Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ชมร้านกีตาร์ ใน Yamaha Ginza Building และชม เบิร์ด เอกชัย เจียรกุล เปิดการแสดง..  (อ่าน 10542 ครั้ง)

Acousticthai Team

• บุคคลทั่วไป
พาเที่ยวร้านกีตาร์ ใน Ginza โตเกียว
และชมบรรยากาศ "Concert-Hall acoustics" ที่มีชื่อเสียงที่สุดในโตเกียว มาตรฐานเทียบเท่าระดับโลก

ขอแนะนำ นำย่าน Ginza ก่อนนะครับ ...ย่านนี้ เป็นย่านแฟชั่น ร้านอาหาร และ แหล่งบันเทิง
มีห้างสรรพสินค้า ร้านค้า จำหน่ายแบรนด์สินค้าชั้นนำ มากมาย ใครมีแฟนไปด้วย ถ้าไม่ยากเดินดูกีตาร์ กับเรา
ก็ทิ้งแฟนไว้บนถนน Ginza เลยครับ ถ้าเค้าชอบ Shopping น่าจะถูกใจกว่าการไปเดินดูกีตาร์ กับเรา ...ผมคิดแบบนั้น ^^

ถ้าจะมาเที่ยวย่านนี้ แนะนำนั่งรถไฟใต้ดิน นะครับ
ลงที่ Ginza Station ของรถไฟใต้ดินสาย Hibiya, Marunouchi หรือ Ginza Subway Lines

...ผมไปถึงถนน  Ginza  ตั้งแต่ยังไม่ 11 โมงเลย
เนื่องจากจะต้องมีงานตอนเช้า ...ถนนโล่งๆ มีรถบางๆ

ร้านขายเสื้อผ้าชื่อดัง "UNI-QLO" ในเมืองไทย มีเกือบทุกๆห้างชื่อดัง
ราคาเสื้อผ้า UNI-QLO ในโตเกียว จะถูกกว่าไทย เล็กน้อยเท่านั้น นะครับ
(แม้จะเป็นแบรนด์ท้องถิ่น แต่ก็ได้รับความนิยมมากๆ)

ถ้ามีแฟนไปด้วย ปล่อยให้เธอเดิน shopping ...ส่วนเราไปเดินดูกีตาร์ ไม่มีใครกดดัน

มาถึงเป้าหมายปลายทาง สำหรับการมา ถนน Ginza ในครั้งนี้ นั่นคือ ตึก "Yamaha Ginza Building"
ซึ่งตีกนี้้้ เป็นของบริษัท YAMAHA เป็นตึกที่ใหญ่ โดดเด่น สวยงาม เรียกว่า ใหญ่ฐานะชื่อชั้น YAMAHA เลยทีเดียว

"Yamaha Ginza Building" ที่เปิดให้บริการมาตั้งแต่ปี 2010
ในตึก  "Yamaha Ginza Building" จะเป็นการแสดงเครื่องดนตรีต่างๆ ภายในแบรนด์ YAMAHA
มีทั้งเครื่องดนตรี (music instruments) และจำนวพ Audio Equipment ต่างๆ มากมาย
นอกจากนี้ ยังมี "Concert-Hall acoustics" ที่มีระบบการออกแบบสำหรับการแสดง Acoustic Concert
ที่มาตรฐานเทียบเท่าระดับโลก  หาอ่านเพิ่มเติมได้ที่ http://www.yamaha.com/about_yamaha/research/

ชมบรรยากาศภายใน  และ ชมบรรยากาศภายนอก
...ใครอยากจะมาที่ "Yamaha Ginza" ต้องเช็ควัน เวลา สำหรับเปิด/ปิด ด้วยนะครับ จะได้ไม่เสียเวลา

โอกาสของผม สำหรับการเดินทางครั้งนี้ นอกจากจะได้ไปเดินเที่ยวในตึก "Yamaha Ginza Building" 
ชมสินค้าเครื่องดนตรีมากมายแล้ว ยังมีความพิเศษตรงที่ ได้ชมการแสดง Acoustic Concert แต่พิเศษยิ่งไปกว่านั้นคือ
การได้ชม acoustic concert ของ “เบิร์ด เอกชัย เจียรกุล”
แชมป์อันดับ 1 ที่อเมริกาในการแข่งขันกีตาร์คลาสสิกระดับนานาชาติ
ประจำปี 2557 เวที GFA Guitar Foundation of America International Concert Artist Competition
เวทีการแข่งขันกีตาร์ระดับนานาชาติที่ใหญ่ และยากที่สุดในโลก นับว่าเป็นคนเอเชียคนแรกในประวัติศาสตร์ ที่คว้าชัยในเวทียิ่งใหญ่

