Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Takamine และ K.Yairi ขอความเห็น แต่ละแบรนด์รุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 10903 ครั้ง)

agent007

• member
  • My name's Bond, James Bond!
พอดีจะออกแบบกรุครับ กำลังเล็งเป้าในอนาคต แต่ตัดสินใจไม่ถูกครับ กำลังเล็งกีต้าร์ญี่ปุ่น 2ยี่ห้อคือ
Takamine และ K.Yairi 2ยี่ห้อนี้ถ้าจะเลือกเก็บก่อน ยี่ห้อไหนดีครับ และแต่ละยี่ห้อ ควรซื้อรุีนไหนครับ

เนื่องจากปัจจุบันผมมีกีต้าร์ฝั่งUSA3ตัวแล้ว อยากได้ฝั่งญี่ปุ่นเพิ่มซัก1-2ตัว  แล้วพอแล้วครับ
ตอนนี้กำลังศึกษาและหาข้อมูล จะได้สะสมงบประมาณได้ถูกครับ ปัจจุบันที่มีตอนนี้คือ
Adamus I #1687 สีฟ้า หัวไม้ผักกาด(ไม่รู้ว่าเรียกถูกรึเปล่า ผมใฝ่ฝันอยากมี Ovation มาตั้งแต่เด็กครับ)
Martin CEO-6 SB (เคยมีHD-28แล้วแต่ขายไปแล้วครับ ตอนแรกจะไปซื้อD-28 ยอดฮิต พอลองตัวนี้ เสียงพุ่ง ปละชอบมากกว่าเลยเปลี่ยนใจ)
Tayler GS Mini RW (อยากมียี่ห้อนี้ซักตัว เลือกรุ่นนี้เผ่่อเอาไว้เล่นเวลาไปเที่ยว ตจว.กับเพื่อนๆ จะได้ไม่เสียดาย)
Gibson SJ-200 (กำลังจะได้เร็วๆนี้ ไม้หลังและไม้ข้างเป็นเมเปิ้ลครับ มีมุกประดับประดาอหน้าตาะอาดสะอ้าน ขาวๆ อวบๆ หมวยๆ)

จะเห็นได้ว่า ผมมีคอนเซปต์ที่ไม่อยากได้กีตาร์วัสดุหรือหน้าตาคล้ายกันมาก อยากได้กีตาร์ญี่ปุ่นซัก1-2ตัว เลือกตัวไหนดีครับ
เท่าที่ดูอ่านๆฟังๆ สมัยนี้นิยม Takamine และ K.Yairi ไม่ทราบว่าถาเลือกได้ ควรเลือกยี่ห้อไหนก่อน และรุ่นไหนดีครับ

Takamine
ผมได้ลอง TF77-PT ก็สวย ใช้ได้ ไม้หน้าเป็น Cedar ด้านหลังเป็นKoa (All solid) ซึ่งยังไม่มีไม้ชนิดนี้ ภาพรวมพอใจ แต่อยากทราบว่ามีรุ่นอื่นที่น่าสนกว่านี้ไหมครับ มือ1หรือมือ2สภาพดีก็ได้ งบประมาณ 50,000-65000 บาท

K.Yairi
เท่าที่ดูๆ น่าสนใจ DY-18 เพราะ All solid และในกรุยังไม่มีมะฮอกกานีครับ ส่วนรุ่นอื่นๆ ไม่ค่อยทราบครับ มีน่าสนกว่านี้ไหมครับ มือ1หรือมือ2สภาพดีก็ได้ งบประมาณ 30,000-40000 บาท

คือใจแบบว่าอยากสะสมกีต้าร์ที่เสียงเปล่าดี ไม้ล้วน เป็นรุ่นที่เป็นเอกลักณ์ของยี่ห้อนั้นๆน่ะครับ  รบกวนขอความเห็นพี่ๆ น้าๆด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ ใครตอบขอให้รวยครับ สวัสดีปีใหม่ 2558 ครับ
"Shaken,not stirred"

Piyawat.H

• member
Re: Takamine และ K.Yairi ขอความเห็น แต่ละแบรนด์รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 13:41:53 »
- Takamine TNV460SC all solid เคยเล่นตัวนี้ เสียงเปล่าดี ออกแอมป์ก็แจ่ม เป็นกีต้าร์สวย เสียงดีครับ
- K.Yairi DYM95 หรือ FYM95V ตัวใดตัวหนึ่ง น่าเล่น ส่วน YD-18 สไตล์วินเทจน์แบบญี่ปุ่น เสียงหวานๆ
  น้ำหนักเบา เสียงคุ้มราคา

TOM1869

• member
Re: Takamine และ K.Yairi ขอความเห็น แต่ละแบรนด์รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 14:06:14 »
Takamine TNV460SC all solid   สุดยอดของ  Takamine   เคยมีตัวนึงดันหน้ามืด ขายไปแล้ว
Line id: 081-8718003

