื่อเสียงโด่งดังมากในระดับนานาชาติ

แต่ตัวแทนที่ประเทศไทย เป็นที่เดียวกัน
สะดวกในการไปลองเปรียบเทียบกันครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 18:51:06 »
Kohno ชื่อชั้นดีกว่านะครับ ผมลองเปรียบเทียบดู ประมาณว่า

Asturias = รถ Toyota, Honda มีทั้ง mass product และ middle ส่วน high-end ขึ้นมาอย่าง Lexus ที่ราคาก็ไปหลักล้าน
Kohno = รถ Benz แม้จะมีรุ่นที่ราคาไม่แรง แต่ว่า ราคาก็ 1 ล้านกว่าเฉียดสองล้าน ไม่มี mass product หลักแสน นะครับ

พอสรุปว่า Kohno ถ้ามองในแง่ image ดูดีกว่าเยอะ ดูภูมิฐาน และมีสง่ากว่า
ส่วน Asturias ถ้ามองในแง่ image ถือว่าดูไม่ตื่นเต้น image แบบกลางๆ แต่ในแง่ความคุ้มค่าถือว่า คุ้มค่ามาก

ถ้าจะซื้อ Asturias ในราคาเกือบเทียบ brand เกรด high end เช่น Kohno
ผมว่า ซื้อ Kohno เลยดีกว่าครับ หมายถึงในกรณีที่เพิ่มเงินไม่มากนะครับ
แต่ถ้าต้องเสียเงินอีกมาก เพื่อจะได้ Kohno ก็ซื้อ Asturias จะเป็นอะไรที่คุ้มค่ามาก ครับ

อันนี้พูดแบบกลางๆ แล้วนะ เพราะว่าผมใช้ Kohno อย่ เสียงเชียร์อาจจะไปทาง Kohno ครับ  :D

Citara house of Guitar

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 22:45:07 »
เลือกkohnoแบบไม่ลังเลครับ ถ้าในราคาเท่ากัน เสียงเบสของกีตาร์เป็นเอกลักษณ์มากๆ  ประมาณเหมือนตีกลองใหญ่น่ะครับ
ทัชชิ่งดีมากๆ ถ้าได้ลองเล่นจะวางไม่ลงเลยทีเดียว
ตัวแทนร้านเดียวกันลองเปรียบเทียบดูครับ

K@Y

• member
  • เคครับ :)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 15:33:00 »
kohno krub

kaeclassic

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 21:44:07 »
ผมใช้asturiasรุ่นเก๋ากึ๊ก jm20 รุ่นท๊อปยี่สิบกว่าปีที่แล้วเสียงพุ่งแหลม..เบสน้อยไปนิดนึง.คอบางๆเหมาะกับนักกีตาร์เอเชีย..ไม่เคยลองรุ่นพรีหลูดครับ...และเคยลองkhono...รุ่นท๊อป....รู้สึกเข้ามือดีกว่า...เสียงออกแนวละเมียดละไมกว่า...นุ่มนวล....ร่นท๊อปเค้าใช่บาซีเลี่ยนโรสวู๊ด...พุ่งแต่นุ่มเนื่องจากเป็นกีตาร์ใหม่ถ้าเล่นำปซักห้าหกปีน่าจะเริ่มเข้าที่กว่านี้ครับ....ผมเอนเอียงทางkhonoครับ

tata3

• member
    • ออแกน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 08:08:38 »
แวะเข้ามาฟังด้วยคร้าบ  :)