งานแสดงครั้งนี้  “เบิร์ด เอกชัย เจียรกุล” ถูกเชิญให้ไปทำการแสดง เพื่อเปิดโอกาสให้คนญี่ปุ่น
ได้ชมการแสดงจากนักกีตาร์ Classic ระดับโลก ซึ่งจากการชมการแสดงในครั้งนี้ ถือเป็นสุดยอด acoustic concert ที่ผมรู้สึกประทับใจมาก

ใน "Yamaha Ginza" จะมี "Concert-Hall" สไตล์ Acoustic โดยเฉพาะ เป็น Hall คุณภาพระดับโลก จัด Concert มาแล้วกว่า 200 การแสดง
นักดนตรีชื่อเสียงระดับโลก concert ระดับโลก มาแสดงในนี้หลายงานแล้ว

...ก่อนไปชม concert ค่ำคืนนี้ ....ผมขอเดินชมกีตาร์ ไปพลางๆ ก่อน นะครับ...
ตัดภาพมา ณ ชั้นล่างสุดของ ตึก  "Yamaha Ginza" เพื่อชมร้านกีตาร์ กันเลย

ในชั้นล่างสุดของ  "Yamaha Ginza Building" จะจำหน่ายเครื่องดนตรีต่างๆ มากมาย ไม่ใช่มีเพียงแบรนด์ YAMAHA เท่านั้น
ยังมีสินค้าเครื่องดนรีแบรนด์ดังระดับโลก มาจากทั่วทุกมุมโลกอีกด้วย

ราคาสินค้า เท่าที่ผมเดินชมดู บางรายการ บางยี่ห้อ ราคาพอๆ กับบ้านเรา แต่ส่วนใหญ่จะราคาสูงกว่า ครับ
โดยเฉพาะกีตาร์บางยี่ห้อ จะราคาสูงมากๆ แต่ข้อดีตรง มีให้เลือกค่อนข้างมาก

โดยเฉพาะกีตาร์ classic หากใครสนใจกีตาร์ classic ระดับ high-end ผมแนะนำว่า ต้องไปญี่ปุ่น ครับ
มีให้เลือกมากมาย ทั้ง new และ used ...ราคาไม่ต้องห่วง หลักเฉียดล้าน ก็มีให้เลือก ครับ ขอให้คุณมีตั้งก็พอ!

นอกจากแบรนด์หลักๆ อย่าง Yamaha Guitar แล้ว กีตาร์แบรนด์ดัง Made in USA มีให้เลือกมากมายหลายๆ ยี่ห้อ
ทั้ง Martin, Taylor, Gibson, Ovation, Collings, อีกมากมาย เดินชมจนตาลาย!

อย่างที่ผมบอกไป ในร้านฯ จะมีสินค้าหลากหลายมาก และมีให้เลือกชมหลายรุ่น อย่างพวกยี่ห้อที่เป็นรุ่น แปลกๆ หายากๆ
ที่นี่มีให้เห็น ค่อนข้างแน่นอน ครับ แต่ก็ต้องสู้กับราคาที่ค่อนข้างสูง(เมื่อเทียบกับเมืองไทย หรือ อเมริกา)

ชมราคา หาเครื่องคิดเลขมาคำนวนกันเองแล้วกันนะครับ

งานแสดงครั้งนี้  “เบิร์ด เอกชัย เจียรกุล” ถูกเชิญให้ไปทำการแสดง เพื่อเปิดโอกาสให้คนญี่ปุ่น
ได้ชมการแสดงจากนักกีตาร์ Classic ระดับโลก ซึ่งจากการชมการแสดงในครั้งนี้ ถือเป็นสุดยอด acoustic concert ที่ผมรู้สึกประทับใจมาก

นอกจากจะประทับใจทั้ง คุณภาพของ "Concert-Hall acoustics" ที่สุดยอดใน Yamaha Ginza Building แล้ว
ยังประทับใจกับฝีมืออันสุดยอด จากการเล่น/แสดง ของ “เบิร์ด เอกชัย เจียรกุล”  อีกด้วย นับเป็นครั้งแรกของผม
ที่ได้เห็นการเล่นกีตาร์ อย่างเป็นทางการ แบบสดๆ ของ “เบิร์ด เอกชัย เจียรกุล” ...ยอดเยี่ยมมากๆ ครับ สำหรับนักกีตาร์ คนไทยคน นี้

ว่าแล้ว เรามาชมบรรยากาศ คร่าวๆ เท่าที่ผมพอจะเก็บภาพมาได้....

ภาพบรรยากาศก่อนการแสดง มีการเตรียมเพื่อบันทึกภาพ VDO
หากไม่มีอะไรผิดพลาด เร็วๆ นี้ ผมจะนำมาให้ชมครับ อดใจรอ...

บรรยากาศหน้างาน ก่อนการแสดง....