J.taka

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 14:11:56 »
Takamine p7nc หรือ p7dc ครับ เเพงที่สุดของทาคามิเนะที่นำเข้าครับ เทียบเคียง tnv460sc ได้ครับ

jomyutshinjo

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 14:16:42 »
Takamine ไม่เล่นลิมิเต็ดไปเลยหละครับจะเก็บทั้งที ผมมีของ25ปี แบ่งให้คนอื่นไปตัวนึงตอนนี้เหลือเก็บไว้ตัวนึงหน้าเก็บมากๆเลยครับหลังเป็นnatoแต่ไม่ใช่ไม้แท้ครับ หรือลองดู gb7cครับแปลกดีครับผม

kpsfolk

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 15:59:32 »
K yairi ถ้าชอบสปรูซ มะฮอก ผมแนะนำสองตัวนี้คือ dy18 กับ jy45 รุ่นที่เป็นไม้แท้ ราคาอยู่ประมาณแสนห้าหมื่นเยน ส่วนทาคา ชอบอะไรที่ผลิตใหม่จากไลน์ ก็โปรซีรี่ส์ p6 หรือ p7 ทรงก็เลือกเอาตามชอบนะครับ

agent007

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 16:12:26 »
Takamine ไม่เล่นลิมิเต็ดไปเลยหละครับจะเก็บทั้งที ผมมีของ25ปี แบ่งให้คนอื่นไปตัวนึงตอนนี้เหลือเก็บไว้ตัวนึงหน้าเก็บมากๆเลยครับหลังเป็นnatoแต่ไม่ใช่ไม้แท้ครับ หรือลองดู gb7cครับแปลกดีครับผม

ลืมบอกไปครับ ตัวLimited ก็เล็งอยู่ครับ รวมด้วยครับ เผ็นคนชอบตัวพิเศษๆอยู่แล้ว ปี2015 จะหน้าตาเป็นไงก็ไม่รู้ คือสรุปว่าทั้งแบรนด์นี้ ควรเก็บตัวไหนครับ

Wut19

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 20:34:29 »
- กีต้าร์ takamine ผมไม่ได้ลองเล่นเท่าไหร่ ไม่ขอออกความเห็นครับ แต่จากที่เคยถามน้า ๆ ที่เล่น ได้คำตอบว่า ถ้าเอาไปเล่นออกแอม ขึ้นเวที ภาคไฟฟ้านั้น เสียงดีมากครับ

- กีต้าร์ k.yairi เท่าที่ได้เล่นมาและได้เป็นเจ้าของ นะครับ
1.  ผมว่าเสียงดีทุกตัวครับ ประทับใจทุกตัว แต่อยู่ที่ว่า เสียงเราจะชอบหรือถูกจริตกับเรามากแค่ไหน
2.  เป็นกีต้าร์ทีเล่นง่าย คอจับถนัดมือดี  3 สายล่าง เด่นมาก
3.  ถ้าอยากได้ทรง D ออโซลิด แล้วมองไปที่มะฮอก อยากให้ไปลอง DY-18 ครับ เบสมีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี แต่เบสไม่ตู้มมาก แต่รู้สึกว่าเสียงเบสหนักเป็นลูก ๆ  ตอนนี้ มีลงขายในกระทู้อยู่ครับ ปีใหม่ ๆ ก็สภาพดีครับ ถ้าปีเก่าก็มีริ้วรอยการเล่นบ้าง ราคาน่าจะอยู่ในงบ บวกลบนิดหน่อย แต่ถ้าได้ลองแล้ว มีโอกาสเสียตังสูง
4.  ส่วนกีต้าร์ที่เป็นทรงเล็ก เช่น om หรือ oo เสียงจะคม พุ่ง ๆ ดีดแล้วเสียงเด้งติดมือ เล่นฟริงเกอร์ดีมากตีคอร์ดพอได้ แต่ไม่หนักแน่นเท่าทรง D ถ้าเน้นเล่นฟริงเกอร์ ทรงนี้ น่าเล่นครับ

ตอนนี้ ผมมีทั้ง 3 ขนาด เลยครับ เล็ก กลาง ใหญ่ เสียงดี ชอบทุกตัวครับ

ถ้าจะเอามาเล่นออกแอม หรือสะสมเพราะชอบส่วนตัว สำหรับกีต้าร์ takamine ก็น่าซื้อครับ
แต่ถ้าจะเล่นเน้นเสียงเปล่า ผมมองไปที่ k.yairi ครับ

ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับ

agent007

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 23:39:01 »
ค้นไปค้นมา เจอรุ่น Takamine TLE-M1 สวยงามมากเลยครับ

agent007

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 10:17:46 »
อขากทราบความเห็นหรือทรรศนะเพิ่มเติมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

mdit

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 12:26:46 »
TAKAMINE 2012 LIMITED 

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 14:31:33 »
Takamine TNV460SC all solid   สุดยอดของ  Takamine   เคยมีตัวนึงดันหน้ามืด ขายไปแล้ว
ตัวที่น้าทอมขายไปนั้น ถ้าเข้าใจไม่ผิด น้าทอมได้กรุณาให้ผมใช้ On Stage แล้ว
เสียงดี สวยงาม ออกแอมป์เยี่ยมครับ
ยังเสียดายแทนน้าทอม อยู่เลยครับ

สำหรับ Takamine รุ่นใหม่ๆ ที่ผมลองแล้วชอบเป็น TF77 ซึ่งเป็น All Solid เสียงดีทั้งเสียงเปล่าและออกแอมป์ครับ