Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องกังวลใจจะปรึกษาน้าๆ เรื่องการซ่อม "บริดจ์อ้า" ครับ  (อ่าน 1915 ครั้ง)

a-chonburi

• member
มีเรื่องกังวลใจจะปรึกษาน้าๆ เรื่องการซ่อม  "บริดจ์อ้า"  ครับ

กีตาร์ผมบริดจ์มันอ้า นิดนึง กระดาษ A4 สอดเข้าไปได้ แบบในรูป ( ท้องไม่ได้บวมมากจนผิดปกติ นะครับ) ลองโทรไปสอบถามช่างซ่อม หลายๆ ท่านแล้ว บางท่านแซะออกแล้ว ติดกาวใหม่ บางท่าน ใช้น็อตฝังเพิ่มครับ แต่ก็ยังไม่ได้เอาไปซ่อมครับ
อยากถามน้าๆที่เคยมีประสบการณ์ การซ่อม อาการนี้ ช่วยแชร์ ประสบการณ์ ด้วย ครับว่า ซ่อมออกมาแล้ว มันจะแน่นกว่าเก่ามั้ย หรือซ่อมแล้วมีตำหนิ อะไรหรือ ป่าวครับ   ขอบคุณมากครับ

Piyawat.H

• member

ถ้ากังวนว่าจะอ้ามากกว่านี้ก็ส่งซ่อมได้เลย เดี๋ยวช่างเขาดูอาการแล้วมีวิธีซ่อมให้ดีได้ เซาะเอาบริดจ์ออกด้วยเครื่องมือ หรือใช้ไอน้ำช่วย
หรือซีเรียสมากๆ เซาะแล้วถ้ากินเนื้อไม้ก็อาจใช้ Router Machine ปาดทิ้งทั้งอัน ( มีตัวครอบไม่ให้โดนไม้หน้า )  แล้วขึ้นรูปใหม่
ให้หน้าตาเหมือนของยี่ห้อเดิม /จะซ่อมด้วยการใช้บริดจ์อันเดิม หรือทำอันใหม่ ก็แต่งไม้หน้าใหม่  ติดกาวพิเศษ สำหรับทำกีต้าร์โดยเฉพาะ
ยึดด้วยอุปกรณ์ Clamps force for Guitar ทิ้งไว้ตามกรรมวิธีของช่างในการทำกีต้าร์ แน่นปึก จากนั้นก็รีเซ็ทอัพอีกครั้งก่อนส่งมอบงาน
ส่วนราคาเช็คกับช่างเองนะครับ

tata3

• member
    • ออแกน
เข้ามาฟังด้วยครับผม  :)