ผู้คนเข้ามาชม concert  “เบิร์ด เอกชัย เจียรกุล”  บรรยากาศตอนการแสดง ผมพยายามนั่งชมการแสดงไปด้วย
และจับตามองบรรยากาศ สีหน้า ของผู้คนชาวญี่ปุ่น ที่เข้ามาชมการแสดงฯ ...ผมบอกได้เลยว่า ทุกๆคน ล้วนตั้งใจฟังมากๆ
เวลาผมจะขยับตัวแต่ละครั้ง ต้องค่อยๆ ขยับ เพื่อไม่ให้มีเสียงอะไรมารบกวนคนข้างๆ เพราะ เขาตั้งใจฟังกันแบบ
เงียบจนแทบไม่ได้ยินเสียงใครหายใจเลย (นึกว่าเราอยู่คนเดียวใน Hall)

nhoy

• member
ยินดีกับ "น้าจิม" ด้วยนะครับกับการไปญี่ปุ่นในครั้งนี้
ผมติดตามชมตามที่ "น้าจิม" กรุณาเล่าและแบ่งปันให้ทราบกัน มีความสุขมากครับ
และผมก็มั่นใจว่าทริปญี่ปุ่นของ "น้าจิม" ครั้งนี้ นำมาซึ่งประโยชน์ ความรู้ สภาพของร้านดนตรี และประสบการณ์ ได้เป็นอย่างดี
และเชื่อว่า "น้าจิม" คงเต็มไปด้วยความสุขนะครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ "น้าจิม" :) :D :)

JIM ACOUSTICTHAI

• Administrator
  • member
ยินดีกับ "น้าจิม" ด้วยนะครับกับการไปญี่ปุ่นในครั้งนี้
ผมติดตามชมตามที่ "น้าจิม" กรุณาเล่าและแบ่งปันให้ทราบกัน มีความสุขมากครับ
และผมก็มั่นใจว่าทริปญี่ปุ่นของ "น้าจิม" ครั้งนี้ นำมาซึ่งประโยชน์ ความรู้ สภาพของร้านดนตรี และประสบการณ์ ได้เป็นอย่างดี
และเชื่อว่า "น้าจิม" คงเต็มไปด้วยความสุขนะครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ "น้าจิม" :) :D :)

ขอบพระคุณน้า nhoy ที่กรุณาติดตามทุกๆตอนครับ

การเดินทางครั้งนี้ ประทับใจมากๆครับ YAMAHA ดูแลอยางดีเยียม ครับ (Yamaha ทั้งฝั่งไทย และที่ญี่ปุ่น)

หลังจบภาระกิจ เยียมชมโรงงาน Yamaha
ใน 3 วันหลัง ผมอยู่ต่อเที่ยวคนเดียว (คนอื่นๆ กลับมาไทยก่อน)
ผมก็เลยมีเวลาไปดูร้านกีตาร์ และถ่ายภาพมาให้สมาชิกให้ชมกัน
เรียกว่า ได้ประสบการณ์คุ้มค่ากับการเดินทาง

แถม...ได้กีตาร์ติดมือกลับมา สบายใจ แต่เงินหาย(ในร้านกีตาร์) ไปเยอะ ^^" เลยครับ

nhoy

• member

ขอบพระคุณน้า nhoy ที่กรุณาติดตามทุกๆตอนครับ

การเดินทางครั้งนี้ ประทับใจมากๆครับ YAMAHA ดูแลอยางดีเยียม ครับ (Yamaha ทั้งฝั่งไทย และที่ญี่ปุ่น)

หลังจบภาระกิจ เยียมชมโรงงาน Yamaha
ใน 3 วันหลัง ผมอยู่ต่อเที่ยวคนเดียว (คนอื่นๆ กลับมาไทยก่อน)
ผมก็เลยมีเวลาไปดูร้านกีตาร์ และถ่ายภาพมาให้สมาชิกให้ชมกัน
เรียกว่า ได้ประสบการณ์คุ้มค่ากับการเดินทาง

แถม...ได้กีตาร์ติดมือกลับมา สบายใจ แต่เงินหาย(ในร้านกีตาร์) ไปเยอะ ^^" เลยครับ
ครับ "น้าจิม"
นี่เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ผมขออนุญาตแสดงความยินดีในการไปทริปนี้ของ "น้าจิม" อีกครับ
เพราะ Collings OM ที่ "น้าจิม" ได้มานั้น เป็น Boutique Guitar ที่น่าสนใจ-น่าเล่น-น่าสะสมมากๆ ตัวหนึ่งเลยครับ :) :D :)

Bigbossze

• member
    • sbo
อยากไปเที่ยวเหมือนกันเพราะอยากรู้ว่ากีต้าเขาต่างกับเรามั้ยเรื่องเสียง

Pavalned

• member
    • gclub
อยากได้สักเครื่อง