Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านกีตารฺ์ ในโตเกียว ญี่ปุ่น พาชมร้านขายกีตาร์ New & Used (ตอนที่ 4)  (อ่าน 38601 ครั้ง)

นนท์เสนา

• member
ต้องหาโอกาสไปมั่งครับ

Tempest

• member
รบกวนสอบถามครับ ถ้าเกิดถูกใจแล้วเอากลับมายังไงครับ ถือขึ้นเครื่องมาได้เลยหรือเปล่าครับ

JIM ACOUSTICTHAI

• Administrator
  • member
น้าจิม หล่อกว่า กีต้าร์ อีกนะ ผมว่า อิๆ...
ขอบคุณมากครับที่นำเรื่องราวและภาพมาให้ชมครับผม

ด้วยความยินดีครับน้า หำน้อย_นะ_สกลนคร  :D

รบกวนสอบถามครับ ถ้าเกิดถูกใจแล้วเอากลับมายังไงครับ ถือขึ้นเครื่องมาได้เลยหรือเปล่าครับ

แล้วแต่สายการบินครับ ตย. เช่น การบินไทย
อาจจะโดนเรียกเก็บ เสียค่าระวางของยาวเกิน 1 เมตร (ประมาณพันกว่าบาท)
บางสายการบินอาจจะไม่เก็บ เอาแน่ๆ โทรเช็คสายการบินนั้นๆ เลย

Tempest

• member

แล้วแต่สายการบินครับ ตย. เช่น การบินไทย
อาจจะโดนเรียกเก็บ เสียค่าระวางของยาวเกิน 1 เมตร (ประมาณพันกว่าบาท)
บางสายการบินอาจจะไม่เก็บ เอาแน่ๆ โทรเช็คสายการบินนั้นๆ เลย

ขอบคุณครับ หมายความว่าเอากลับได้แน่นอน เพียงแต่อาจจะต้อง load ใต้เครื่อง แล้วกีต้าร์จะปลอดภัยไหมครับ

• member
เรื่องปลอดภัยไหม ตอบยากครับ แต่ถ้าไม่โชคร้ายสุดๆๆๆๆ มักไม่มีปัญหาครับ (ในกรณีที่เรา pack ไว้ดี)

- กีตาร์ควร pack ลง hard case แบบให้แน่นกระชับ อย่าให้ขยับ
- ควรใช้ plastic wrap อีกที (wrap รอบๆ hard case)
- หากล่องกระดาษสำหรับบรรจุทั้ง guitar และ hard case เพื่อบรรจุมันลงไป ตามภาพด้านล่าง
พร้อมกับ wrap อีกที

อย่างที่บอก ส่วนใหญ่ไม่มีปัญหา ยกเว้น ท่านโชคร้ายสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Tempest

• member
ขอบคุณมากครับ สำหรับขอแนะนำที่ดีมาก ๆ ครับ เดือนหน้ามีไปพอดีอาจจะได้กลับมาบ้างครับ

kangpc

• member
เข้ามาหาข้อมูล กำลังจะไปช่วงกลางเดือนมกราพอดี สงสัยว่าซื้อกีต้าร์ที่ญี่ปุ่นเคลมtax returnได้รึเปล่าครับ ถ้าได้กี่%ครับ ทำได้ที่หน้าร้านเลยรึเปล่า อีกอย่างเราต่อราคาเค้าได้รึเปล่าครับจากป้าย

• member

ถามว่าต่อราคาได้ไหม ตอบว่า ต่อได้ จะต่อเท่าไรก็ได้
แต่...ผมถามมาหลายร้านล่ะ ไม่มีร้านไหนลดสักร้าน ครับ
เพราะเขาจะขายราคาตามที่ติดป้ายไว้เลย ประมาณว่า ราคาป้าย ไม่ได้เขียนเกินไว้เผือต่อ
ส่วน Tax Refund ลดได้ 5% ครับ ยื่นพาสปอร์ตให้เค้าดู ครับ

Gamo Lab

• member
วันนี้ไปเยือนร้าน IKEBE มาแล้วครับ กีต้าร์เยอะมากๆ อูคูเลเล่ก็เช่นกันครับ แต่ราคาสูงไปเยอะเชียวเลยได้แต่ดูและลูบคำ ผมเองไม่ได้ถ่ายภาพมาฝากนักเท่าไหร่ เนื่องจากเขาก็ไม่ได้อนุญาตให้ถ่าย แต่พอดี Section ของ Ukulele ได้เข้าอุดหนุน Planetory Peghead Tuner gear ratio 1:4 เขาไป 1 ชุดกับสาย2-3 ชุด ได้พูดคุยกันเล็กน้อย พอทราบว่ามาจากเมืองไทยเลยถามว่ารู้จักช่างวิรุฬ ทรงบัณฑิต ไหม เขาดังไหมในไทย เพราะเขามีอู๊คของช่างวิรุฬขายอยู่ใน ผมก็ตอบไปว่าเป็นหนึ่งในช่างที่เก่งสุดของเมืองไทยครับ ก็เลยให้ข้อมูลว่าพี่เขาทำเฉพาะคัสตอม แต่จริงๆแล้วกีต้าร์คลาสสิกกับสายเหล็กเป็นสิ่งที่เขาทำอยู่ประจำ

ขอเสริมเส้นทางมาร้าน IKEBE นิดนึงครับ จาก JR Shibuya ต้องออกทางประตู WEST นะครับ

ทางออกประตูWEST

เดินข้ามสะพานลอยเจอตามลายแทงครับ

ไปที่ตึก C มุมด้านหลังจะเป็น Acoustic ทั้งหมดครับ

ผมสนใจแต่อูคูเลเล่เลยตรงดิ่งไปที่ชั้นสองครับ แต่ราคาแพงกว่าในไทยพอควรครับ

อูคูเลเล่ของช่างวิรุฬ ที่ทางร้านมีอยู่ครับ

loh

• member
ไว้ไปจะแวะไปบ้าง ขอบคุณมากครับ

yoshimo9

• member
    • ลงประกาศฟรี
ขอบคุณครับผม  :)